Chiết khấu thanh toán kê khai và hạch toán thế nào?

• Thread starter tamhuynh
  • Ngày gửi
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Chào các anh chị

Mình nhận được hóa đơn điện thoại di động 500.000, thuế GTGT 10% : 50.000

Trên HĐ có ghi là chiết khấu thanh toán được hưởng 15.000

Vậy kê khai thuế đầu vào là 50.000 hay 10% * (500.000 -15.000) ? Phần chiết khấu thanh toán này hạch toán như thế nào

cám ơn các anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thông thường, chiết khấu thanh toán không ghi ngay trên hóa đơn của lần mua dịch vụ được hưởng. Khoản chiết khấu mà bạn nhận được có thể là dành cho lần mua dịch vụ trước đó.

Bạn vẫn kê khai doanh số mua vào là 500.000 đồng, thuế GTGT là 50.000 đồng.

Hạch toán khoản chiết khấu thanh toán như sau: Nợ TK 331/Có TK 711.

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
tamhuynh nói:
Chào các anh chị

Mình nhận được hóa đơn điện thoại di động 500.000, thuế GTGT 10% : 50.000

Trên HĐ có ghi là chiết khấu thanh toán được hưởng 15.000

Vậy kê khai thuế đầu vào là 50.000 hay 10% * (500.000 -15.000) ? Phần chiết khấu thanh toán này hạch toán như thế nào

cám ơn các anh chị

Tiền điện thoại hiện nay khoảng chiếc khấu thường được ghi trực tiếp vào hóa đơn thanh toán. Thực tế người ta chỉ thu số tiền sau khi trừ chiếc khấu thanh toán. Bạn hạch toán và kê khai số tiền thuế GTGT đúng số thể hiện trên hóa đơn, còn số tiền chưa thuế sau khi trừ khoảng chiếc khấu thì bạn đưa vào chi phí. Không cần thiết phải định khoản vòng vo.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn đừng nghĩ vấn đề này vòng vo mà đi hạch toán tắt. Chi phí mua dịch vụ tính trên giá chưa có thuế, chiết khấu thanh toán tính trên giá đã có thuế. Bạn cộng hai khoản chưa có thuế và khoản đã có thuể để đưa gộp vào chi phí là không chính xác.

Quang Kim Son nói:
còn số tiền chưa thuế sau khi trừ khoảng chiếc khấu thì bạn đưa vào chi phí. Không cần thiết phải định khoản vòng vo.

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Em đồng ý với cách hướng dẫn của chị TA vì em cũng làm như thế mà:cool2:

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Nguyen Tu Anh nói:
Hạch toán khoản chiết khấu thanh toán như sau: Nợ TK 331/Có TK 711.

Thực tế bạn chi trả sau khi đã trừ đi phần chiếc khấu. Có nghĩa là khi nhân viên bưu điện đêm hóa đơn tới công ty và nhận tiền thì hai tình huốn ghi nhận chi phí và trả tiền diễn ra cùng một lúc. Và thực tế mình chỉ thực chi số tiền sau khi trừ phần chiếc khấu cho nên mình nghỉ như vậy (thực tế mình chưa có nghiệp vụ này vì phần khuyến mãi của công ty mình không trực tiếp ghi trên hóa đơn mà bưu điện gửi riêng một công văn kèm theo số tiền khuyến mãi và ... tất nhiên là mình không đưa vào sổ kế toán thuế rồi).

Vậy cho mình hỏi Tú Anh số tiền chiếc khấu đó có đóng thuế TNDN không vậy?

Nguyen Tu Anh nói:
Chi phí mua dịch vụ tính trên giá chưa có thuế, chiết khấu thanh toán tính trên giá đã có thuế. Bạn cộng hai khoản chưa có thuế và khoản đã có thuể để đưa gộp vào chi phí là không chính xác.

Nếu tính theo cách của mình thì không phải vậy. Tiền thuế mình sẽ giữ nguyên, tiền chưa thuế sau khi trừ đi phần chiếc khấu sẽ đưa vào chi phí.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

Hoaha

Trung cấp
4/7/06
112
0
16
Vung Tau
ở Công Ty mình cũng làm như Quang Kim Son đấy bạn ạ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Quang Kim Son nói:
Và thực tế mình chỉ thực chi số tiền sau khi trừ phần chiếc khấu cho nên mình nghỉ như vậy
Số tiền thực chi sẽ liên quan đến công nợ, tức khoản phải trả người bán. Ở đây, sẽ chi li các khoản phải hạch toán như sau:
- Chi phí: 500.000 đồng.
- Thuế GTGT: 50.000 đồng.
- Chiết khấu thanh toán (thu nhập): 15.000 đồng
- Phải trả người bán: 535.000 đồng.

Quang Kim Son nói:
Vậy cho mình hỏi Tú Anh số tiền chiếc khấu đó có đóng thuế TNDN không vậy?
Chiết khấu thanh toán được hưởng phải đóng thuế TNDN chứ vì nó là thu nhập mà.

Quang Kim Son nói:
Nếu tính theo cách của mình thì không phải vậy. Tiền thuế mình sẽ giữ nguyên, tiền chưa thuế sau khi trừ đi phần chiếc khấu sẽ đưa vào chi phí.
Nếu là chiết khấu thương mại thì bạn có thể làm thế được vì chiết khấu thương mại tính trên giá chưa có thuế. Nhưng là chiết khấu thanh toán (nếu bạn tamhuynh đưa dữ kiện đúng) thì phải tính trên giá đã có thuế.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Mình đồng ý với ý kiến của bạn Tú Anh. Nhưng trong TT89 hướng dẫn thì chiết khấu thanh toán hạch toán vào tài khoản N331/C515,
Các bạn nghiên cứu lại xem sao.

H

HAMI

Guest
15/3/05
14
0
0
45
Hanoi
Mình nghì Tú Anh nói đúng rồi. Tình huống có trên là chiết khấu thanh toán và tính trên giá đã có thuế. Hạch toán vào 711 để phản ánh số tiền (không phải thanh toán do được chiết khấu) cũng đúng. Tuy nhiên, khi mình hỏi ý kiến của một vài người khác thì được gợi ý rằng khi hạch toán, hoặc kê thuế sẽ giảm cả phần tiền hàng và tiền thuế tương ứng với số tiền được chiết khấu. Có ai đã từng làm như vậy chưa??

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
aThuan nói:
Mình đồng ý với ý kiến của bạn Tú Anh. Nhưng trong TT89 hướng dẫn thì chiết khấu thanh toán hạch toán vào tài khoản N331/C515,
Đây là chiết khấu thanh toán được hưởng của HĐ điện thoại mà nên e nghĩ cho vào TK 711 là hợp lý nhất:thumbsup:

Q

Quang Kim Son

Cao cấp
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
Mình vẫn chưa thông chỗ chiếc khấu thanh toán. Theo mình hiểu chiếc khấu thanh toán là trường hợp quy định một thời gian thanh toán nhất định nhưng mình thanh toán trước thời gian quy định đó thì mới được gọi là chiếc khấu thanh toán.
Ví dụ: theo thỏa thuận thì trong vòng 15 ngày kể từ ngày đối chiếu công nợ (mình mở rộng thêm) thì bên mua có trách nhiệm thanh toán. Nếu bên mua thanh toán trước thời gian đó thì sẽ được hưởng chiếc khấu thanh toán theo một tỷ lệ thỏa thuận nào đó.
Với trường hợp này khi nhân viên bưu điện đến gửi hóa đơn và thu tiền liền, như vậy nên mình hiểu đó không phải là chiếc khấu thanh toán.
Bạn nào đó có thể nói rõ thêm về chiếc khấu thanh toán này nhé.

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Cám ơn ý kiến của các bạn

Mình xem kỹ lại hóa đơn và thấy ghi rõ rằng là "chiết khấu thanh toán được hưởng :15.000 đ "

Vấn đề này trước đây mình đã được giáo viên hương dẫn rồi nhưng bây giờ lai quên mất

Nên khi làm báo cáo thuế VAT hàng tháng, mỉnh làm đại như thế này.

lấy số tiền thực chi 535.000 (=550.000 -15.000) chia cho 1.1 = 486.364 làm doanh số mua vào chưa thuế và thuế GTGT đầu vào là 10% X 486.364. Rồi hạch toán vào chi phí như bình thương .Mình chỉ nghĩ đơn giản là doanh nghiệp thực chi 535.000 đã có VAT , nếu khấu trừ VAT hết 50.000 thì có vẻ không ổn.Giờ không biết sao nữa .

thuycog

thuycog

Người hay buồn
25/1/06
149
1
0
Ha Noi
vì bên mình cũng có rất nhêìu khoản tiền điện thoại lên theo mình cũng như bạn Quang Kim Sơn vì tại sao lại được coi là chiết khấu nhỉ ? mình chỉ đơn giản hóa là tiền này là diịch vụ mình sử dụng và trả sớm lên được trừ tiền mà thực ra tiền mình chi bao nhiêu thì mình ghi bấy nhiêu làm sao mà bắt họ ký phiếu chi vòng vo là 535.000 sau đó lại viết phiếu thu và bảo họ ký vào đó là 15.000 được , mà trên HĐ đó thể hiện tiền thuế của số tiền mình trả thôi mà lên kê khai bình thường đấy là ý kiến của mình và mình dang làm như thế

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Quang Kim Son nói:
Mình vẫn chưa thông chỗ chiếc khấu thanh toán. Theo mình hiểu chiếc khấu thanh toán là trường hợp quy định một thời gian thanh toán nhất định nhưng mình thanh toán trước thời gian quy định đó thì mới được gọi là chiếc khấu thanh toán.
Ví dụ: theo thỏa thuận thì trong vòng 15 ngày kể từ ngày đối chiếu công nợ (mình mở rộng thêm) thì bên mua có trách nhiệm thanh toán. Nếu bên mua thanh toán trước thời gian đó thì sẽ được hưởng chiếc khấu thanh toán theo một tỷ lệ thỏa thuận nào đó.
Với trường hợp này khi nhân viên bưu điện đến gửi hóa đơn và thu tiền liền, như vậy nên mình hiểu đó không phải là chiếc khấu thanh toán.
Bạn nào đó có thể nói rõ thêm về chiếc khấu thanh toán này nhé.

Kể từ tháng 9/2006, MobiFone cho khách hàng hưởng chiết khấu thanh toán theo thời hạn thanh toán (Khách hàng thanh toán trong khoản thời gian nào sẽ được hưởng mức chiết khấu tương ứng theo qui định)

Khoản chiết khấu này được thể hiện trong bill của tháng sau.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
Hong83nd nói:
Đây là chiết khấu thanh toán được hưởng của HĐ điện thoại mà nên e nghĩ cho vào TK 711 là hợp lý nhất:thumbsup:

Kế toán Việt Nam là cầm tay chỉ việc (quy định cụ thể đến cách hạch toán từng nghiệp vụ), nên đã có hướng dẫn cụ thể thì mình cứ thế làm theo không suy diễn thêm. Mình nghĩ thế.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
tamhuynh nói:
Cám ơn ý kiến của các bạn

Mình xem kỹ lại hóa đơn và thấy ghi rõ rằng là "chiết khấu thanh toán được hưởng :15.000 đ "

Vấn đề này trước đây mình đã được giáo viên hương dẫn rồi nhưng bây giờ lai quên mất

Nên khi làm báo cáo thuế VAT hàng tháng, mỉnh làm đại như thế này.

lấy số tiền thực chi 535.000 (=550.000 -15.000) chia cho 1.1 = 486.364 làm doanh số mua vào chưa thuế và thuế GTGT đầu vào là 10% X 486.364. Rồi hạch toán vào chi phí như bình thương .Mình chỉ nghĩ đơn giản là doanh nghiệp thực chi 535.000 đã có VAT , nếu khấu trừ VAT hết 50.000 thì có vẻ không ổn.Giờ không biết sao nữa .

Bạn làm như thế thì thiệt cho đơn vị phần thuế được khấu trừ, vì hiển nhiên trên hóa đơn thể hiện số thuế rõ ràng.

Phần chiết khấu thanh toán là phần để giảm trừ tiền thanh toán chứ không giảm trừ phần thuế, nếu là giảm trừ ngay cả tiền hàng-thuế thì lại là chiết khấu thương mại, mà chiết khấu thương mại lại có hướng dẫn hạch toán theo cách khác.
Theo mình hoá đơn bao nhiêu cứ kê khai bấy nhiêu: tiền hàng, tiền thuế để hạch toán chi phí, thuế được khấu trừ. còn phần chiết khấu thanh toán thì hạch toán theo chiết khấu thanh toán, phần nào ra phần nấy, không thiệt phần thuế khấu trừ của đơn vị mà còn số liệu rõ ràng, làm theo cách của bạn không biết khi đối chiếu cheo giữa các đơn vị thuế với nhau số liệu không khớp thì họ sẽ xử lý như thế nào?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
aThuan nói:
Nhưng trong TT89 hướng dẫn thì chiết khấu thanh toán hạch toán vào tài khoản N331/C515,
Ồ, xin lỗi các bạn! Chiết khấu thanh toán được hưởng sẽ hạch toán vào TK 515 - Doanh thu hoạt động tài chính.

aThuan nói:
Kế toán Việt Nam là cầm tay chỉ việc (quy định cụ thể đến cách hạch toán từng nghiệp vụ), nên đã có hướng dẫn cụ thể thì mình cứ thế làm theo không suy diễn thêm. Mình nghĩ thế.
Nếu hiểu được bản chất của chiết khấu thanh toán thì không phải kế toán Việt Nam áp đặt tài khoản để hạch toán đâu. Có thể ví dụ như thế này: Khi bạn vay tiền để đi mua hàng hóa thì đương nhiên bạn sẽ phải chịu một khoản lãi tiền vay, nếu mua hàng thanh toán sớm thì khoản lãi này sẽ không bị mất. Do đó mới hạch toán chiết khấu thanh toán được hưởng vào tài khoản doanh thu hoạt động tài chính.

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Hiện nay Mobifone có chiết khấu thanh toán cho khách hàng như sau:
Nếu thanh toán tiền ĐTDĐ của tháng trước (VD T9/06) từ ngày 01-10/10 thì được chiết khấu 3% ,Nếu thanh toán từ ngày 11-20/10 thì được hưởng 2% trên tổng số tiền của T9/06.Nhưng đến hóa đơn T10/06 (tức thanh toán trong tháng 11/06)thì số tiền chiết khấu của tháng 9/06 sẽ được thể hiện trong hóa đơn T10/06

H

Hoa su

Guest
5/10/06
2
0
0
Ha noi
Vấn đề bạn quan tâm là khấu trừ thuế hay chi phi cty bạn được chấp nhận vì trên HĐ đã khấu trừ trước khi bạn phải thanh toán nên bạn có thể hạch toán ngay như sau:
Nợ TK 1331: 50.000đ
Nợ TK 641 : 485.000đ
Có TK 111 (331): 535.000đ
Chúc bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA