Giá trong quyết toán và giá trong hóa đơn có nhất thiết phải giống nhau ???

• Thread starter Ocean 13
  • Ngày gửi
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Các bác am hiểu về XD cho em hỏi 1 câu ngớ ngẩn chút nha::wall:

Khi thi công 1 công trình xong, làm quyết toán hoàn công cho công trình đó thì tên hàng, khối lương, đơn giá, thành tiền trong quyết toán đó có nhất thiết phải bằng với tên hàng, khối lượng, đơn giá, thành tiền trong hóa đơn khi mình mua vật liệt không ạ ?

Em đang cần gấp, các bác trả lời sớm giúp em nhé.

Thanks các bác nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Mình nghĩ là các giá trị của hợp đồng thì có thể khác với HĐ vì có thể có thêm phát sinh, còn khi đã làm quyết toán rồi thì các giá trị của quyết toán và hóa đơn phải bằng nhau chứ nhỉ. Theo mình hiểu là như thế ko bít có đúng ko ạh? Xin mọi người cho ý kiến

Sửa lần cuối:
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Mình cũng hiểu như Hong83nd vậy, nhưng ko bít còn cách nào khác đc ko vì bên mình đang vướng vụ này, thiệt khổ cho mình wá :sad:

hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
Không chắc có bằng bởi những vật tư mua mà không dùng hết... mất mát.... Khi quyết toán sẽ quyết toán theo chứng từ và theo cả thực tế sử dụng bạn ạ. Cái này mình hỏi anh mình nói thế

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Trong hợp đồng thoả thuận giữa hai bên có thoả thuận thêm là nếu phát sinh chi phí thì bên nào sẽ chịu (xét xem lỗi phát sinh này là do ai).
Và còn nữa, bạn nên đọc VAS15 ấy, nói vể việc ghi nhận DT trong XD, nó còn tuỳ vào phương thức thanh toán thoả thuận nữa bạn à, bạn xem kỹ hợp đồng đi rồi hỏi tiếp ha.

S

springthuy18

Guest
15/9/05
47
0
0
44
Ha Noi
thu6tudo nói:
Trong hợp đồng thoả thuận giữa hai bên có thoả thuận thêm là nếu phát sinh chi phí thì bên nào sẽ chịu (xét xem lỗi phát sinh này là do ai).
Và còn nữa, bạn nên đọc VAS15 ấy, nói vể việc ghi nhận DT trong XD, nó còn tuỳ vào phương thức thanh toán thoả thuận nữa bạn à, bạn xem kỹ hợp đồng đi rồi hỏi tiếp ha.
Mình nghĩ thứ 6 nói chưa đúng lắm, vì giá trị giao thầu, khoán theo hạng mục của cty và các phòng ban sẽ ko áp dụng điều này!

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Khổ nỗi bên mình lại là chủ đầu tư, thuê bên A thiết kế, bên B thi công. Bi giờ bên B phải làm hồ sơ quyết toán cho bên mình nhưng mà trong quyết toán họ làm có 1 số loại vật liệu ko khớp với trị giá hóa đơn mà trước kia bên mình đã mua những VL đó. Vả lại công trình mình thi công ở Hải Dương nhưng khi làm quyết toán họ lại lấy đơn giá XDCB của HN. Còn nhiều vấn đề nữa, mình cứ rối tung cả lên.....

levanton

levanton

Cao cấp
Ocean 13 nói:
Khổ nỗi bên mình lại là chủ đầu tư, thuê bên A thiết kế, bên B thi công. Bi giờ bên B phải làm hồ sơ quyết toán cho bên mình nhưng mà trong quyết toán họ làm có 1 số loại vật liệu ko khớp với trị giá hóa đơn mà trước kia bên mình đã mua những VL đó. Vả lại công trình mình thi công ở Hải Dương nhưng khi làm quyết toán họ lại lấy đơn giá XDCB của HN. Còn nhiều vấn đề nữa, mình cứ rối tung cả lên.....

Như vậy bên B thi công nhưng bên A cung cấp vật tư ( một phần hoặc toàn bộ) phải không bạn?
Đối với vật tư bên A cung cấp, phải ghi đúng theo hóa đơn mua. Nếu vật tư do bên B mua, quyết toán theo giá tại địa phương, nếu vật liệu đó trong bảng giá tại địa phương không có, hoặc phải mua ở HN thì lấy giá tại Hn.

Theo mình thấy việc quyết toán cần phải ghi rõ là vật tư ai mua, để tính tổng giá trị công trình, và để xác định giá trị Bên B thực hiện làm cơ sở thanh toán.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
levanton nói:
Như vậy bên B thi công nhưng bên A cung cấp vật tư ( một phần hoặc toàn bộ) phải không bạn?
Đối với vật tư bên A cung cấp, phải ghi đúng theo hóa đơn mua. Nếu vật tư do bên B mua, quyết toán theo giá tại địa phương, nếu vật liệu đó trong bảng giá tại địa phương không có, hoặc phải mua ở HN thì lấy giá tại Hn.

Theo mình thấy việc quyết toán cần phải ghi rõ là vật tư ai mua, để tính tổng giá trị công trình, và để xác định giá trị Bên B thực hiện làm cơ sở thanh toán.

Bên em là chủ đầu tư, chỉ mua 1 phần vật tư giúp bên B thi công nhưng trên hóa đơn vẫn ghi tên người mua là bên B. còn chuyện thanh toán và quyết toán thì coi như bên B nhận thi công và cả mua vật tư.

Bây giờ họ làm quyết toán cho bên em thì em thấy trong quyết toán phần vật liệu bên em mua hộ đó thì giá trị không khớp với hóa đơn.

Khi thi công ở địa phương nào thì phải làm quyết toán theo đơn giá XDCB của địa phương đó thì mới đc chấp nhận phải ko ạ ? kể cả mua vật liệu ở địa phương khác, rồi nhân công, chi phí máy thi công ...cũng đều phải theo đơn giá XDCB của địa phương.

Chắc em phải yêu cầu người ta làm lại quyết toán cho em nhỉ ? vì bên em cũng chưa ký tá gì cả. Nhưng làm lại là cả 1 vấn đề đấy chứ....

:dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun:

levanton

levanton

Cao cấp
Ocean 13 nói:
Bên em là chủ đầu tư, chỉ mua 1 phần vật tư giúp bên B thi công nhưng trên hóa đơn vẫn ghi tên người mua là bên B. còn chuyện thanh toán và quyết toán thì coi như bên B nhận thi công và cả mua vật tư.

Bây giờ họ làm quyết toán cho bên em thì em thấy trong quyết toán phần vật liệu bên em mua hộ đó thì giá trị không khớp với hóa đơn.

Khi thi công ở địa phương nào thì phải làm quyết toán theo đơn giá XDCB của địa phương đó thì mới đc chấp nhận phải ko ạ ? kể cả mua vật liệu ở địa phương khác, rồi nhân công, chi phí máy thi công ...cũng đều phải theo đơn giá XDCB của địa phương.

Chắc em phải yêu cầu người ta làm lại quyết toán cho em nhỉ ? vì bên em cũng chưa ký tá gì cả. Nhưng làm lại là cả 1 vấn đề đấy chứ....

:dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun:

Bên bạn mua hộ, nhưng trên hóa đơn ghi tên của B thì xem như là B mua, giá quyết toán khác giá trên hóa đơn cũng là chuyện thừong miễn đúng theo bảng giá. Bàng giá VLXD tại thời điểm là bảng giá chuẩn, chung để quyết toán, Bên mua tìm dược nguồn rẻ hơn thì họ hửong, mua cao hơn thì họ bị thiệt, Giá mua còn liên quan đến hình thức thanh toán và chiết khấu thưong mại nữa, mình bên A không nên quan tâm đến hóa đơn của B.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Em cảm ơn anh Tồn và các bạn nhiều, vụ này bên em còn lằng nhằng lắm, liên quan đến nhiều cái khác nữa, và cũng còn nhiều vấn đề chưa đc giải quyết mà em lại ko hiểu nhiều về XD nên mong rằng các anh chị và các bạn sẽ giúp đỡ em nhiều hơn.

Vả lại công ty em trong thực tế đã xây dựng xong và đưa vào sử dụng từ năm 2004. Bây giờ vần chưa làm quyết toán cho phần xây dựng nhưng đã có quyết toán cho phần làm mái từ cuối năm 2004 rồi (vì phần mái lại là đơn vị khác thi công). :wall: :wall: :wall:

T

thanhvan_06

Guest
21/6/06
16
0
0
38
HP
Theo mình nghĩ thì khi công trình của bạn đã có quyết toán rồi thì nhất thiết bạn phải làm theo các chi tiết như trên quyết toán, chẳng hạn như phần nhân công phải đúng và đủ khối khối lượng cho phép không được vượt quá quyết toán, còn phần vật liệu thì phải lấy đúng đơn giá và đúng chủng loại vật tư (nếu trường hợp như quyết toán của bạn vào T1/2006 mà bạn thi công vào T7/2006 mà giá tại thời điểm đó có thay đổi thì bạn có thể lấy theo giá tại thời điểm đó chứ còn chủng loại vật tư thì tuyệt đối là không được lấy lại khác, bởi vì bạn lấy HĐơn theo chủng loại khác thì khi Cơ quan thanh tra tiến hành thanh tra công trình mà người ta kiểm tra trong quyết toán không có chủng lại VTư đó mà hóa đơn bạn hạch toán lại có thì chắc chắn cơ quan thanh tra này sẽ cắt phần VTư mà QT không có đấy đi, thì bạn và Cơ quan bạn sẽ bị thiệt). Bên mình cũng có một số công trình rơi vào tình trạng đó đấy, mong bạn cân nhắc để điều chỉnh cho chính xác. Chúc thành công nhé.

B

bich

Trung cấp
8/12/05
100
0
0
42
nhatrang
Nhân tiện cho mình hỏi, có 1 số chi phí mình ko lấy được hóa đơn như: thuê ngoài san lấp, mua đất, cát.. thì phải làm sao?

M

mr_dong32

Guest
4/1/07
6
0
0
50
Hai Phong
Hóa đơn thì phải theo thông báo giá tháng tại địa phương! Hoặc phụ thuộc một phần vào đơn vị xuất hóa đơn
Quyết toán theo nội dung thương thảo hợp đồng: điều chỉnh giá; trọn gói; chỉ định thầu
Giá trong hóa đơn và giá trong QT = nhau là tốt nhất! nếu không được phải tính thêm chi phí vận chuyển +bốc xếp + lưu kho bãi một cách hợp lý (Qđ 89/2001 BVG CP)....!

M

mr_dong32

Guest
4/1/07
6
0
0
50
Hai Phong
thanhvan_06 nói:
Theo mình nghĩ thì khi công trình của bạn đã có quyết toán rồi thì nhất thiết bạn phải làm theo các chi tiết như trên quyết toán, chẳng hạn như phần nhân công phải đúng và đủ khối khối lượng cho phép không được vượt quá quyết toán, còn phần vật liệu thì phải lấy đúng đơn giá và đúng chủng loại vật tư (nếu trường hợp như quyết toán của bạn vào T1/2006 mà bạn thi công vào T7/2006 mà giá tại thời điểm đó có thay đổi thì bạn có thể lấy theo giá tại thời điểm đó chứ còn chủng loại vật tư thì tuyệt đối là không được lấy lại khác, bởi vì bạn lấy HĐơn theo chủng loại khác thì khi Cơ quan thanh tra tiến hành thanh tra công trình mà người ta kiểm tra trong quyết toán không có chủng lại VTư đó mà hóa đơn bạn hạch toán lại có thì chắc chắn cơ quan thanh tra này sẽ cắt phần VTư mà QT không có đấy đi, thì bạn và Cơ quan bạn sẽ bị thiệt). Bên mình cũng có một số công trình rơi vào tình trạng đó đấy, mong bạn cân nhắc để điều chỉnh cho chính xác. Chúc thành công nhé.
*Giá trong hóa đơn nhất thiết phải căn cứ vào thông báo giá tháng tại địa phương do sở tài chính vật giá - sở xây dựng ban hành: Bởi vì giá trong dự toán thông thường được lập trước thời gian thi công (vd: giá sắt theo DT tháng 1 là 8000---> tháng 8 là 8200: vậy thì bạn không thể lấy hóa đơn với giá 8000 được)
* Quyết toán phải căn cứ theo loại hợp đồng: Hợp đồng trọn gói thì đương nhiên khi quyết toán bạn chỉ được quyết toán theo giá dự toán dự thầu của công trình đó (trừ trường hợp có chủ trương của nhà nước cho phép thay đổi như trường hợp giá thép tăng đột biến vào năm 2003 thì các công trình trọn gói cũng được điều chỉnh theo giá thời điểm thi công)
Hợp đồng có điều chỉnh giá: thông thường chỉ được điều chỉnh giá từ tháng thứ 13 trở đi ( bạn được điều chỉnh giá; và các chế độ nhà nước từ tháng thứ 13 và nhớ kỹ là phải đọc kỹ hợp đồng giữa đơn vị thi công và chủ đầu tư)
+ Trường hợp Chỉ định thầu: Quyết toán theo thực tế dưới sự quản lý của nhà nước về giá (có nghĩa là làm thế nào thì quyết toán như thế đó nhưng phải chú ý đến vấn đề được chấp thuận của tư vấn giám sát và chủ đầu tư = văn bản nếu đó là công việc phát sinh) Trường hợp này chủ yếu giá quyết toán theo giá thông báo tại địa phương đó (Chú ý rằng giá đó = giá được tính cước vận chuyển đến chân công trình bao gồm cả xếp dỡ: nếu công trình của bạn làm tại ngoại thành không có giá thông báo (giá thông báo của tỉnh thành phố thông thường chỉ được áp dụng đến 5km tính từ trung tâm tỉnh: đọc hướng dẫn lập thông báo giá) vậy công trình bạn thi công ngoài phạm vi trên thì bạn phải tính thêm cước vận chuyển theo quyết định 89/2001 ban vật giá chính phủ hoặc quy định riêng của tỉnh; trường hợp này hóa đơn bạn vẫn lấy theo giá thông báo đồng thời lấy thêm 1 hóa đơn vận chuyển hoặc đưa các chi phí sao cho hợp lý mà khi phân tích nhỏ ra giá bạn cần chính là giá quyết toán)//bui_hoan_tk21_qk3

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Tớ đã đọc qua một số bài, bên tớ là xây dựng 100%, tớ xin có ý kiến thế này:
1. Tại sao lại phải cần thiết hóa đơn của Bên B xuất cho mình phải chi tiết từng loại vật tư mua của bên B nhỉ? Điều này chỉ thể hiện ở trong bảng tổng hợp quyết toán A-B thôi, mà cũng chỉ kiểm tra, đối chiếu giữa dự toán với quyết toán về mặt khối lượng là chính, giá thì căn cứ theo giá dự toán trong hồ sơ thầu. Kết thúc công trình bên B chỉ xuất 01 hóa đơn tổng thể cho bên A là giá trị khối lượng XDCB hoàn thành (cũng có thể xuất làm nhiều lần trong kỳ nhưng ghi trên số tổng cộng của từng lần)
2. Đơn giá và khối lượng trong bảng tổng hợp quyết toán A-B phải căn cứ vào dự toán đã được hai bên ký kết. Mọi công việc phát sinh đều phải có chủ đầu tư hoặc cơ quan chủ quản chủ đầu tư xác nhận, tùy theo điều khoản mà có thể xác định đơn giá cho phần công việc phát sinh: có thể lấy theo giá dự toán (nếu công việc đó có trong dự toán) hoặc lấy theo đơn giá XDCB do nhà nước ban hành tại thời điểm đó (nếu công việc là mới, chưa có trong dự toán). Trong trường hợp, hợp đồng có điều chỉnh giá hay là hợp đồng chỉ định thầu thì phải xem xét theo các chỉ dẫn mà bạn Mr Dong 32 đã nêu ở trên.
3.
Ocean 13 nói:
Em cảm ơn anh Tồn và các bạn nhiều, vụ này bên em còn lằng nhằng lắm, liên quan đến nhiều cái khác nữa, và cũng còn nhiều vấn đề chưa đc giải quyết mà em lại ko hiểu nhiều về XD nên mong rằng các anh chị và các bạn sẽ giúp đỡ em nhiều hơn.
Cái lằng nhằng giữa việc bên A mua vật tư hộ bên B và ghi hóa đơn về bên B thì không liên quan gì tới bên A khi quyết toán (trên giấy tờ là bên B mua vật tư mà). Tuy nhiên, trong xây dựng, cái "lằng nhằng" ở đây chính là việc bên A gửi giá vật tư mua hộ bên B hoặc bên A lựa chọn nhà cung cấp cho bên B. Trong quyết toán A-B đối với loại vật tư đó (nhất thiết là phải đúng chủng loại vật tư nhé) thì giá thanh toán là giá theo dự toán (hoặc đơn giá, nếu là trường hợp có phát sinh điều chỉnh giá như đã nêu ở trên). Phần chênh lệch giữa giá A mua hộ bên B và giá quyết toán A-B thì đương nhiên là thuộc về lãi (lỗ) của bên B. Trong thực tế, phần chênh lệch lãi này thường phải chuyển trả ngầm lại cho bên A (giải quyết xong cái lằng nhằng).
Ocean 13 nói:
Vả lại công ty em trong thực tế đã xây dựng xong và đưa vào sử dụng từ năm 2004. Bây giờ vần chưa làm quyết toán cho phần xây dựng nhưng đã có quyết toán cho phần làm mái từ cuối năm 2004 rồi (vì phần mái lại là đơn vị khác thi công). :wall: :wall: :wall:
Bạn nên xúc tiến để việc quyết toán phần thô được hoàn thành sớm bởi thời gian trôi qua đã lâu rồi. Hãy cố gắng giải quyết sớm những cái lằng nhằng, để lâu dễ sinh biến.:eek:know:

Sửa lần cuối:
A

anvenue

Guest
22/7/07
3
0
0
43
Ha noi

Theo mình thì con số mà bạn nói "hóa đơn phải đúng theo quyết toán" là chưa thực tế lắm. Đặc thù của XD là bạn làm quyết toán công trình khi đó NVL, CPC, CPM cũng như nhân công được lập ra theo thực tế thi công. Khi đó số thực theo hóa đơn mà bạn quyết toán <= số lượng thực tế quyết toán chỉ ko được vượt quá thôi chứ, vì nó còn có tỷ lệ % hao hụt nữa. Khi làm quyết toán bạn chú ý giá trị hàng hóa trong hóa đơn X % hao hụt luôn <= giá trị khối lượng thực tế quyết toán là được
:cool2:

P

pham thao

Guest
29/3/06
39
0
0
Ha noi
Bên bạn mua hộ, nhưng trên hóa đơn ghi tên của B thì xem như là B mua, giá quyết toán khác giá trên hóa đơn cũng là chuyện thừong miễn đúng theo bảng giá. Bàng giá VLXD tại thời điểm là bảng giá chuẩn, chung để quyết toán, Bên mua tìm dược nguồn rẻ hơn thì họ hửong, mua cao hơn thì họ bị thiệt, Giá mua còn liên quan đến hình thức thanh toán và chiết khấu thưong mại nữa, mình bên A không nên quan tâm đến hóa đơn của B.
Có vấn đề ở chỗ này: Bên B cứ lên quyết toán nhưng bên A sẽ duyệt quyết toán theo với 2 căn cứ như sau:
Căn cứ vào bảng giá VLXD tại thời điểm, tại địa phương xây dựng làm mốc.
+ Đơn giá trong quyết toán luôn phải thấp hơn hoặc bằng với đơn giá trong bảng giá VLXD.
+ Đơn giá trên hóa đơn (của bên B) phải cao hơn hoặc bằng đơn giá trên quyết toán.
Túm lại là trong 1 quyết toán bên A duyệt đơn giá với mức thấp nhất trong 3 loại đơn giá: Đơn giá trên bản quyết toán, đơn giá trong bảng giá VLXD, đơn giá trên HĐ của bên B.
Đề nghị mọi người cho ý kiến.

N

Nhan30577

Guest
21/6/06
4
0
0
46
ca mau
các anh chị cho mình hỏi một vấn đề
Công ty minh đang trong giai đoạn quyết toán công trình xây dựng nhà dân dụng! chi phí phát sinh từ năm 2001. Chuyện đền bù trước đây kg đúng theo khung quy định của nhà nước (VD : theo khung là 200.000đ/m2 nhưng đền bù là 700.000 đ/m2 ). tất cả chi phí đó đều bị treo đến hôm nay! Vậy khoản chênh lểch 500.000 đ/m2 bây giờ phải xử lý như thế nào?
Mọi người ơi giúp mình với!

H

has

Guest
theo kinh nghiem của tôi có 2 TH : Nếu CT đó là đấu thầu thì QT theo giá đã đáu thầu, còn nếu Ct đc chỉ định thầu thì phải Qt theo đơn giá địa phưong, những vật tư nào ko có trong quyển đơn giá địa phưogn thì phải trình hóa đơn mua thực tế hoặc dùng ph][ng pháp nội suy làm sao cho hợp lý để thuyết minh với kiểm toá. Vậy hóa đơn khi mua thực tế không cần khớp với QT cả về số lượng, đơn giá

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA