Công việc cuối tháng của kế toán

• Thread starter bipbip85
  • Ngày gửi
ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
chao gia dinh webketoan,nam moi chuc dai gia dinh an khang thinh vuong

cac anh chi chi giao e doi loi, hang thang e lam exel to khai VAT de nop cho thue nhung nay doi chieu lai voi phan mem thi khong bang nhau, hang thang e khong ket chuyen ( mac du thang nao cung duoc hoan thue), co nhat thiet hang thang so thue tren to khai nop thue bang exel va thue trong phan mem phai bang nhau khong hay chi can cuoi nam no can bang nhau la dc.
Thông thường các cty không có gì đặc biệt thì phải = nhau, tại sao lại không =? bên mình (Cty XNK) thì kể cả năm cũng không = nói gì tháng VÌ TK 133 mình tách ra thành 2 TK: 1 TK theo dõi và hạch toán thuề GTGT đầu vào được khấu trừ (số dư phải trùng với kê khai), 1 TK theo dõi thuế GTGT NK chưa được KTtrừ (vì chưa nộp những khi NK mình h. toán - cái này thuế vào nhiều năm và đã chấp nhận).
câu màu đỏ của bạn chắc ý bạn là tháng nào cũng được khấu trừ thuế GTGT đầu vào, nếu không có gì đặc biệt nhất thiết phải = nhau.
Tại sao không kết chuyển? nếu theo bạn lập BC theo tháng quý sẽ sai bản chất vấn đề, khi nhìn vào sổ và BCTC người ta tưởng 133 của bạn kinh khủng và số thuế phải nộp cũng thế.
Thân

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bvien2010

Guest
15/2/08
2
0
1
41
Ha Noi
Các bạn ơi giúp mình với! gửi cho mình mẫu thành toán lương, em làm o ke toán cho 1 cty moi thanh lập, về cung ung viec ầm, (vietwork bank )các bác cho em biet, em chua lam ke toan bao gio, hoc lau roi quen het, các bac cho em biet là nen theo hình thứuc ke toan nao và gom nhung so gi, gủi cho em các mau biểu bảng liên quan đên ke toan vơi, em phai lam ca bao cao tai chinh, bác bác cho em biet cần dua tren nhung so nao

B

bvien2010

Guest
15/2/08
2
0
1
41
Ha Noi
Các bạn ơi giúp mình với! gửi cho mình mẫu thành toán lương, em làm o ke toán cho 1 cty moi thanh lập, về cung ung viec ầm, (vietwork bank )các bác cho em biet, em chua lam ke toan bao gio, hoc lau roi quen het, các bac cho em biet là nen theo hình thứuc ke toan nao và gom nhung so gi, gủi cho em các mau biểu bảng liên quan đên ke toan vơi, em phai lam ca bao cao tai chinh, bác bác cho em biet cần dua tren nhung so nao và cho em biet nhugn cong việc cần lam của 1 ke toan khi bat dau làm ke toan gom nhung viec gi?
Cam ơn !

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
To: bvien2010
Em nên đánh bài có dấu. Phải bắt đầu từ đâu cũng khó nói thật, vậy trước tiên em xem lại những kiến thức cơ bản mà em đã quên. Em chọn hình thức kế toán áp dụng cho phù hợp (thông thường hình thức nhật ký chung và chứng từ ghi sổ được nhiều đơn vị áp dụng ). Mẫu biểu gồm những gì thì em phải xem lại tài liệu và cách hướng dẫn ghi sổ. Không phải công ty nào cũng dùng hết tất cả các mẫu biểu và mẫu sổ (tùy thuộc vào nghiệp vụ phát sinh của đơn vị). Báo cáo tài chính là báo cáo cuối năm .Để làm được báo cáo năm em phải hoàn thành tất cả các công việc của tháng.Vậy lại bắt đầu từ điểm xuất phát. Em bắt đầu làm những gì xuất phát ban đầu nhé. Còn nếu em vào công ty giữa chừng , kế thừa sổ sách của người đi trước nếu không có thời gian kiểm soát lại số liệu cũ thì nên làm biên bản bàn giao chứng từ và số liệu và lấy tạm số liệu đó để làm sổ và báo cáo.Số liệu người nào làm thời điểm nào thì người đó phải chịu trách nhiệm. OK

N
Mình muốn webketoan cho mình xem tài liệu liên quan để có thể mình dựa vào đó để làm tốt hơn,nhưng mà lúc nào mở web ra chỉ toàn là hỏi đáp chứ đâu có tài liệu nào liên quan.mong web cho mình biết vì sao lại thế.

H

HAIBALA

Guest
14/9/07
23
0
0
Hà nội
híc...cty em cũng làm ktsx mà chưa bao giờ nộp BC thống kê.
cho em hỏi luôn về Thuế TNDN quý mà bạn NguyenHongQuang đã nói (số tiền nộp = tổng số đã tạm kê khai/4) vậy tổng số đã tạm kê khai là số thực tế kê khai trên BC nộp cơ quan Thuế hay tạm tính theo kinh ngiệm của mình vậy?

T

Trang Miu

Guest
19/2/08
2
0
1
Hà Nội
Cho mình hỏi tý : Công ty mình thành lập trong năm 2007, nhưng chưa có họat động gì, vậy cuối năm ngoài làm báo cáo tài chính 2007, mình con phải làm những gì đầu năm nữa?
Mong các bạn chỉ giùm, mình ko phải dân kế toán?

hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
102
0
0
40
daklak
T

Trang Miu

Guest
19/2/08
2
0
1
Hà Nội
Mình muốn hỏi những giấy tờ dự trù về doanh nghiệp đầu năm cớ, như bảng dự trù lương, thu nhập doanh nghiệp chẳng hạn?

S

sweetdream

Guest
21/2/08
2
0
0
TPHCM
công việc cuối tháng của kế tóan

thienthanh3500@yahoo.com.vn

các chị cho em hỏi : Công ty em là công ty sản xuất , em chẳng hiểu gì về sản phẩm dở dang,rồi tính giá thành, giá vốn hàng bán, rồi sản phẩm hòan thành chưa giao cho khách (vì cô giáo dạy kế tóan em nói) tháng nào có nguyên vật liệu nhiều thì căn cứ trên doanh thu ma nhắm nhắm cho giá vốn hàng bán khỏan 70%trên doanh thu sau do cho vao san pham hoan thanh chua giao cho khách để dành vào tháng sau. Các chị cho em bai tap vd di, em nghien cuu nhieu sach roi ma chang hieu được làm sao ra tính tóan làm sao, rac roi wa. cam on cac chi.

C

co_non

Guest
16/5/06
38
0
0
Đồng Nai

các chị cho em hỏi : Công ty em là công ty sản xuất , em chẳng hiểu gì về sản phẩm dở dang,rồi tính giá thành, giá vốn hàng bán, rồi sản phẩm hòan thành chưa giao cho khách (vì cô giáo dạy kế tóan em nói) tháng nào có nguyên vật liệu nhiều thì căn cứ trên doanh thu ma nhắm nhắm cho giá vốn hàng bán khỏan 70%trên doanh thu sau do cho vao san pham hoan thanh chua giao cho khách để dành vào tháng sau. Các chị cho em bai tap vd di, em nghien cuu nhieu sach roi ma chang hieu được làm sao ra tính tóan làm sao, rac roi wa. cam on cac chi.

Úi trời, vậy chứ bạn học kế toán là học cái gì vậy mà bi giờ hỏi như vậy? Pó tay với bạn lun. :wall:
Bạn nên mua sách kế toán tài chính của thầy Võ Văn Nhị về đọc thêm. Mình thấy ở trong đó giải thích rõ ràng, có ví dụ minh họa để tham khảo thêm. Cố gắng lên bạn nhé!

C

co_non

Guest
16/5/06
38
0
0
Đồng Nai

(vì cô giáo dạy kế tóan em nói) tháng nào có nguyên vật liệu nhiều thì căn cứ trên doanh thu ma nhắm nhắm cho giá vốn hàng bán khỏan 70%trên doanh thu sau do cho vao san pham hoan thanh chua giao cho khách để dành vào tháng sau. .

Cái này chắc là cô giáo muốn chỉ cho bạn cách lên sổ để cuối tháng tránh bị đánh thuế trên doanh thu nhìu nhìu ý mà (mình nghĩ vậy đó):005: không bít mọi người nghĩ sao nhỉ!

L

Linh227

Guest
28/2/08
4
0
0
TTBT
katty78 nói:
Vậy ạh, cty em đang làm cũng là cty SX nè chị thế mà từ khi bắt đầu làm đến giờ em chưa nộp BC thống kê hàng tháng lần nào, người làm trước em cũng vậy mà chẳng thấy họ nhắc nhở gì cả chị ạh. Lạ nhỉ:wall:

Chẳng bù cho chỗ em,nộp chậm BC thống kê mấy ngày là bị nhắc nhở rùi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA