Phí công tác ?

• Thread starter Hoangly
  • Ngày gửi
H

Hoangly

Guest
27/3/06
21
0
0
Lang Son
Các anh chị cho em hỏi với : trong quy chế Công ty em có mức biểu công tác phí cho CBCNV đi công tác. vậy khi nhân viên đi công tác có thể chi thẳng tiền phí công tác mà ko cần hóa đơn chứng từ gì cả, liệu có ổn ko nhỉ ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lanhuong2201

Guest
13/8/04
33
0
0
Em cũng đang thắc mắc vấn đề đó đây, anh chị nào có kinh nghiệm trong vấn đề này trả lời giúp em với! Help me!!!

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Quy chế của công ty mục đích là để quản lý tài chính, còn để chi phí đó được thừa nhận là hợp lý hợp lệ thì phải có chứng từ theo đúng quy định các bạn ơi !

T

ThanhHuan

Guest
29/7/03
21
0
0
Hai phong
I havenot got
Biểu mức quy định trong văn bản của công ty chỉ quy định được hưởng thôi, còn nếu em muốn được thanh toán thì phải có đầy đủ các chứng từ như: Giấy đi đường, hóa đơn ăn, nghỉ ...

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Vấn đề này hình như trong diễn đàn cũng đã có đề cập đến rồi thì phải!

Nếu quy chế tài chính của công ty có quy định mức chi phí công tác là bao nhiêu thì chi phí đó sẽ được thuế chấp nhận nếu có chứng từ cho thấy có đi công tác thật. Và khỏan phí này tính vào thu nhập của nhân viên khi xác định thu nhập tính thuế thu nhập cá nhân

Còn như quy chế công ty không quy định thì phải có hóa đơn theo quy định thì mới công ty mới tính được vào chi phí

S

Song Huong

Cao cấp
Hoangly nói:
Các anh chị cho em hỏi với : trong quy chế Công ty em có mức biểu công tác phí cho CBCNV đi công tác. vậy khi nhân viên đi công tác có thể chi thẳng tiền phí công tác mà ko cần hóa đơn chứng từ gì cả, liệu có ổn ko nhỉ ???
Công ty bạn thanh toán công tác phí theo qui chế, không có hóa đơn chứng từ thì không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.
Bạn tham khảo điểm 1.3 cv 4961 /TCT-PCCS.

Thân mến.

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Song Huong nói:
Công ty bạn thanh toán công tác phí theo qui chế, không có hóa đơn chứng từ thì không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.
Bạn tham khảo điểm 1.3 cv 4961 /TCT-PCCS.

Thân mến.

Theo điểm 1.3 cv 4961 /TCT-PCCS này thì không có chứng từ gốc của người đi công tác thì không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.

Chứng từ gốc của người đi công tác ở đây theo mình đó là các quyết định điều động nhân sự đi công tác, giấy đi đường.... chứ không phải là hóa đơn

S

Song Huong

Cao cấp
xuantham nói:
Theo điểm 1.3 cv 4961 /TCT-PCCS này thì không có chứng từ gốc của người đi công tác thì không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.

Chứng từ gốc của người đi công tác ở đây theo mình đó là các quyết định điều động nhân sự đi công tác, giấy đi đường.... chứ không phải là hóa đơn
Cả 02 món luôn đấy bạn ạ.
Thân.

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
+ Công văn chưa bao quát hết
với người đi công tác thường xuyên trong phạm vi hẹp thì sao
(ví dụ bạn vừa làm vừa là chân chạy công văn lên Bộ lên Cục thuế trong thành phố)
làm gì có hóa đơn ăn ngủ nghỉ
trường hợp này
Công tác phí của bạn được ấn định công tác phí hàng tháng.
Tất nhiên là nhỏ thôi
như thế cán bộ thuế cũng dễ thông cảm

P

pincachu

Guest
10/10/06
16
0
0
Ha Noi
nhưng ở công ty em co người đi công tác và có cả tiền xe ôm nữa thi lấy đâu ra hóa đơn ạ

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Công tác phí này được qui định thế này nhé :
Chế độ công tác phí ( bao gồm cả công tác phí khoán ) do công ty ban hành
Về chứng từ:
Tiền ăn, ngủ: hoá đơn tài chính;
Vé tầu xe
Tiền lưu trú : thì căn cứ vào giấy đi đường để tính
Giấy đi đường là mẫu bắt buộc phải có trong đó có ghi rõ nơi đến, phương tiện đi lại và quan trọng hơn cả là chữ ký và con dấu của đơn vị mình đến công tác.
Thế là đủ điều kiện để thanh toán,
Còn công tác phí khoán thì chỉ cần bảng kê nhận tiền là xong
Riêng thủ tục đi công tác nước ngoài thì có nhiều vấn đề hơn ( tạm thời không đề cập ở đây)

N

Ngoc Thu

Trung cấp
1/6/06
58
0
6
42
Phu yen
Thường mỗi công ty đều có chế độ thanh toán riêng.
Giấy đi đường là chứng từ quan trọng dùng để thanh toán.Trong giấy đi đường, nó đã thể hiện rõ hết rùi mà,anh đi đến đâu,lưu trú từ ngày nào đến ngày nào,phụ cấp lưu trú mỗi ngay là bào nhiêu..trường hợp đi bằng xe máy, kê số km đã đi,để từ đó tính tiền xăng dầu...Nếu có đầy đủ hóa đơn chứng từ hợp lệ như PHIHUNGVN nói ở trên thì kô phải nói gì,nếu không có, chẳng hạn như đi xe ngoài, ko có vé xe thì có thể làm giấy tự báo,lãnh đạo duyệt là xong í mà..trường hợp đi công tác liên tục,có tính chất thường xuyên có thể khoán cho người đó luôn:D.
Công ty em là DNNN,nên chi phí đi cta'c nước ngoài,hình như phải được UBND xét duyệt mới được hoạch toán vào chi phí sxkd hay sao ar:D

Sửa lần cuối:
N

Ngoc Thu

Trung cấp
1/6/06
58
0
6
42
Phu yen
ao2day nói:
+ Công văn chưa bao quát hết
với người đi công tác thường xuyên trong phạm vi hẹp thì sao
(ví dụ bạn vừa làm vừa là chân chạy công văn lên Bộ lên Cục thuế trong thành phố)
làm gì có hóa đơn ăn ngủ nghỉ
trường hợp này
Công tác phí của bạn được ấn định công tác phí hàng tháng.
Tất nhiên là nhỏ thôi
như thế cán bộ thuế cũng dễ thông cảm
Nếu không xa lắm thì tính chi phí xăng dầu cho ông anh là được rùi...còn anh chạy lên,chạy xuống là công việc của anh,đã có lương rùi mà..hehehe.
mà ở cty tớ,mấy trường hợp này ít có ai đi thanh toán,toàn hi sinh ko ar:(

D

diendo

Guest
15/2/06
30
0
0
Ho Chi Minh
Còn như quy chế công ty không quy định thì phải có hóa đơn theo quy định thì mới công ty mới tính được vào chi phí

chị có thể cho em biết hóa đơn theo quy định thì mới được tính là những hóa đơn nào và giấy tờ gì không ạ?

D

duthiphuongchi

Guest
3/12/10
2
0
0
Ninh bình
theo che do cua cong ty ben minh thi khi di cong tac se phai co Quyet dinh cu di cong tac cua giam doc duyet, chung tu de than toan cong tac phi gom co ve tau, ve xe, hoa don an uong ( HD GTGT hoac HD ban hang deu duoc ), hoa don thanh toan tien phong o, bien lai cuoc ta xi, giay di duong de tinh cong tac phi cho nhan vien...co nhung khoan khong the lay duoc chung tu thi can cu vao thuc te minh phai linh dong thoi

L

lengocthanh198

Sơ cấp
27/5/11
7
0
0
35
bac giang
Công ty mình các cán bộ đi công tác về toàn vé xe , phiếu taxi , ma chẳng có hoá đơn tài chính gì để mình hạch toán ! không biết cái này mình phải hạch toán và lấy chứng từ thế nào cho hợp lý với khoản miình chi . Các bạn cho mình ý kiến với. Nếu không hạch toán và có chứng từ thì mình phải bỏ tiền túi ra bù sao? lại còn việc hạch toán vào sổ sách nữa !???

huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
200
6
18
Hà nôi
Công ty mình nhân viên sử dụng xe ô tô đi công tác thì tính xăng dầu và khấu hao xe cho họ như thế nào nhỉ?
Nếu tính với mức giá theo giá xe taxi mà đi từ Hà Nội vào Sài Gòn thì vô kể quá!
Mọi người giúp mình vụ này đi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA