Công việc cuối tháng của kế toán

• Thread starter bipbip85
  • Ngày gửi
trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
Bản chất của việc kê khai thuế GTGT hàng tháng là để tính nộp thuế GTGT (ra > vào) hoặc khấu trừ thuế GTGT (ra =< vào). Ngoài ra, việc kê khai các loại hàng hóa dịch vụ (chứ không phải toàn bộ chi phí ...) mua vào không có hóa đơn là cơ sở để cơ quan thuế quản lý việc công ty mua hàng và người bán hàng có thực hiện việc kê khai thuế đúng luật định không ? Vì vậy không phải cái gì cũng kê vào tờ khai thuế.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
lunglinh nói:
Các anh chị cho em hỏi chút nhé. Từ trước đến giờ, em làm chỉ kê khai hóa đơn GTGT và hóa đơn bán hàng (đỏ) vào bảng kê hàng tháng. Gần đây, cô em họ em (nhiều tuổi hơn em) cũng làm kế toán bảo rằng em làm thế là sai, cô ấy nói là tất cả các khoản chi phí phát sinh đều phải kê khai, dù có thuế hay không có thuế. Ví dụ, chi lương, chi phí khác không có thuế, không có hóa đơn đỏ vẫn kê vào phần chi phí không chịu thuế GTGT. Có nghĩa là: khi quyết toán, phần chi phí toàn bộ của công ty phải khớp với tờ khai thuế GTGT hàng tháng. Em rất băn khoăn vì chưa làm như vậy bao giờ. Các anh chị cho em lời khuyên vậy nhé.
Kê Thuế GTGT là kê hóa đơn đàu vào và đầu ra thôi để nộp cho cục thuế. Còn các chi phí khác chỉ để tính thuế TNDN và tính giá thành trong tháng mà thôi.

lunglinh

lunglinh

Trung cấp
19/11/04
101
0
16
46
Ha Noi
Em cũng nghĩ vậy, cảm ơn các anh, các chị nhé.:byebye:

B

bonmat_beo85

Guest
2/11/06
7
0
0
38
ha noi
cho em hỏi bảng kê hàng tháng phải nộp cho cơ quan thuế gồm những loại gì vậy.Đối với DN thương mại nhỏ mới thành lập chưa có doanh thu như công ty em vậy

T

tanygroup

Guest
23/12/07
1
0
0
Thái Nguyên
Các bạn ơi ai có mẫu tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính khong cho em xin với

Các bạn ơi ai có mẫu tờ khai thuế thu nhập doanh nghiệp tạm tính khong cho em xin với
Thanks!

G

gemflower

Sơ cấp
13/2/08
12
0
1
Hải Phòng
Các anh chị cho em hỏi với, công ty em là CT 100% vốn nước ngoài mới thành lập, em cũng chưa biết một tí tẹo nào về kế toán cả (em là dân kỹ thuật), nhưng bây giờ sếp em lại muốn em làm thêm cả phần kế toán nữa, em rất lo lắng rất mong các anh chị giúp em. À công ty em làm về thiết kế, hiện giờ cũng chưa có doanh thu gì vì bọn em đang trong giai đoạn đào tạo thôi. Em muốn hỏi công việc của một người kế toán là hàng tháng phải làm những việc gì? Cần những sổ sách gì, loại hoá đơn gì?.... tóm lại là em chưa biết gì cả mà các lớp học thì chưa thấy mở vì mới tết xong nên em cũng chưa đi học được. Mong các anh các chị giúp em với. Mà em sắp phải nhận bàn giao rồi thì khi nhận phải chú ý đến những gì ạ? (công ty em thành lập được nửa năm rồi, trước đây vẫn thuê kế toán ngoài). Em đang băn khoăn quá, các anh chị bớt chút thời gian giúp em nhé. Em cảm ơn nhiều.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
Các anh chị cho em hỏi với, công ty em là CT 100% vốn nước ngoài mới thành lập, em cũng chưa biết một tí tẹo nào về kế toán cả (em là dân kỹ thuật), nhưng bây giờ sếp em lại muốn em làm thêm cả phần kế toán nữa, em rất lo lắng rất mong các anh chị giúp em. À công ty em làm về thiết kế, hiện giờ cũng chưa có doanh thu gì vì bọn em đang trong giai đoạn đào tạo thôi. Em muốn hỏi công việc của một người kế toán là hàng tháng phải làm những việc gì? Cần những sổ sách gì, loại hoá đơn gì?.... tóm lại là em chưa biết gì cả mà các lớp học thì chưa thấy mở vì mới tết xong nên em cũng chưa đi học được. Mong các anh các chị giúp em với. Mà em sắp phải nhận bàn giao rồi thì khi nhận phải chú ý đến những gì ạ? (công ty em thành lập được nửa năm rồi, trước đây vẫn thuê kế toán ngoài). Em đang băn khoăn quá, các anh chị bớt chút thời gian giúp em nhé. Em cảm ơn nhiều.
hix, hix lời khuyên chân thành cho bạn: Bạn hãy đi học cấp tốc 1 lớp về kế toán ngay đi và mua những loại sách sau để n/c: Luật kế toán, Các chuẩn mực kế toán VN (26 CM); Luật thuế GTGT và các VB hướng dẫn mới nhất; Luật thuế TNDN và các VB hướng dẫn mới nhất; Hệ thống TK, BCTC, sổ sách chứng từ, sơ đồ hạch toán ...
Nhận bàn giao thì nên chú ý: BC TC, các sổ ktoán phải khớp nhau đã, số liệu rõ ràng, các số dư chi tiết của các TK có theo dõi theo đối tượng phải khớp với sổ cái (ví dụ chi tiết kho hàng phải khớp với TK 156; chi tiết các khách hàng phải thu 131 phải khớp với sổ TK 131), Báo cáo kiểm kê có chênh lệch gì? ... nếu nhận bàn giao cẩn thận thì nhiều lắm và tuỳ thuộc vào từng DN.
Bạn muốn làm KT thì phải học thôi
thân

HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com

Ờ bạn bảo Xếp tuyển Kếtoán vào giúp cho bạn nhá:wall:

G

gemflower

Sơ cấp
13/2/08
12
0
1
Hải Phòng
Em cám ơn các anh chị, em thực ra cũng chẳng muốn làm vì phải làm cả chuyên môn kiêm kế toán mà lương vẫn thế. Nhưng cơ bản là từ trước đến giờ mọi người đối xử tốt quá nên em chẳng dám từ chối với lại em nghĩ bây giờ Ct mới thành lập cũng chưa có gì nên còn thời gian để em đi học thêm thế nên em mới nhận lời. Bây giờ vào diễn đàn em mới thấy sao phức tạp thế, khiến em lo quá. Thế những hoá đơn chứng từ thì mua ở cơ quan thuế ah? Mong các anh chị đừng cười em, tại em chẳng biết gì nên hỏi ngố thế.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
Em cám ơn các anh chị, em thực ra cũng chẳng muốn làm vì phải làm cả chuyên môn kiêm kế toán mà lương vẫn thế. Nhưng cơ bản là từ trước đến giờ mọi người đối xử tốt quá nên em chẳng dám từ chối với lại em nghĩ bây giờ Ct mới thành lập cũng chưa có gì nên còn thời gian để em đi học thêm thế nên em mới nhận lời. Bây giờ vào diễn đàn em mới thấy sao phức tạp thế, khiến em lo quá. Thế những hoá đơn chứng từ thì mua ở cơ quan thuế ah? Mong các anh chị đừng cười em, tại em chẳng biết gì nên hỏi ngố thế.

Hix, hoá đơn GTGT để viết cho khách hàng thì đăng ký mua tại cơ quan thuế (CT or CTT) quản lý cty bạn. Còn HĐ đầu vào thì phát sinh trong quá trình đầu tư, mua sắm, cp, mua hàng ...
còn chứng từ được tạo nên khi 1 NV KTPS: VD chứng từ NH của NV nộp TM vào TK NH gồm: Sổ phụ NH, báo Có, GNT.
...
bạn phải học nhiều vấn đề lắm nếu muốn làm, làm KT không thể qua loa được

G

gemflower

Sơ cấp
13/2/08
12
0
1
Hải Phòng
Hix, hoá đơn GTGT để viết cho khách hàng thì đăng ký mua tại cơ quan thuế (CT or CTT) quản lý cty bạn. Còn HĐ đầu vào thì phát sinh trong quá trình đầu tư, mua sắm, cp, mua hàng ...
còn chứng từ được tạo nên khi 1 NV KTPS: VD chứng từ NH của NV nộp TM vào TK NH gồm: Sổ phụ NH, báo Có, GNT.
...
bạn phải học nhiều vấn đề lắm nếu muốn làm, làm KT không thể qua loa được

Chị ơi, em cảm ơn chị, các anh chị thật nhiệt tình. Sau này chắc em phải làm phiền các anh chị nhiều lắm, mong các anh chị tiếp tục giúp em. Chị cho em hỏi công ty em làm về thiết kế (không có sản xuất kinh doanh) thì có phải mua hoá đơn GTGT để viết cho khách ko? Với lại công ty 100% vốn nước ngoài thì áp dụng luật gì, qui định gì ạ để em tìm đọc. Thanks các anh chị.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
Chị ơi, em cảm ơn chị, các anh chị thật nhiệt tình. Sau này chắc em phải làm phiền các anh chị nhiều lắm, mong các anh chị tiếp tục giúp em. Chị cho em hỏi công ty em làm về thiết kế (không có sản xuất kinh doanh) thì có phải mua hoá đơn GTGT để viết cho khách ko? Với lại công ty 100% vốn nước ngoài thì áp dụng luật gì, qui định gì ạ để em tìm đọc. Thanks các anh chị.
Đính chính nhé: Anh không phải chị hix.
Chị cho em hỏi công ty em làm về thiết kế (không có sản xuất kinh doanh) thì có phải mua hoá đơn GTGT để viết cho khách ko?
1- Đối tượng chịu thuế GTGT:
Đối tượng chịu thuế GTGT là hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam (bao gồm cả hàng hóa, dịch vụ mua của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài), trừ các đối tượng không chịu thuế GTGT nêu tại Mục II, Phần A Thông tư này.
Công ty bạn phải mua hoá đơn giá trị GTGT (trừ khi làm CV để sd HĐơn tự in) để xuất cho khách hàng và tính doanh thu.
Với lại công ty 100% vốn nước ngoài thì áp dụng luật gì, qui định gì ạ để em tìm đọc
bạn đọc: Luật kế toán số 03/2003/QH11 ngày 17/6/2003 có quy định về đối tượng áp dụng. và điều 3 về áp dụng điều ước quốc tế.
bạn đọc:
- Luật thuế giá trị gia tăng (GTGT) số 02/1997/QH9 ngày 10 tháng 5 năm 1997;
- Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng số 07/2003/QH11 ngày 17 tháng 6 năm 2003;
- Thông tư Số: 32/2007/TT-BTC ngày 9 tháng 4 năm 2007 mục đối tượng nộp thuế GTGT
Bạn đọc: Thông tư Số: 134/2007/TT-BTC 23 tháng 11 năm 2007 mục đối tượng nộp thuế thu nhập DN.
Thân

G

gemflower

Sơ cấp
13/2/08
12
0
1
Hải Phòng
Đính chính nhé: Anh không phải chị hix.
Chị cho em hỏi công ty em làm về thiết kế (không có sản xuất kinh doanh) thì có phải mua hoá đơn GTGT để viết cho khách ko?
1- Đối tượng chịu thuế GTGT:
Đối tượng chịu thuế GTGT là hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam (bao gồm cả hàng hóa, dịch vụ mua của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài), trừ các đối tượng không chịu thuế GTGT nêu tại Mục II, Phần A Thông tư này.
Công ty bạn phải mua hoá đơn giá trị GTGT (trừ khi làm CV để sd HĐơn tự in) để xuất cho khách hàng và tính doanh thu.
Với lại công ty 100% vốn nước ngoài thì áp dụng luật gì, qui định gì ạ để em tìm đọc
bạn đọc: Luật kế toán số 03/2003/QH11 ngày 17/6/2003 có quy định về đối tượng áp dụng. và điều 3 về áp dụng điều ước quốc tế.
bạn đọc:
- Luật thuế giá trị gia tăng (GTGT) số 02/1997/QH9 ngày 10 tháng 5 năm 1997;
- Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế giá trị gia tăng số 07/2003/QH11 ngày 17 tháng 6 năm 2003;
- Thông tư Số: 32/2007/TT-BTC ngày 9 tháng 4 năm 2007 mục đối tượng nộp thuế GTGT
Bạn đọc: Thông tư Số: 134/2007/TT-BTC 23 tháng 11 năm 2007 mục đối tượng nộp thuế thu nhập DN.
Thân

Hihi, em cám ơn anh ạ.

K

kimdung137

Guest
15/10/07
6
0
0
Hà nội
Mua hóa đơn GTGT cho cty chứng khoán

:wall: E được giao nhiệm vụ làm thủ tục mua hóa đơn GTGT lần đầu cho công ty (vì công ty mới được thành lập chuẩn bị đi vào hoạt động). E đã tra tìm trên mạng các giấy tờ yêu cầu cần thiết rồi nhưng có một công văn mà e làm vẫn chưa được. Đó là công văn yêu cầu cơ quan thuế xuống công ty kiểm tra xác nhận hoạt động của công ty. Cho e hỏi việc kiểm tra này là có cần thiết không? Và nội dung của công văn thì viết như thế nào? (Nếu có thể cho e xin luôn mẫu được không?)
Thanks!:0frown::0frown::hexe1:

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
:wall: E được giao nhiệm vụ làm thủ tục mua hóa đơn GTGT lần đầu cho công ty (vì công ty mới được thành lập chuẩn bị đi vào hoạt động). E đã tra tìm trên mạng các giấy tờ yêu cầu cần thiết rồi nhưng có một công văn mà e làm vẫn chưa được. Đó là công văn yêu cầu cơ quan thuế xuống công ty kiểm tra xác nhận hoạt động của công ty. Cho e hỏi việc kiểm tra này là có cần thiết không? Và nội dung của công văn thì viết như thế nào? (Nếu có thể cho e xin luôn mẫu được không?)
Ở topic kia mình trả lời bạn rồi, thôi thì nhân tiện đây góp ý thôi nhé:
đại ý thế này:
Nên để họ ktra nếu họ muốn
Bên trái: Tên cty, địa chỉ, số v/v: mời đoàn kiểm tra của CCT ... đến xác nhận hđ.
Bên phải: Cộng hoà....
Độc lập
Hà nội, ngày tháng năm
Kính gửi: Phòng ... CCT ...
- Căn cứ (cv mua hoá đơn); căn cứ Luật thuế GTGT và căn cứ vào tình hình thực tế
Công ty ... địa chỉ, mã số thuế , do Ông .. đại diện
Để hoạt động của cty được thuận tiện và đúng theo QĐ của PL, kính đề nghị Phòng .. CCT .. cử cán bộ đến công ty chúng tôi tại đ/c ... để kiểm tra và xác nhận về trụ sở làm việc, tình hình hoạt động để chúng tôi hoàn tất thủ tục mua hđ GTGT lần đầu.
Thời gian kiểm tra: Do bên CCT ấn định
Chân thành cảm ơn.

Bên phải Giám đốc
Bên trái Nơi nhận:
- Như trên
- GĐ (để b/c)
- Lưu VT.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Với lại công ty 100% vốn nước ngoài thì áp dụng luật gì,??
---------
thì áp dụng theo Luật đầu tư (LUẬT ĐẦU TƯ CỦA QUỐC HỘI NƯỚC CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM SỐ 59/2005/QH11 NGÀY 29 THÁNG 11 NĂM 2005) chứ còn Luật gì nữa...:banana::banana:

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
:cool2:
------
Viết giấy mời nhé! chứ cần gì phải làm CV!??

N

ngoctrai

Guest
31/1/08
3
0
0
ha noi
Minh cung giong ban, hang thang minh cung chi lam to khai nop thue khong biet cac ke toan khac co nhu the khong nhi

N

ngoctrai

Guest
31/1/08
3
0
0
ha noi
minh cung nhu ban vay do hang thang lam moi to khai nop cho thue thoi , khong biet cac ke toan khac nhu the nao nhi

N

ngoctrai

Guest
31/1/08
3
0
0
ha noi
thue khong bang nhau

chao gia dinh webketoan,nam moi chuc dai gia dinh an khang thinh vuong

cac anh chi chi giao e doi loi, hang thang e lam exel to khai VAT de nop cho thue nhung nay doi chieu lai voi phan mem thi khong bang nhau, hang thang e khong ket chuyen ( mac du thang nao cung duoc hoan thue), co nhat thiet hang thang so thue tren to khai nop thue bang exel va thue trong phan mem phai bang nhau khong hay chi can cuoi nam no can bang nhau la dc.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA