Phí gửi xe có được đưa vào chi phí hợp lệ không?

• Thread starter PHAM GIA KHANG
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

PHAM GIA KHANG

Guest
20/7/06
7
0
0
40
5/2B-XVNT-F28-Q.BINH THANH
Các anh chị đồng nghiệp vui lòng cho em hỏi chi phí gửi xe cho nhân viên hàng tháng có được đưa vào chi phí để báo cáo thuế không? Đơn vị nhận gửi xe là cá nhân không có đăng ký thuế. Chứng từ duy nhất là "danh sách nhân viên gửi xe" của công ty mình đưa ra, vậy thì đưa vào chi phí có hợp lý không? Danh sách này có chữ ký rõ ràng của hai bên. Vui lòng trả lời nhanh giúp. Cảm ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Mấy ông trông xe ở vỉa hè đó ai mà quản lý nổi
chữ ký gì nay ổng coi xe mai ông ấy bán nước chè ai kiểm định được

"Danh sách gửi xe đó" do cơ quan nào quy định vậy bác
Nói chung mấy chi phí nhỏ lẻ đó
khỏi đưa vào chi phí cho đỡ lằng nhằng
Đằng nào bác cũng bị hất ra thôi.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
PHAM GIA KHANG nói:
Các anh chị đồng nghiệp vui lòng cho em hỏi chi phí gửi xe cho nhân viên hàng tháng có được đưa vào chi phí để báo cáo thuế không? Đơn vị nhận gửi xe là cá nhân không có đăng ký thuế. Chứng từ duy nhất là "danh sách nhân viên gửi xe" của công ty mình đưa ra, vậy thì đưa vào chi phí có hợp lý không? Danh sách này có chữ ký rõ ràng của hai bên. Vui lòng trả lời nhanh giúp. Cảm ơn mọi người nhiều.
Có 2 cách:
1/Hàng tháng bạn nói người giữ xe lên cơ quan thuế viết hóa đơn cho bạn.
2/"Đơn vị nhận gửi xe là cá nhân không có đăng ký thuế".Chi phí này Có thể kê vào mẫu 04/GTGT.

L

Lylys

Guest
Tòa soạn Lylys cũng có phí gởi xe như bác dzi đó, nhưng ko có đưa vô chi phí bác ah... hihi, vì không được coi là hợp lệ đó Bác...

hihi:)

L

Lylys

Guest
Nguyen Phuoc Thien nói:
Có 2 cách:
1/Hàng tháng bạn nói người giữ xe lên cơ quan thuế viết hóa đơn cho bạn.
2/"Đơn vị nhận gửi xe là cá nhân không có đăng ký thuế".Chi phí này Có thể kê vào mẫu 04/GTGT.

Anh Phước Thiện ơi, theo như anh trả lời thì ll thấy:

1/ chi phí gửi xe này giống chi phí thuê nhà cá nhân khi lên chi cục thuế viết hóa đơn thì người chủ gởi xe phải tốn phí phải ko anh?
2/ Kê vào mẫu 04/GTGT liệu có được Thuế cho phép ko? :lily:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
ao2day nói:
Mấy ông trông xe ở vỉa hè đó ai mà quản lý nổi
chữ ký gì nay ổng coi xe mai ông ấy bán nước chè ai kiểm định được

"Danh sách gửi xe đó" do cơ quan nào quy định vậy bác
Nói chung mấy chi phí nhỏ lẻ đó
khỏi đưa vào chi phí cho đỡ lằng nhằng
Đằng nào bác cũng bị hất ra thôi.
Ai lại nói như thế Ao2day nhỉ? Chi phí phát sinh là có thật,thì ta phải giải quyết nó như thế nào chứ?
Chính cái lằng nhằng này mà bạn ấy mới hỏi chứ, đơn giản thì hỏi làm gì.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi:Lylys
Anh Phước Thiện ơi, theo như anh trả lời thì ll thấy:
1/ chi phí gửi xe này giống chi phí thuê nhà cá nhân khi lên chi cục thuế viết hóa đơn thì người chủ gởi xe phải tốn phí phải ko anh?
Không phải tốn phí mà phải nộp thuế.(đừng gọi là anh.Em mới 22 tuổi thôi à)
2/ Kê vào mẫu 04/GTGT liệu có được Thuế cho phép ko? :lily:
Bạn xem qui định cho mẫu 04/GTGT ấy,có đoạn" dịch vụ của người không kinh doanh" thì được kê lên mẫu 04/GTGT.

L

Lylys

Guest
Nguyen Phuoc Thien nói:
Không phải tốn phí mà phải nộp thuế

Oh thanks...

Nguyen Phuoc Thien nói:
(đừng gọi là anh.Em mới 22 tuổi thôi à)

Chà, còn trẻ mug đa~ biết nhìu dzi sao? kaka:D

Nguyen Phuoc Thien nói:
Bạn xem qui định cho mẫu 04/GTGT ấy,có đoạn" dịch vụ của người không kinh doanh" thì được kê lên mẫu 04/GTGT.

Vậy tháng tới ll sẽ làm thử, thanks nhé...:thumbsup:

L

longdnf

Guest
18/7/06
29
0
6
Da Nang
Công ty tôi cũng có thuê người giữ xe cho nhân viên, chi phí được tính vào chi phí hợp lý đấy. Chứng từ là một hợp đồng giữa công ty và người nhận giữ xe. Bạn có thể áp dụng hình thức hợp đồng cho các dịch vụ này thay hóa đơn đầu vào.
Có thể chứng minh cho các bạn thấy nhiều trường hợp như thế. Ví dụ: Công ty tôi làm dịch vụ ô tô, các công đoạn sửa chữa phải thuê thợ chuyên môn ngoài doanh nghiệp (tiện chính xác, sửa bơm cao áp ...) đều áp dụng hình thức hợp đồng theo thương vụ. Đó là về mặt hình thức chứng từ.
Về mặt tính chất có thể bạn sẽ hỏi: Vậy chi phí này không tạo ra doanh thu làm sao tính vào chi phí. Thực ra, hoạt động kinh doanh có nhiều chi phí chả liên quan gì đến doanh thu nhưng được chấp nhận vì nó phục vụ cho người lao động (ví dụ: bảo hiểm tai nạn nhân viên - vẫn được tính vào chi phí hợp lý).
Tóm lại, chi phí giữ xe nhân viên là một chi phí hợp lý, và bạn nên hợp thức hóa nó bằng một hợp đồng có giá trị pháp lý.

P

PHAM GIA KHANG

Guest
20/7/06
7
0
0
40
Thanks mọi người đã thông tin nhanh dùm mình. Nhưng vấn đề ở đây là mình không biết nó có được thuế chấp nhận không mà. Thứ hai nữa là cái danh sách đó lại do công ty mình tự làm ra rồi đến kỳ trả phí thì đại diện bên mình và bên kia ký vào để coi như là bằng chứng là đã thanh toán thôi. Vậy thì cái "danh sách nhân viên gửi xe" này có được thuế chấp nhân cho mình đưa vào chi phí HDKD không?
Còn như theo cách của bạn Thiện thì có lẽ không được vì ông giữ xe đâu chịu lên thuế viết hóa đơn gì chứ.
Còn nếu làm chó nó có chứng từ hợp lệ thì không biết làm như thế nào hả bạn longdnf? Chi phí này hàng tháng cũng hơn 1,5tr lận mà?!

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
PHAM GIA KHANG nói:
Nhưng vấn đề ở đây là mình không biết nó có được thuế chấp nhận không mà.
Bộ tài chính đã trả lời rằng: Hàng mua của người không kinh doanh, không có hoá đơn được tập hợp trên Bảng kê 04/GTGT thì đương nhiên được công nhận cho tính vào chi phí hợp lý được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế... (http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=106&ItemID=7130)

PHAM GIA KHANG nói:
Thứ hai nữa là cái danh sách đó lại do công ty mình tự làm ra rồi đến kỳ trả phí thì đại diện bên mình và bên kia ký vào để coi như là bằng chứng là đã thanh toán thôi. Vậy thì cái "danh sách nhân viên gửi xe" này có được thuế chấp nhân cho mình đưa vào chi phí HDKD không?
"Danh sách nhân viên gửi xe" thì không được chấp nhận nhưng bạn kê chi phí gửi xe vào Bảng kê 04/GTGT thì sẽ được chấp nhận là chi phí hợp lý.

PHAM GIA KHANG nói:
Còn như theo cách của bạn Thiện thì có lẽ không được vì ông giữ xe đâu chịu lên thuế viết hóa đơn gì chứ.
Cứ điệu một "ông" nào đó của công ty mình lên xin hóa đơn lẻ tại chi cục thuế là xong mà. Ai biết ông nào với ông nào?

PHAM GIA KHANG nói:
Còn nếu làm chó nó có chứng từ hợp lệ thì không biết làm như thế nào hả bạn longdnf? Chi phí này hàng tháng cũng hơn 1,5tr lận mà?!
Nhưng nói thật với bạn, để chắc chắn hơn cả thì hãy xin Chi cục thuế cấp hóa đơn lẻ cho khoản chi phí này. Thuế sẽ chẳng bắt bẻ được vào đâu cả.

P

PHAM GIA KHANG

Guest
20/7/06
7
0
0
40
Cảm ơn bạn Tú Anh nhiều lắm. Bạn trả lời rất chi tiết. :eek:know:

Nhưng mà cho mình hỏi một chút nữa nhé. Mình không hiểu ý bạn nói xin thuế cấp cho một hóa đơn lẻ là sao? Ý mình là nếu cần hóa đơn lẻ thì cứ kêu ông giữ xe mua một cuốn hóa đơn lẻ viết cho mình là được mà phải không?đâu cần xin thuế.

Mà khổ cho mình là ông này không chịu làm như vậy. Còn sếp thì nói cứ đưa vào, có ông thuế cho, có ông không cho, mai mốt quyết toán thuế rồi tính luôn. Ở cửa giửa như mình không biết làm thế nào cho đúng, mình muốn hoàn thiện báo cáo của công ty mình mà. Hì....

hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
Hôm qua đi học em cũng gặp tình huống này, hôm nay thấy ở đây, lên nói cho các bạn mới được. Nhưng mà chi phí của em là chi phí cầu đường chắc cũng giống giữ xe chứ ạ?

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
chị Tú Anh nói không sai đâu! Nhưng anh muốn đưa vào cp hợp lệ thì bảo ông giữ xe chia nhỏ số tiền của hóa đơn bán lẻ ra (cỡ 3 đến 5 cái ) thì thuế họ sẽ không để ý đâu!

H

havt

Guest
6/7/06
44
0
0
41
Bắc-Trung-Nam
Cty mình sếp bảo đưa vào trợ cấp cho nhân viên, rồi đưa vào chi phí vậy có được không các bạn.
Thanks.

T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Phí gửi xe có được đưa vào chi phí HL không?

Theo mình thì được, nhưng không phải là lấy chứng từ từ chỗ gởi xe mà là bạn sẽ dẫn chứng nó vào trong điều lệ công ty với một số tiền cụ thể.Hàng tháng, bạn sẽ lập chung với chi phí tiền lương hoặc các phụ cấp như ăn ca, điện thoại,...và đưa thẳng vào chi phí.

L

longdnf

Guest
18/7/06
29
0
6
Da Nang
Để có chứngtừ hợp lý, bạn làm như sau:
- Ký một hợp đồng giữ xe với người nhận giữ.
- Hộ khẩu (hoặc chứng nhận cư trú địa phương) kèm bản photo CMND của người nhận giữ.
- Mỗi lần nhận tiền, người giữ xe ký phiếu chi, nhớ là phải đúng chữ ký.
Ở chỗ mình, để chắc ăn, mỗi phiếu chi mình photo lại bản hợp đồng kẹp vào để đỡ rắc rối khi kiểm toán hoặc thuế hoặc cơ quan chủ quản kiểm tra.
Bạn vận dụng thử nhé, chúc thành công

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA