Hóa đơn ghi sai số lượng, đơn giá nhưng tổng số tiền thì đúng. Xử lý thế nào?

• Thread starter Phan Thị LệDung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

Cam Van

Guest
28/2/05
38
0
6
42
TP.HCM
Cao Anh Lai nói:
Không sao đâu bạn, cty mình có một HĐ mua hàng trị giá là 16.669.000 thuế 10% là 1.666.900đ nhưng bên bán ghi nhầm tiền thuế là 1.669.900 nhưng tổng cộng tiền thanh toán là bằng 16.669.000+10%. Mình hạch toán theo tiền hàng và thuế trên HĐ còn tổng tiền thanh toán mình không cần để ý, trên sổ sách mình cũng phiếu nhập kho là 16.669.000, kê khai thuế là 1.669.900, chi tiền mặt là tổng của 16.669.000+1.669.900. Không ảnh hưởng gì cả. Vấn đề là mình nói nhỏ nhẹ để bên khách hàng nhận ra lỗi của họ để sau không bị như vậy nữa thôi. Con người mà ai là không có lúc sai, mình khó khăn quá cũng không được đâu. Chúc bạn vui ve.
Bạn ah, tổng tiền thanh toán trên hóa đơn chính là C111 của bạn. Bạn làm như vậy thì làm sao cân bằng. Bạn thanh toán tiền 18.338.900 có gì làm chứng vì tổng tiền thanh toán trên hóa đơn là 18.338.900. Khi thanh toán người ta chỉ nhìn vào tổng thanh toán chứ có ai thanh toán tiền trước thuế riêng và tiền thuế riêng đâu? Trong trường hợp chênh lệch sao bạn ko làm điều chỉnh hóa đơn thì có phải thoải mái hơn ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Cam Van nói:
Bạn ah, tổng tiền thanh toán trên hóa đơn chính là C111 của bạn. Bạn làm như vậy thì làm sao cân bằng. Bạn thanh toán tiền 18.338.900 có gì làm chứng vì tổng tiền thanh toán trên hóa đơn là 18.338.900. Khi thanh toán người ta chỉ nhìn vào tổng thanh toán chứ có ai thanh toán tiền trước thuế riêng và tiền thuế riêng đâu? Trong trường hợp chênh lệch sao bạn ko làm điều chỉnh hóa đơn thì có phải thoải mái hơn ko?
Nếu bạn nói như vậy thì quá kín trong kế toán rồi phải không? Đồng ý là khi thanh toán người ta chỉ nhìn vào tổng tiền chứ không ai thanh toán riêng tiền trước thuế và tiền thuế, nhưng khi bạn hạch toán thì phải là Nợ 156,133/Có 111 đúng không nào? Mình cố ý làm cho 2 số liệu này khớp với nhau thì cũng không có gi khó khăn trong việc đối phó, tại bạn chưa gặp trường hợp đó nên bạn thấy phức tạp chứ thực ra chuyện nhầm lẫn này là có thể chấp nhận được, quan trọng là cách xử lý của người làm kế toán mà thôi. (không phải người ta vẫn thường nói người làm kế toán giỏi là bên cạnh giỏi về nghiệp vụ còn phải giỏi về ứng xử trong sổ sách nữa hay sao? (trong nghề thường hay gọi là luồng lách đấy bạn ạ). Ai cũng nghĩ thuế phức tạp nhưng thực ra nếu hiểu đúng bản chất thì cũng đơn giản thôi không phức tạp đâu).

C

Cam Van

Guest
28/2/05
38
0
6
42
TP.HCM
Cao Anh Lai nói:
Nếu bạn nói như vậy thì quá kín trong kế toán rồi phải không? Đồng ý là khi thanh toán người ta chỉ nhìn vào tổng tiền chứ không ai thanh toán riêng tiền trước thuế và tiền thuế, nhưng khi bạn hạch toán thì phải là Nợ 156,133/Có 111 đúng không nào? Mình cố ý làm cho 2 số liệu này khớp với nhau thì cũng không có gi khó khăn trong việc đối phó, tại bạn chưa gặp trường hợp đó nên bạn thấy phức tạp chứ thực ra chuyện nhầm lẫn này là có thể chấp nhận được, quan trọng là cách xử lý của người làm kế toán mà thôi. (không phải người ta vẫn thường nói người làm kế toán giỏi là bên cạnh giỏi về nghiệp vụ còn phải giỏi về ứng xử trong sổ sách nữa hay sao? (trong nghề thường hay gọi là luồng lách đấy bạn ạ). Ai cũng nghĩ thuế phức tạp nhưng thực ra nếu hiểu đúng bản chất thì cũng đơn giản thôi không phức tạp đâu).
Bên V ko yêu cầu thuế GTGT phải chính xác 10%, họ có thể làm tròn số nhưng bắt buộc tiền trước thuế + thuế GTGT phải bằng tổng tiền thanh toán, giống như 1+1=2, ko thể khác, ko thể nói là 1+1=1 hay bằng số nào khác như các trò đố vui, vì làm kế toán phải chính xác và hợp lí mà, cho dù đó chỉ lá 1 đồng cũng phải điều chỉnh, mình chỉ có thể làm tròn số lẻ mà thôi, mà đã làm tròn thì làm tròn tất cả. Như tiền thuế họ có thể kê khai thấp hơn hoặc cao hơn 1 chút để thuận lợi thanh toán thì ko sao vì họ đóng bao nhiêu, mình thanh toán bao nhiêu thì mình được khấu trừ bấy nhiêu mà. Với lại việc điều chỉnh đó đâu khó nhưng khỏe cho mình về sau thì sau lại ko làm? cũng ko hề khó cho mình và khó cho người xuất hóa đơn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA