Hóa đơn ghi sai số lượng, đơn giá nhưng tổng số tiền thì đúng. Xử lý thế nào?

• Thread starter Phan Thị LệDung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Dn mình trong khoản thời gian tháng 7 vừa qua có in 1 số nhãn mác .Trên hóa đơn của Cty in xuất cho DN mình có viết nhầm số lượng và đơn giá. Thực tế bên mình nhập kho 10.000 cái nhãn x đơn giá 272,2727 = 2.727.272,7. Nhưng bên cty in lại xuất hóa đơn cho DN mình chỉ có 1 cái nhãn x đơn giá 2.727.272,7 = 2.727.272,7. Như vậy mình phải giải quyết hóa đơn sai này như thế nào???:biggrinda

Khóa học Quản trị dòng tiền
zeny

zeny

Người mê chơi nhất
3/10/03
113
0
16
42
Biên Hoà
Cách 1: Bạn làm Biên bản điều chỉnh hóa đơn
Cách 2: Hủy hóa đơn này và xuất lại 1 hóa đơn khác

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Đơn giá của bạn là số thập phân ? bạn nên yêu cầu họ xuất lại hóa đơn khác thay cho hóa đơn cũ.

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
Phan Thị LệDung nói:
Trên hóa đơn của Cty in xuất cho DN mình có viết nhầm số lượng và đơn giá. Thực tế bên mình nhập kho 10.000 cái nhãn x đơn giá 272,2727 = 2.727.272,7. Nhưng bên cty in lại xuất hóa đơn cho DN mình chỉ có 1 cái nhãn x đơn giá 2.727.272,7 = 2.727.272,7. Như vậy mình phải giải quyết hóa đơn sai này như thế nào???:biggrinda

Có 2 cách để bạn xử lý hóa đơn này:

Hoặc là hủy hóa đơn và yêu cầu đối tác xuất lại hóa đơn khác. Nhưng khi hủy bên Cty bạn phải ghi vào mặt sau của hóa đơn đó: "Từ chối thanh toán do ghi sai số lượng" đồng thời Thủ trưởng đơn vị phải ký tên + đóng dấu vào đấy.

Hoặc là cả 2 bên cùng ký biên bản điều chỉnh hóa đơn, nội dung thể hiện rõ ràng đầy đủ (số chứng từ, số xê ri, ngày phát hành, điều chỉnh nội dung gì, lý do điều chỉnh) có ký tên đóng dấu, mỗi bên giữ 1 bản, bạn sẽ bấm biên bản này vào chứng từ đó và khai thuế bình thường. Football

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
D

DHA_1966

Guest
24/9/06
22
0
0
57
TP.HCM
Phải hủy hóa đơn này thôi và yêu cầu đối tác xuất lại hóa đơn mới - đây là trường hợp vừa sai số lượng vừa sai đơn giá - một điểm cần lưu ý nữa là hiện nay cơ quan thuế bỏ hai số lẻ vì thế bạn nên yêu cầu đối tác khi xuất lại hóa đơn mới nên làm tròn số lẽ.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
kidmandang nói:
Đơn giá của bạn là số thập phân ? bạn nên yêu cầu họ xuất lại hóa đơn khác thay cho hóa đơn cũ.
Như vậy , hủy hóa đơn sai , làm lại hóa đơn khác sửa cả số lượng , đơn giá , và thành tiền. Đúng ko các bạn ?:flowersun
Sửa nguyên cả hóa đơn , con số trên hóa đơn như vậy có vấn đề gì ko? Cơ quan thuế có nghi ngờ gì ko vì hóa đơn xuất cách đây 4 tháng .????

A

antigone8080

Guest
6/4/06
17
0
0
Ha Noi
Bạn làm biên bản hủy hóa đơn, sau đó yêu cầu xuất lại HĐ mới.
Mình có mẫu biên bản hủy hóa đơn. Nếu bạn cần mình sẽ gửi cho bạn, mình ko gửi được file lên. Bạn cho mình địa chỉ email mình sẽ gửi cho bạn
Thân!

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
Phan Thị LệDung nói:
Dn mình trong khoản thời gian tháng 7 vừa qua có in 1 số nhãn mác .Trên hóa đơn của Cty in xuất cho DN mình có viết nhầm số lượng và đơn giá. Thực tế bên mình nhập kho 10.000 cái nhãn x đơn giá 272,2727 = 2.727.272,7. Nhưng bên cty in lại xuất hóa đơn cho DN mình chỉ có 1 cái nhãn x đơn giá 2.727.272,7 = 2.727.272,7. Như vậy mình phải giải quyết hóa đơn sai này như thế nào???:biggrinda
nếu đã nhận HD từ tháng 7 bây giờ bạn ycầu hủy thì hơi khó đấy vì:
- Bên đối tác đã kê khai doanh thu.
- Bên bạn đã kê khai thuế chưa? Nếu kê rồi bạn phải làm điều chỉnh giảm trong tháng. Còn chưa thì sang tháng sau ban ko dc kê nữa (HĐGTGT chỉ dc kê khai trong vòng 3 tháng mà)
- Người lấy hàng ko kiểm tra kỹ hóa đơn sơ với hợp đồng?(lỗi này là của bên bạn)
Vậy bạn thử làm theo cách này có dc ko:
- trên cột đơn vị tính bạn hãy sửa là lô thay vì là chiếc hay cái. Và ở dưới phần tên hàng lấy giấy than ghi thêm (10.000 nhãn)
- Cần chú ý trong hợp đồng cũng phải sửa lại cho khớp với hóa đơn.
- Khi xuất 10.000 nhãn đó bạn nên mở 1 thẻ kho cho nhãn đó để khi xuất bao nhiêu còn trừ dần.
Nhưng tốt hơn lần sau nên cẩn thận.:thumbsup:

R

ranli

Guest
25/5/06
20
0
0
govapTPHCM
Theo mình thì bạn làm biên bản điều chỉnh số lượng vẫn được, vì đơn giá và thành tiền ko sai. Bạn thương lượng với bên xuất hóa đơn là coi như mình phát hiện sai ngay thời điểm nhận hóa đơn về. Cho nên biên bản ghi vào thời điểm đó. Ko biết các bác nhà minh thấy được ko. chúc bạn tự tin!

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Bạn làm biên bản hủy hóa đơn, sau đó yêu cầu xuất lại HĐ mới.
Mình có mẫu biên bản hủy hóa đơn. Nếu bạn cần mình sẽ gửi cho bạn, mình ko gửi được file lên. Bạn cho mình địa chỉ email mình sẽ gửi cho bạn
Thân!
Mail của mình: phanthiledung@yahoo.com.vn
hoadai20@yahoo.com
Bạn gửi vào Đ/c nào cũng được
Theo mình thì bạn làm biên bản điều chỉnh số lượng vẫn được, vì đơn giá và thành tiền ko sai. Bạn thương lượng với bên xuất hóa đơn là coi như mình phát hiện sai ngay thời điểm nhận hóa đơn về. Cho nên biên bản ghi vào thời điểm đó. Ko biết các bác nhà minh thấy được ko. chúc bạn tự tin!
bên xuất Hđ viết sai là phải sửa cho bên mình thôi chứ làm, gì có cái nhãn nào hai triệu mấy một cái. Họ đã đem hóa đơn về , mình bảo kế toán bên đó ký vào sổ của mình là đã có nhận hóa đơn sai từ Cty mình , Kế toán bên đó bảo sẽ xuất hóa đơn cho bên mình , nhưng chắc phải sữa cả đơn giái , thành tiền và số lượng. Vì như trên các bạn đã nói ko được ghi số thập phân. Bây giờ muốn viết thành tiền là 2.500.000 mà sữa "số lượng" và "đơn giá" cũng khó. chắc phải sửa cả "thành tiền" thôi. Còn theo ý của bạn thì làm như vậy ko được , vì đã BC thuế rồi , sao lại có thể nói là ghi biên bản vào thời điểm đó. mà ghi biên bản thời điểm đó thì phải xuất hóa đơn trong thời điểm đó. Chắc bạn ko muốn Cty người ta bị phạt vì ghi nhảy ngày hoá đơn chứ???

nếu đã nhận HD từ tháng 7 bây giờ bạn ycầu hủy thì hơi khó đấy vì:
- Bên đối tác đã kê khai doanh thu.
- Bên bạn đã kê khai thuế chưa? Nếu kê rồi bạn phải làm điều chỉnh giảm trong tháng. Còn chưa thì sang tháng sau ban ko dc kê nữa (HĐGTGT chỉ dc kê khai trong vòng 3 tháng mà)
- Người lấy hàng ko kiểm tra kỹ hóa đơn sơ với hợp đồng?(lỗi này là của bên bạn)
Vậy bạn thử làm theo cách này có dc ko:
- trên cột đơn vị tính bạn hãy sửa là lô thay vì là chiếc hay cái. Và ở dưới phần tên hàng lấy giấy than ghi thêm (10.000 nhãn)
- Cần chú ý trong hợp đồng cũng phải sửa lại cho khớp với hóa đơn.
- Khi xuất 10.000 nhãn đó bạn nên mở 1 thẻ kho cho nhãn đó để khi xuất bao nhiêu còn trừ dần.
Nhưng tốt hơn lần sau nên cẩn thận.
bên Cty người ta chấp nhận viết lại hóa đon , kể cả làm thủ tục biên bản hủy hóa đơn cho bên mình . Hóa đơn đó nhập vào tháng 6, đã kê khai thuê. bây giờ là tháng 10. nếu ko được khai điều chỉnh thì có phải là làm sai ko?. Theo mình được biết là hình như quá 3 tháng ko được khai khấu trừ thuế thôi, chư diều chỉnh giá trị tiền hàng thì chắc là vẫn được. Nói chung , hóa đơn của mình đã kê khai thuế rồi mà , điều chỉnh thoải mái . mình nghĩ , chỉ có hóa đơn "quên" kê khai thuế , sau 3 tháng thì ko được ke, ko được khấu trừ . KHi hạch toán cho tất cả tiền hàng va tiền thuế vào chi phí. Các bạn thấy ý kiến mình thế nào?

N

ngoclin

Guest
14/10/06
8
0
0
46
Đồng Nai
Theo tôi thi bạn nên tiến hành lập biên bản điều chỉnh lại. Vì hóa đơn đó đã được báo cáo thuế rồi.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Mình muốn sữa hóa đơn là : số lượng 10.000 cái, đơn giá:227, thành tiền :2.270.000, thuế GTGT 227.000, tổng tiền thanh toán: 2.497.000. Nếu sữa theo cách này bên mình sẽ viết 1 phiếu thu 3000 tiền chênh lệch do thanh toán thừa theo hóa đơn sai đã huỷ. Bên cty kia sẽ viết 1 phiếu chi 3.000 cho số tiền này. ( Cách này chỉ có tính cách hình thức chứ ko có thu chi tiền bạc gì cả, làm như vậy mình thấy cũng đơn giãn). Thế nhưng vì kế tóan cty in đã kê khai doanh thu , và ko muốn điều chỉnh con số 2.500.000 cho nên sáng nay kế toán cty in viết sẳn 1 hóa đơn và đem cả quyển hóa đơn đến cty mình với nội dung sữa lại như sau: số lượng 10.013 cái, đơn giá 2.272.722 thuế GTGT 10% là : 227.272. Tổng tiền thanh toán là: 2.500.000
Thật sự khi cộng vào là: 2.272.722+227.272= 2.499.994. Thế mà kế toán cty in cộng kiểu gì lại ra số tiền là 2.272.722+227.272=2.500.000. Sau đó , kế toán này còn làm bộ bảo là cô ta đi hỏi cơ quan thuế , bên thuế người ta bảo cho phép làm tròn (mình nghĩ cô ta chỉ làm bộ nói thế thôi chứ chẳng có cán bộ thuế nào dám mở miệng phán được làm tròn kiểu như thế; hoặc cũng có thể cán bộ thuế bảo làm tròn trường hợp con số thập phân nhưng kế toán này nghe ko rõ hoặc ko hiểu kỹ, ko nghe kỹ).Kế toán này còn cho rằng mình ko biết làm tròn nữa chứ.( thật là buồn cười). Sau đó cô ta về , và gọi điện đến nói với mình là cô ta viết hóa đơn như thế, mình có nhận thì nhận , ko nhận thì thôi. Có muốn thì cứ đi mà kiện. (nghe có tức ko chứ) . Làm kế toán cho cty người ta, làm sai ko chịu sửa mà còn nói cứ như là chủ cty . Muốn nói gì thì nói. Trong khi giám đốc cty cô ta và giám đốc cty mình là chổ quen biết với nhau. Vậy mà cô ta lại mở miệng bảo mình có thích thì đi mà kiện. Thật chẳng hiểu sao. Theo các bạn , nếu là mình , bạn sẽ sử xự như thế nào? Nói cho giám đốc cô ta biết? Bảo Giám đốc mình nói chuyện với giám đốc cô ta? (coi như mình mượn gió bẻ măng ấy mà). ( Bởi vì mình chẳng muốn nói chuyện này với cô ta nữa. Có Ai lại gọi điện đến Cty người khác nói chuyện với giọng điệu thật khó nghe , lại còn hỏi mình đã học phép toán làm tròn chưa, ko chịu nhận hóa đơn thì cứ đi mà kiện..... ) .Hay làm theo cách khác. ? Mà mình nói cho các bạn nghe chuyện này. Hôm nay mình kiểm tra lại các hóa đơn trước của cty in , Chẳng có cái hóa đơn nào có chữ ký người mua hàng, chữ ký thủ trưởng đơn vị cũng ko có , chỉ có chữ ký người bán hàng là cô ta thôi. Vả lại, hóa đơn mà cô ta mang tới cho mình sáng nay ngoài chữ ký của cô ta ra , chẳng có chữ ký của ai hết. Chỉ có cái dấu mộc treo phía trên hóa đơn thôi. Xử lý những hóa đơn trước của cty này thế nào? Có cần phải trả lại ko?:biggrinda

kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
Hóa đơn bán hàng thì họ chỉ cần người bán hàng ký và đóng dấu treo vào cũng được đấy bạn, còn trường hợp làm tròn số thì chỉ có 6 đồng thôi mà! thuế cũng sẽ chấp nhận thôi.

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
-Thôi bớt giận đi bạn, làm kế toán như bọn mình còn phải nhịn nhiều mà.Họ đồng ý viết lại hóa đơn cho bạn rồi. Cũng chỉ sai có 6 đ lẻ thôi. Bạn chịu khó điều chỉnh cho hợp lý, mình nghĩ thuế họ cũng ko bắt bẻ đâu.
-Với cô kế toán kia, lần sau bạn cứ mang hợp đồng đầy đủ sang để họ viết theo HĐ nếu viết sai thì mình ko thanh toán nữa. Nếu cô ta nói với sếp bạn thì bạn phân tích rõ là những trường hợp như vậy là ko hợp lý, nhưng cũng đừng găng quá.(có ba phải quá ko nhỉ - mình vẫn làm cách này vì sếp mình thường bảo là làm đúng luật mà) Mình còn phải giữ mối quan hệ cho sếp mà phải ko.
-Còn chữ ký của người mua hàng là bên bạn ký chứ. Ai đặt hàng thì người đó ký nhận mà. Bạn là kế toán thì phải kiểm tra các chứng từ trước khi chi.

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
kidmandang nói:
Hóa đơn bán hàng thì họ chỉ cần người bán hàng ký và đóng dấu treo vào cũng được đấy bạn, còn trường hợp làm tròn số thì chỉ có 6 đồng thôi mà! thuế cũng sẽ chấp nhận thôi.
Theo mình, Thuế có chấp nhận hay ko , mình cũng ko quan tâm . Nhưng cộng kiểu ấy , ai nhìn vào lại cho rằng mình cũng ko biết cộng khi kiểm tra hóa đơn.
Đây là trường hợp đầu tiên mình gặp. Kể cả hóa đơn tiền điện, nước khi người ta cộng vào có dư 1 đồng hay thiếu 1 đồng thì cũng phải viết cho đúng. Nghề kế toán là phải chính xác chứ bạn. Giả sử cty mình thanh toán bằng tiền UDS thì hóa ra vì làm tròn số mà mình mất trắng 6UDS sao? (giả sử 1USD = 16.000 VNĐ ). Suy ra mình mất tất cả là 96.000.
Đối với tiền Việt Nam , tuy nhỏ, nhưng trên giấy tờ phải chính xác từng con số, sai 1 đồng cũng phải điều chỉnh . Chẳng hạn giấy thanh toán tiền điện có tổng tiền thanh toán là 20.001 đồng , khi ta thanh toán , ta có thể thanh toán 20.000, chứ nhân viên bưu điện ko bao giờ làm tròn như vậy trên giấy tờ cả. ( ý mình nói là chỉ được làm tròn khi thanh toán miệng với nhau chứ trên giấy tờ là phải làm cho chính xác. )
Giả sử cứ muốn tự ý làm tròn như vậy thì khi lên bảng cân đối kế toán giả sử bên tổng tài sản là 10.000, tổng nguồn vốn là 10.006. Chúng ta cũng tự ý làm tròn là 10.000 à?. .Bạn nào làm bài như vậy khi đi thi , GV chấm bài có chấm 10 điểm ko? :flowersun

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Nếu theo những gì bạn trình bày thì bên bán viết lại HĐ cho bạn vào tháng 10 đúng không? Nếu thế thì trong tháng 10 bạn kê khai điều chỉnh giảm chi phí và thuế GTGT của HĐ tháng 6 đã kê khai và kê khai lại theo HĐ tháng 10.
À mà này, số nhãn bên cty bạn in dùng để làm gì? Bạn nói rõ nó thuộc dạng chi phí nào thì ý kiến nhận được sẽ cụ thể hơn. Thân chào.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Không sao đâu bạn, cty mình có một HĐ mua hàng trị giá là 16.669.000 thuế 10% là 1.666.900đ nhưng bên bán ghi nhầm tiền thuế là 1.669.900 nhưng tổng cộng tiền thanh toán là bằng 16.669.000+10%. Mình hạch toán theo tiền hàng và thuế trên HĐ còn tổng tiền thanh toán mình không cần để ý, trên sổ sách mình cũng phiếu nhập kho là 16.669.000, kê khai thuế là 1.669.900, chi tiền mặt là tổng của 16.669.000+1.669.900. Không ảnh hưởng gì cả. Vấn đề là mình nói nhỏ nhẹ để bên khách hàng nhận ra lỗi của họ để sau không bị như vậy nữa thôi. Con người mà ai là không có lúc sai, mình khó khăn quá cũng không được đâu. Chúc bạn vui ve.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Phan Thị LệDung nói:
Giả sử cứ muốn tự ý làm tròn như vậy thì khi lên bảng cân đối kế toán giả sử bên tổng tài sản là 10.000, tổng nguồn vốn là 10.006. Chúng ta cũng tự ý làm tròn là 10.000 à?. .Bạn nào làm bài như vậy khi đi thi , GV chấm bài có chấm 10 điểm ko?
Làm tròn thì ta làm ngay khi lập các chứng từ liên quan, khi đã ghi sổ thì là số đã tròn. Còn lên bảng cân đối thì tất nhiên không cần quan tâm làm tròn mà chỉ cần nó phải cân, khi nó đã cân thì dù lẻ đến 1 đồng cũng kệ. Bạn nói đúng là rất lý thuyết, thực tế đôi khi phải thế, mà chẳng ai đi xoi mói khó dễ vì làm tròn số có 6 đồng.

Sửa lần cuối:
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Cao Anh Lai nói:
Không sao đâu bạn, cty mình có một HĐ mua hàng trị giá là 16.669.000 thuế 10% là 1.666.900đ nhưng bên bán ghi nhầm tiền thuế là 1.669.900 nhưng tổng cộng tiền thanh toán là bằng 16.669.000+10%. Mình hạch toán theo tiền hàng và thuế trên HĐ còn tổng tiền thanh toán mình không cần để ý, trên sổ sách mình cũng phiếu nhập kho là 16.669.000, kê khai thuế là 1.669.900, chi tiền mặt là tổng của 16.669.000+1.669.900. Không ảnh hưởng gì cả. Vấn đề là mình nói nhỏ nhẹ để bên khách hàng nhận ra lỗi của họ để sau không bị như vậy nữa thôi. Con người mà ai là không có lúc sai, mình khó khăn quá cũng không được đâu. Chúc bạn vui ve.
Số nhãn này , bên mình mua về để dán vào sản phẩm. Ko phải mình làm khó, mà đôi khi trên máy mình lại cài sẳn công thức. Khi hạch toán trên sổ nhật ký, tiền hàng và tiền thuế cộng lại sẽ ko giống trên chứng từ. Mà thấy con số sai nhưng vẫn làm sai theo thì mình ko chịu được.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Phan Thị LệDung nói:
Số nhãn này , bên mình mua về để dán vào sản phẩm. Ko phải mình làm khó, mà đôi khi trên máy mình lại cài sẳn công thức. Khi hạch toán trên sổ nhật ký, tiền hàng và tiền thuế cộng lại sẽ ko giống trên chứng từ. Mà thấy con số sai nhưng vẫn làm sai theo thì mình ko chịu được.
Thì cũng phải thông cảm thôi, cài công thức nhưng vẫn có thể trừ ra hoặc cộng thêm cho công thức đó được mà, bây giờ bạn làm căng quá thì cũng khó có khi là phiền phức cả đôi bên. Chịu khó chút đi bạn ơi, nhưng nói người ta lần sau đừng có như vậy nữa, thông cảm một lần thôi là được rồi. Chúc bạn vui vẻ.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA