Hóa đơn đối với trường hợp bán hàng liên quan đến ngoại tệ

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi chocolate28_11, 6 Tháng mười 2006.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

1,383 lượt xem

1. chocolate28_11

chocolate28_11 Thành viên sơ cấp

Mấy anh chị ơi cho em hỏi, khi ghi số tiền trên hóa đơn bán hàng mà liên quan đến ngoại tệ thì cách ghi như thế nào? Có phải là ghi số tiền chưa thuế bằng ngoại tệ rồi quy đổi ra tiền VND, số thuế phải nộp sẽ ghi luôn số tiền VND đúng không a? hay vẫn phải ghi cả tiền USD và VND nữa? Em mới làm kế toán nên ko biết nhiều, mong các anh chi chỉ bảo. Có công văn nào hướng dẫn về cái này không ạ?

2. MeCuIn

MeCuIn Thành viên sơ cấp

Bạn quy đổi ra xong rồi ghi bằng tiền Việt thôi, bên mình cũng làm thế.

3. darkmoon

darkmoon Tiền và tiền $$$

Mình thì ghi như sau :
    Đơn giá vẫn là USD, thành tiền vẫn USD, chừa dòng ghi tỷ giá : ví dụ 15.000đ/usd x ...... = .......đ, chỉ tiêu cộng tiền hàng và tổng cộng tiền thanh toán nhất thiết phải ghi bằng tiền đồng việt nam.

4. MeCuIn

MeCuIn Thành viên sơ cấp

Cũng như nhau thôi mà, tuy nhiên trong phần mềm kế toán mà mình đang dùng (Bravo 6) lúc nó tự động quy đổi ra (ghi doanh thu) nó sẽ lệch đi một ít do quy đổi tỷ giá, và mình sẽ làm bút toán điều chỉnh chênh lệch do tỷ giá.

5. chocolate28_11

chocolate28_11 Thành viên sơ cấp

Cam ơn các bác nhiều.
    Vậy thì e sẽ ghi vào dòng thuế suất trên hóa đơn là tiền việt nam đồng vậy nha! và tổng tiền thanh toán chắc chắn sẽ là tiền việt nam rùi!

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.