ghi sổ Kế toán chi tiết

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi longly, 11 Tháng mười 2006.

2,545 lượt xem

1. longly

longly Thành viên thân thiết

hi, xin chào các anh chị, các anh chị cho em hỏi: cách ghi sổ kế toán chi tiết như thế nào, và có cần mở sổ này không? em cảm ơn.:friend:

2. tonglutinhta

tonglutinhta Thành viên sơ cấp

Tất nhiên là phải có chứ, mỗi hình thức ghi sổ kế toán lại có những sổ chi tiết khác nhau, thế công ty bạn làm đang ghi sổ theo hình thức nào?

3. nhungAD

nhungAD Thành viên sơ cấp

nếu công ty em là công ty thiết kế ghi sổ theo hình thức nhật ký chung thì ghi những sổ chi tiết nào hả các bác

4. thu6tudo

thu6tudo I have changed

Thường, người ta mở sổ chi tiết cho những tk nào phát sinh thường xuyên hay phải theo dõi chi tiết như: SCT TM, SCT TGNH, SCT Phải thu KH, SCT Người bán...

5. hollytree

hollytree Thành viên sơ cấp

T6 nói ko sai nhưng Hollytree muốn nói rõ hơn:
    đối với hình thức kế toán này thì ngoài hệ thống sổ chi tiết giống như các hình thức kế toán khác còn có hệ thống sổ nhật ký đặc biệt, phản ánh thu chi mua bán của doanh nghiệp gồm sổ nk chi tiền, sổ nk thu tiền, sổ nk bán hàng, sổ nk mua hàng

6. Quangteo

Quangteo tình - tiền - tù - tội

Trên sổ các và NKC chỉ ghi TK cấp, Bạn phải mở sổ chi tiết cho hàng hóa, thành phẩm, sổ chi tiết, sổ chi tiết TSCD, công cụ dụng cụ, các TK TK 621,622,627,641,642,...nếu có tài khoản cấp 2 bạn đều mở sổ ghi chép

7. kidmandang

kidmandang Giang Hồ Thuật Sĩ

Sao các bác ko mở 15/2006/QĐ-BTC ra coi nhỉ? trong đó có danh mục sổ kế toán áp dụng cho doanh nghiệp.

8. camvy22

camvy22 Thành viên sơ cấp

cho Vy hỏi là nếu trong trường hợp Cty tư vấn du học thi Vy chỉ mở các sổ: sổ quỹ tiền mặt,TSCĐ có được ko ? vì cty mới thành lập được 1 tháng.Thanks!!