Giải ngân

• Thread starter vienthanh
  • Ngày gửi
V

vienthanh

Trung cấp
28/6/06
79
0
6
Thanh Pho Ho Chi Minh
Có bạn nào biết cho mình hỏi chút về kế toán ngân hàng:có thể cho mình biết Giải ngân là như thế nào không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
vienthanh nói:
Có bạn nào biết cho mình hỏi chút về kế toán ngân hàng:có thể cho mình biết Giải ngân là như thế nào không?
Giải ngân được sử dụng trong quá trình vay vốn ngân hàng. Sau khi thực hiện các thủ tục vay, đã được ngân hàng chấp thuận, bước giải ngân là việc ngân hàng chi tiền cho từng đợt nhận nợ của khách hàng. Đối với 1 hợp đồng vay có thể xãy ra các trường hợp, giải ngân 1 lần hoặc giải ngân từng lần.

S

springthuy18

Guest
15/9/05
47
0
0
44
Ha Noi
Tran Thao Cuc nói:
Giải ngân được sử dụng trong quá trình vay vốn ngân hàng. Sau khi thực hiện các thủ tục vay, đã được ngân hàng chấp thuận, bước giải ngân là việc ngân hàng chi tiền cho từng đợt nhận nợ của khách hàng. Đối với 1 hợp đồng vay có thể xãy ra các trường hợp, giải ngân 1 lần hoặc giải ngân từng lần.
Bạn cứ hiểu nôm na thế này:
Bạn có 1 khoản tiền, được đầu tư, mượn, vay đc đâu đó đến 1 thời hạn nhất định thì phải có báo cáo tình hình sử dụng vốn vay (quỹ của WB, vốn ODA, ODB chả hạn). Theo lịch định, nếu bạn ko chi dùng hết số tiền như cam kết thì bạn phải trả lại. Quãng thời gian từ khi mượn đến khi báo cáo là thời gian giải ngân ạ

Z

zhoulong

Trung cấp
1/11/06
95
0
0
Hà nội
www.chungta.com
Giải ngân là một trong 5 bước chính của quy trình tín dụng tức là khách hàng nộp hồ sơ vay vốn cho ngân hàng, sau đó ngân hàng sẽ kiểm tra tính hợp pháp hợp lệ của hồ sơ, điều kiện tài chính, khả năng sinh lời của dự án...nếu đồng ý thì lập hợp đồng tín dụng với khách hàng trong hợp đồng tín dụng sẽ có ghi rõ điều kiện giải ngân (xuất tiền) cho khách hàng một cách cụ thể do hai bên thoả thuận với nhau (một hay nhiều lần), khi đến kỳ thì người vay sẽ làm công văn thông báo tới ngân hàng yêu cầu giải ngân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA