Tiền lương treo lại và kết quả kinh doanh

• Thread starter vtngochan
  • Ngày gửi
V

vtngochan

Guest
14/9/06
11
0
0
Tp.HCM
Thân chào các thành viên Webketoan, mình là thành viên mới, mình có một thắc mắc nhỏ mong các bạn góp ý nha:

- Quỹ lương mình đăng ký với cơ quan thuế ban đầu là: 1.000
- Trong năm mình đã chi lương, thưởng vượt quá mức đăng ký: 1.500
Phần chênh lệch: 500 còn treo Nợ 334

* Nếu mình hạch toán phần chênh lệch đó vào phí thì cơ quan thuế không chịu vì như vậy sẽ làm giảm T. TNDN mà doanh nghiệp phải nộp.
* Nhưng nếu mình không hạch toán phần chênh lệch đó vào phí (vì thực sự tiền lương đó đã chi và nó là chi phí hợp lý trong kỳ) thì sẽ không phản ánh đúng kết quả kinh doanh trong kỳ. Cty mình có niêm yết trên thị trường chứng khoáng, mình không biết làm như vậy thì kiểm toán có chấp nhận không? (vì hạch toán như vậy cty đã lời ảo: 500)

Các bạn có biết qui định nào của thuế hay tài chính qui định về vấn đề này không?? Góp ý cho mình với nha!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyễn Hồng Quang

Cao cấp
Theo mình được biết có một số nơi họ kết chuyển vào bên Nợ 421 (chấp nhận ghi giảm lợi nhuận sau thuế), tuy nhiên vẫn còn cách xử lý khác nhưng mình chưa biết ai biết thì giúp đỡ một tay...

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
vtngochan nói:
Thân chào các thành viên Webketoan, mình là thành viên mới, mình có một thắc mắc nhỏ mong các bạn góp ý nha:

* Nếu mình hạch toán phần chênh lệch đó vào phí thì cơ quan thuế không chịu vì như vậy sẽ làm giảm T. TNDN mà doanh nghiệp phải nộp.
* Nhưng nếu mình không hạch toán phần chênh lệch đó vào phí (vì thực sự tiền lương đó đã chi và nó là chi phí hợp lý trong kỳ) thì sẽ không phản ánh đúng kết quả kinh doanh trong kỳ. Cty mình có niêm yết trên thị trường chứng khoáng, mình không biết làm như vậy thì kiểm toán có chấp nhận không? (vì hạch toán như vậy cty đã lời ảo: 500)

Các bạn có biết qui định nào của thuế hay tài chính qui định về vấn đề này không?? Góp ý cho mình với nha!!
Bạn không thể làm theo cơ quan thuế, cơ quan thuế chỉ xác định lại thu nhập trước thuế để tính thuế TNDN, còn về hạch toán, báo cáo tài chính thì bạn phải làm theo chuẩn mực kế toán.

Đối với đăng ký tiền lương, khi bạn nhận thấy khoản thực tế vượt mức khoản đăng ký bạn có thể nộp bản đăng ký tiền lương mới thay chỗ khoản đăng ký cũ ( hoặc khi bạn đăng ký tiền lương bạn có thể làm cao một chút, tránh tình trạng cơ quan thuế bắt bẻ chuyện này).

Tuy nhiên, trên thực tế Cơ Quan Thuế không chỉ dựa vào bản đăng ký kế hoạch lương mà dựa nhiều vào trường hợp khác: như bảng lương, bảng chấm công, ....

Chúc bạn thành công

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cty làm đủ các quy định của luật lao động hiện hành thì sẽ được tính vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế thôi.TCT có CV hường dẫn rồi

L

levy

Guest
xuantham nói:
Cty làm đủ các quy định của luật lao động hiện hành thì sẽ được tính vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế thôi.TCT có CV hường dẫn rồi
Bác ơi, bác làm ơn giải thích vấn đề này thêm 1 tí được không????? Em vẫn chưa hiểu.Hay là Bác cho em đường link đến TCT về công văn đó nha???CÁm ơn BÁc nhiều.:wall:

D

Duc Hung

Guest
27/9/06
24
0
0
Thanh pho Bac Giang
vtngochan nói:

Theo mình nghĩ việc đăng ký kế hoạch lương với cơ quan thuế chỉ mang tính kế hoạch, còn trong quá trình hoạt động của doanh nghiệp trong năm còn có rất nhiều biến động việc đó được diều chỉnh ở từng thời điểm cho phù hợp. chỉ có điều nếu khoản chi phí trên của bạn thực hiện chi lương đúng theo chế độ lao động tiền lương và hợp đồng lao động thì việc bạn hạch toán vòa chi phí là đương nhiên.
Theo nghị định số 164/2003 nghị định của chính phủ quy định chi tiết thi hành luật thuế thu nhập doanh nghiệp tại điều 5 mục 3 co quy định tiên lương, tiền công, phụ cấp phải trả cho người lao động trong cơ sở kinh doanh khác được tính vào chi phí hợp lý theo hợp đồng lao động.
Mình chưa thấy có thông tư nghị định nào quy định tiền lương chi vượt kế hoạch lương đăng ký không được tính vào chi phí hợp lý nếu ai có cho minh xin với nhé.

D

Duc Hung

Guest
27/9/06
24
0
0
Thanh pho Bac Giang
lương treo lại và kế quả kinh doanh.

vtngochan nói:

Theo mình nghĩ việc đăng ký kế hoạch lương với cơ quan thuế chỉ mang tính kế hoạch, còn trong quá trình hoạt động của doanh nghiệp trong năm còn có rất nhiều biến động việc đó được diều chỉnh ở từng thời điểm cho phù hợp. chỉ có điều nếu khoản chi phí trên của bạn thực hiện chi lương đúng theo chế độ lao động tiền lương và hợp đồng lao động thì việc bạn hạch toán vòa chi phí là đương nhiên.
Theo nghị định số 164/2003 nghị định của chính phủ quy định chi tiết thi hành luật thuế thu nhập doanh nghiệp tại điều 5 mục 3 co quy định tiên lương, tiền công, phụ cấp phải trả cho người lao động trong cơ sở kinh doanh khác được tính vào chi phí hợp lý theo hợp đồng lao động.
Mình chưa thấy có thông tư nghị định nào quy định tiền lương chi vượt kế hoạch lương đăng ký không được tính vào chi phí hợp lý nếu ai có cho minh xin với nhé.

V

vtngochan

Guest
14/9/06
11
0
0
Tp.HCM
Bạn xuantham có thể cho mình biết tìm công văn hướng dẫn đó của TCT ở đâu không??

V

vtngochan

Guest
14/9/06
11
0
0
Tp.HCM
Quỹ lương ban đầu mình đăng ký với cơ quan thuế là tỷ lệ tính trên doanh thu, trong khi hoạt động khi tiền lương vượt quỹ lương đăng ký thì làm tờ đăng ký mới, nhưng mức khống chế bao nhiêu là được??

Mình VD nếu công ty muốn né T.TNDN thì sẽ tìm cách tăng phí và ở đây là chi phí lương, thưởng (và đương nhiên là công ty đã tuân thủ các qui định về Luật Lao động: hợp đồng, bảng lương, ký nhận,...), vậy không lẽ cứ làm đúng Luật Lao động thì được hạch toán phí hết sao?? Làm như vậy trốn được nhiều T.TNDN lắm đó :cheesebur

Các bạn có biết qui định nào về vấn đề này chỉ giúp mình với,
Cảm ơn nhìu thiệt nhìu nhe!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA