Hóa đơn đối với trường hợp bán hàng liên quan đến ngoại tệ

• Thread starter chocolate28_11
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

chocolate28_11

Guest
17/8/05
4
0
0
ha noi
Mấy anh chị ơi cho em hỏi, khi ghi số tiền trên hóa đơn bán hàng mà liên quan đến ngoại tệ thì cách ghi như thế nào? Có phải là ghi số tiền chưa thuế bằng ngoại tệ rồi quy đổi ra tiền VND, số thuế phải nộp sẽ ghi luôn số tiền VND đúng không a? hay vẫn phải ghi cả tiền USD và VND nữa? Em mới làm kế toán nên ko biết nhiều, mong các anh chi chỉ bảo. Có công văn nào hướng dẫn về cái này không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Bạn quy đổi ra xong rồi ghi bằng tiền Việt thôi, bên mình cũng làm thế.

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Mình thì ghi như sau :
Đơn giá vẫn là USD, thành tiền vẫn USD, chừa dòng ghi tỷ giá : ví dụ 15.000đ/usd x ...... = .......đ, chỉ tiêu cộng tiền hàng và tổng cộng tiền thanh toán nhất thiết phải ghi bằng tiền đồng việt nam.

M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Cũng như nhau thôi mà, tuy nhiên trong phần mềm kế toán mà mình đang dùng (Bravo 6) lúc nó tự động quy đổi ra (ghi doanh thu) nó sẽ lệch đi một ít do quy đổi tỷ giá, và mình sẽ làm bút toán điều chỉnh chênh lệch do tỷ giá.

C

chocolate28_11

Guest
17/8/05
4
0
0
ha noi
darkmoon nói:
Mình thì ghi như sau :
Đơn giá vẫn là USD, thành tiền vẫn USD, chừa dòng ghi tỷ giá : ví dụ 15.000đ/usd x ...... = .......đ, chỉ tiêu cộng tiền hàng và tổng cộng tiền thanh toán nhất thiết phải ghi bằng tiền đồng việt nam.

Cam ơn các bác nhiều.
Vậy thì e sẽ ghi vào dòng thuế suất trên hóa đơn là tiền việt nam đồng vậy nha! và tổng tiền thanh toán chắc chắn sẽ là tiền việt nam rùi!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA