Hàng về trước HD về sau

• Thread starter hn_nh_nd
  • Ngày gửi
H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Cho em hỏi TH công ty mua hàng của một đơn vị khác nhưng họ chuyển hàng thường xuyên theo đơn đặt hàng của công ty với giá thỏa thuận trong hợp đồng tuy nhiên hóa đơn thì họ cộng dồn lại viết 1 lần nên có thể hóa đơn về sau đến 2,3 tháng.
Mặt khác do nhu cầu của sản xuất nên công ty phải xuất luôn từng lô hàng đó ra sản xuất
Vậy trong TH này em sẽ phải định khoản như thế nào, mong các bác chỉ giúp.
Em cảm ơn và chúc các bác luôn mạnh khỏe.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Khi hàng về N156/C331
Khi hóa đơn về N156(nếu có hàng về đột cuối)-N133/C331
Hóa đơn được báo cáo ở BK03/GTGT vào thời điểm nhận hóa đơn

S

Songda

Guest
22/5/05
6
0
0
42
Hanoi
www.thuongphu.com.vn
Hi, C.ty bạn nhập theo hợp đồng, bạn đã biết giá của hàng nhập. Vì vậy khi hàng về mà chưa có hóa đơn, bạn theo dõi riêng số hàng trên vào hồ sơ "hàng nhập chưa có HĐ" và hạch toán phần giá trị hàng hóa chưa có VAT
Nợ TK 152/ Có TK 331 (giá chưa VAT)
khi có HĐ bạn chỉ cần HT số VAT được khấu trừ:
Nợ TK 1331/ Có TK 331 (phần VAT được khấu trừ)
Đó là cách mà C.ty mình đang dùng, xin mọi người cho ý kiến thêm...

K

Khai_vm

Guest
27/9/05
18
0
1
46
Hà tây
Vậy trong trường hợp giá cả biến động như các loại sắt thép, VLXD thì các bác tính sao?

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
Khai_vm nói:
Vậy trong trường hợp giá cả biến động như các loại sắt thép, VLXD thì các bác tính sao?

Tùy theo thỏa thuận hợp đồng là TT theo thời điểm nào nữa kìa. (giống như TT bằng ngọai tệ theo tỉ giá ngân hàng tại thời điểm TT vậy đó). Và cũng còn tùy vào Cty đã TT đủ cho người bán trước khi xuất hóa đơn hay chưa?

H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Cảm ơn các bác tuy mình cũng đang làm như thế tuy nhiên ý muốn hỏi là cách ghi sổ như thế nào kía ( như trong sổ chi tiết NVL sẽ có cột ngày nhập, ngày và số hiệu chứng từ, vậy ngày nhập là ngày thực tế rồi nhưng ngay và số hiệu chứng từ sẽ để đó đợi khi nhận được HD sẽ bổ sung ngày đùng ko?

H

Huỳnh oanh

Guest
3/10/06
5
0
0
longan
Mình thì chỉ mới học năm 3 thôi, mình xin góp ý kiến nha.Có gì xin các anh chị chỉ giáo.
Đối với hàng nhập chưa có hóa đơn, giá biến động.
ghi nợ tk156 giá tạm tính
ghi có tk331
chứng từ bạn ghi theo phiếu nhập kho.
khi hàng về rồi bạn dùng bút toán điều chỉnh, tgtgt.

T

Tran Ngoc VU

Guest
27/8/05
13
0
0
Nam Dinh
Có lẽ cột ngày và số hiệu HĐ sẽ bỏ trống khi nào hóa đơn về thì sẽ điền vào sau chăng? Ai có cao kiến gì xin chỉ giáo giúp với.

:sleep:

T

tonglutinhta

Guest
15/8/06
69
0
0
38
hà nội
Có lẽ cột ngày và số hiệu HĐ sẽ bỏ trống khi nào hóa đơn về thì sẽ điền vào sau chăng? Ai có cao kiến gì xin chỉ giáo giúp với.

Đúng vậy! Vì hoá đơn viết gộp mà hàng thì lại nhập về nhiều lần cho nên để khi nào hoá đơn về thì bạn nên ghi vào cột ngày, số hiệu chứng từ. Còn không thì bạn nên yêu cầu bên bán xuất hoá đơn cho từng lần hàng về công ty bạn. Theo mình nghĩ thì như vậy đó! :beernow:

antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Theo ý kiến của em trong trường hợp này thì :
Trong cột ngày nhập : ghi theo ngày thực tế nhập hàng theo phiếu nhập kho
Cột HĐ chứng từ : ghi theo ngày phát hành hóa đơn
Như vậy khi nhìn vào cũng sẽ biết là hàng về trước, thường thì hàng bán theo hợp đồng quy tắc giá cả sẽ ít biến động và khi có biến động thì sẽ có phụ lục đính kèm nên giá nhập kho thường là giá đúng.
Các bác nào có ý kiến thì cho em biết với nhé , cái này em cũng hơi bị rối, cảm ơn các bác nhiều.

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Theo như mình thường làm thì về phần giá nhập kho bạn có thể hạch toán theo giá được thể hiện trên hợp đồng , trường hợp giá cả có biến động thì mình có thể lập một phụ lục hợp đồng để điều chỉnh, cho đến khi thanh lý hợp đồng thì mình hạch toán điều chỉnh lại phần chênh lệch về giá đó. Còn phần hóa đơn GTGT khách hàng có thể xuất cho mình theo từng lô hàng hay cả một hợp đồng cũng được, Trường hợp họ xuất theo từng lô thì có thể có sư thay đổi về giá, trường hợp này mình có thể làm biên bản điều chỉnh hóa đơn và đề nghị khách hàng xuất cho mình một hóa đơn điều chỉnh lại khi kết thúc hợp đồng, sao cho tổng giá trị của các hóa đơn đó phải bằng với thanh lý là ok.

H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Em cũng đang làm như thế nghĩa là giá thì theo HD đã thỏa thuận rồi, còn hàng về vẫn phải nhập kho theo ngày nhập thực tế và xuất ra sử dụng bình thường, còn khi nào hóa đơn nhận được sẽ bổ sung cột số hiệu chứng từ, tuy nhiên nếu hóa đơn về muộn sau những 3 tháng khi thuế kiểm tra có hạch sách gì không nhỉ? Mong các pác chỉ giúp vì bên mình thường xuyên hóa đơn về chậm mà.

D

duythanhafc

Guest
12/10/06
12
0
0
Ha Noi
hn_nh_nd nói:
Em cũng đang làm như thế nghĩa là giá thì theo HD đã thỏa thuận rồi, còn hàng về vẫn phải nhập kho theo ngày nhập thực tế và xuất ra sử dụng bình thường, còn khi nào hóa đơn nhận được sẽ bổ sung cột số hiệu chứng từ, tuy nhiên nếu hóa đơn về muộn sau những 3 tháng khi thuế kiểm tra có hạch sách gì không nhỉ? Mong các pác chỉ giúp vì bên mình thường xuyên hóa đơn về chậm mà.
HĐ sau 3 tháng thì thuế không dám hạnh họe gì đâu, thuế GTGT sẽ không đc khấu trừ thôi.

hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
duythanhafc nói:
HĐ sau 3 tháng thì thuế không dám hạnh họe gì đâu, thuế GTGT sẽ không đc khấu trừ thôi.
Mình nghĩ trong trường hợp này, cơ quan phía bên kia sẽ viết hóa đơn vào ngày ra, hóa đơn, còn nội dung là hàng hóa tháng -2, tháng -1 và tháng.

M

Minh Khoa

Guest
27/10/05
15
0
0
Buôn Ma Thuột
Bên bán đã không xem khách hàng là thượng đế rồi, yều cầu của khách hàng là xuất hóa đơn khi cung cấp hàng hóa mà cũng không được thoảa mãn thì thôi chứ mua của thàng ch bán hàng này làm gì?
Kết luận: Đổi nhà cungcấp hàng hóa khác

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Để tránh tình trạng hóa đơn về muộn, bạn có thể thỏa thuận với khách hàng là khi xuất hàng cho mình thì yêu cầu họ xuất hóa đơn cho mình liền có thể gửi người vận chuyển hàng hóa đó đem đến cho mình, hoặc là có thể fax hoặc gửi mail trước cho mình để mình kê khai thuế còn bản gốc sẽ gửi đến sau bằng đường bưu điện.

V

VanChau

Cao cấp
29/10/05
595
1
16
43
Ha Noi
www.prospace.com.vn
hic, khách hàng mà không thanh toán tiền thì kô còn là thượng đế nữa đâu. Thực ra, hóa đơn về sau hàng chủ yếu là do bên mua chưa thanh toán, nên bên bán kô xuất HĐ, bao giờ trả tiền mới xuất HĐ (sợ bùng nợ mà).
Giá cả thì cũng đã thỏa thuận trước, nên định khoản cứ theo đơn giá (kô thuế) ghi sổ nhập kho, và bao giờ có HĐ thì ĐK thuế.
Chỉ có không biết thuế nói gì về việc này thôi.

H

hn_nh_nd

Guest
31/5/06
71
0
0
Nam Dinh
Theo bạn Duythanhafc thì không phải rồi, hóa đơn họ viết ngày chậm hơn so với ngày xuất hàng khoảng 3 tháng chứ không phải hóa đơn về chậm sau 3 tháng mà không được khấu trừ đúng không? VD hàng nhận trong tháng 1, 2 , 3 và ngày họ viết hóa đơn chốt cho mình sẽ là trong tháng 3 cơ mà vậy vẫn kê khai khấu trừ bình thường chứ. Cái chính mình hỏi là hóa đơn về muộn và ngày viết hóa đơn như thế thì có được chấp nhận không kìa...........

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA