Giá trong quyết toán và giá trong hóa đơn có nhất thiết phải giống nhau ???

• Thread starter Ocean 13
  • Ngày gửi
A

anhphamtuan1

Guest
3/7/08
45
0
0
42
Thanh Trì Hà Nội
Trời ạ, hoá đơn xây dựng phải căn cứ vào báo gía thị trường, bạn chỉ cần lấy 3 báo giá 3 công ty khác nhau, giá hoá đơn thấp nhất là được, còn giá trị quyết toán và giá trị thanh lý nghiệm thu phải bằng nhau là được, kô vấn đề gì đâu

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vietmr

Guest
22/7/08
6
0
0
cao bang
Theo mình, nếu chủ đầu tư không quản lý vốn cửa nhà nước thì có quyền đòi bên mua phải theo đúng khối lượng và đơn giá phần vật tư chủ đầu tư đã mua hộ. Còn nếu công trìnhd sử dụng vốn của nhà nước thì giá vật liệu là đơn giá được cơ quan quản lý nhà nước tại địa phương đó công bố áp dụng cho công trình (sở xây dựng hoặc UBND huyện thị). Trường hợp thứ 2 thì giá áp dụng sẽ lệch so với giá mà chủ đầu tư đã mua.

V

vietmr

Guest
22/7/08
6
0
0
cao bang
Các bác am hiểu về XD cho em hỏi 1 câu ngớ ngẩn chút nha::wall:

Khi thi công 1 công trình xong, làm quyết toán hoàn công cho công trình đó thì tên hàng, khối lương, đơn giá, thành tiền trong quyết toán đó có nhất thiết phải bằng với tên hàng, khối lượng, đơn giá, thành tiền trong hóa đơn khi mình mua vật liệt không ạ ?

Em đang cần gấp, các bác trả lời sớm giúp em nhé.

Thanks các bác nhiều !

Hì, nếu bằng nhau thì các chi phí khác và lợi nhuận của bạn thu được từ đâu ra chứ?

D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
Giá trên hoá đơn là chi phí đầu vào của 1 DN.
Giá trên quyết toán là Dthu đầu ra.
Việc xuất hoá đơn đầu ra chẳng ảnh hưởng đến đầu vào. Trừ khi Dthu >= chi phí để đảm bảo có lãi.
Công trình thông thường là có dự toán kèm theo để bảo vệ qtoán VDT hoàn thành.

H

hamhocketoan

Guest
Khổ nỗi bên mình lại là chủ đầu tư, thuê bên A thiết kế, bên B thi công. Bi giờ bên B phải làm hồ sơ quyết toán cho bên mình nhưng mà trong quyết toán họ làm có 1 số loại vật liệu ko khớp với trị giá hóa đơn mà trước kia bên mình đã mua những VL đó. Vả lại công trình mình thi công ở Hải Dương nhưng khi làm quyết toán họ lại lấy đơn giá XDCB của HN. Còn nhiều vấn đề nữa, mình cứ rối tung cả lên.....

Thế thì không ổn đâu xem lại đi, không có là bị xuất toán đó

B

binht

Guest
21/3/08
17
0
0
38
thuong tin
đúng rồi mua cao hay thấp là do mình mua bộ XD ra quyết định như gạch ở thông tư rẻ thế mà khi mua giá cao hơn mấy chục % và công ty tớ viết hoá đơn theo giá trị quyết toán nếu có phát sinh bên A đồng ý thì viết thêm

H

Hong Nhung83

Guest
15/11/07
17
0
0
40
Q3 TPHCM
Bên em là chủ đầu tư, chỉ mua 1 phần vật tư giúp bên B thi công nhưng trên hóa đơn vẫn ghi tên người mua là bên B. còn chuyện thanh toán và quyết toán thì coi như bên B nhận thi công và cả mua vật tư.

Bây giờ họ làm quyết toán cho bên em thì em thấy trong quyết toán phần vật liệu bên em mua hộ đó thì giá trị không khớp với hóa đơn.

Khi thi công ở địa phương nào thì phải làm quyết toán theo đơn giá XDCB của địa phương đó thì mới đc chấp nhận phải ko ạ ? kể cả mua vật liệu ở địa phương khác, rồi nhân công, chi phí máy thi công ...cũng đều phải theo đơn giá XDCB của địa phương.

Chắc em phải yêu cầu người ta làm lại quyết toán cho em nhỉ ? vì bên em cũng chưa ký tá gì cả. Nhưng làm lại là cả 1 vấn đề đấy chứ....

:dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun:
Bên bạn chỉ mua một phần vật tư không phải mua hết, mà không phải cấp hết toàn bộ vật tư từ đầu đến hết công trình.Có thể họ mua được bên thêm vật tư nữa để làm và chổ họ mua giá trị có thể rẻ hơn hoặc cao hơn chổ bạn mua nên giá trị thanh toán của họ sẽ khác với của bạn

O

OanhHN

Guest
26/12/08
17
2
3
46
Hà Nội
Mình nghĩ chỉ cần ghi: " Giá trị xây lắp hoàn thành công trìnhA theo hợp đồng kinh tế số.... ký ngày.....tháng .....năm" là đủ (Lưu ý là ghi theo giá trị quyết toán nhé)

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Bên em là chủ đầu tư, chỉ mua 1 phần vật tư giúp bên B thi công nhưng trên hóa đơn vẫn ghi tên người mua là bên B. còn chuyện thanh toán và quyết toán thì coi như bên B nhận thi công và cả mua vật tư.

Bây giờ họ làm quyết toán cho bên em thì em thấy trong quyết toán phần vật liệu bên em mua hộ đó thì giá trị không khớp với hóa đơn.

Khi thi công ở địa phương nào thì phải làm quyết toán theo đơn giá XDCB của địa phương đó thì mới đc chấp nhận phải ko ạ ? kể cả mua vật liệu ở địa phương khác, rồi nhân công, chi phí máy thi công ...cũng đều phải theo đơn giá XDCB của địa phương.

Chắc em phải yêu cầu người ta làm lại quyết toán cho em nhỉ ? vì bên em cũng chưa ký tá gì cả. Nhưng làm lại là cả 1 vấn đề đấy chứ....

:dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun: :dogrun:

Bên em là chủ đầu tư, việc em mua hộ thì đó chỉ là vấn đề nội bộ mua hộ, còn trên chứng từ phải thể hiện rõ đó là vật tư của nhà thầu. Khi bên nhà thầu quyết toán mà sai thì đương nhiên phải làm lại. Việc quyết toán phải dựa vào các biên bản nghiệm thu khối lượng hoàn thành và đơn giá của tỉnh có công trình xây dựng.
Nếu quyết toán và hóa đơn không khớp nhau thì em giải thích ra sao đây?
Hóa đơn căn cứ vào đâu mà nhà thầu xuất?
Do vậy. Em phải đề nghị nhà thầu làm lại quyết toán.

L

linhnhat166

Sơ cấp
8/12/08
45
0
0
TP.HCM
giá trị quyết toán không hẳn là phải bằng với giá trị ghi trên hoá đơn. Vì giá trị quyết toán là giá trị để bên chủ đầu tư thanh toán cho đơn vị thi công mà. Nhưng nếu bằng với giá trên hoá đơn mua vào thì người ta làm không có lời à.

L

linhnhat166

Sơ cấp
8/12/08
45
0
0
TP.HCM
Nếu làm ctrình nhà nước thì phải dựa vào đơn giá của nhà nước quy định, còn làm ctrình tư thì chỉ dựa vào thoả thuận và hợp đồng của đơn vị chủ đầu tư, giám sát và thi công thôi.

N

Ngahoang1512

Guest
11/9/09
7
0
0
38
Hue
Các bác am hiểu về XD cho em hỏi 1 câu ngớ ngẩn chút nha:

Khi thi công 1 công trình xong, làm quyết toán hoàn công cho công trình đó thì tên hàng, khối lương, đơn giá, thành tiền trong quyết toán đó có nhất thiết phải bằng với tên hàng, khối lượng, đơn giá, thành tiền trong hóa đơn khi mình mua vật liệt không ạ ?

Em đang cần gấp, các bác trả lời sớm giúp em nhé.

Thanks các bác nhiều !

em đang làm bên xây dựng nên có thể trả lời anh như sau: khi làm quyết toán cho công trình đó thì tất cả tên hàng, khối lượng, đơn giá, tt tất nhiên phải y chang như hóa đơn, dù chỉ là một con số. ko thì họ ko quyết toán cho mình đâu. trong dự toán nó đã như thế nào thì khi mình hoàn lại chứng từ hóa đơn phải y như thế:015:

N

Ngahoang1512

Guest
11/9/09
7
0
0
38
Hue
Khổ nỗi bên mình lại là chủ đầu tư, thuê bên A thiết kế, bên B thi công. Bi giờ bên B phải làm hồ sơ quyết toán cho bên mình nhưng mà trong quyết toán họ làm có 1 số loại vật liệu ko khớp với trị giá hóa đơn mà trước kia bên mình đã mua những VL đó. Vả lại công trình mình thi công ở Hải Dương nhưng khi làm quyết toán họ lại lấy đơn giá XDCB của HN. Còn nhiều vấn đề nữa, mình cứ rối tung cả lên.....

1 số vật liệu nhưng là vật liệu chính thì phải trùng khớp với trị giá hóa đơn mà bên anh đã mua, vật liệu phụ cũng phải vậy nữa đó

L

linhnhat166

Sơ cấp
8/12/08
45
0
0
TP.HCM
Mình có ý kiến này nhé: Khi quyết toán 1 công trình nếu là công trình của nhà nước, thì phải theo đơn giá định mức của bộ xây dựng. Nhưng làm các công tư bên ngoài không hẳn phải theo định mức và hoá đơn mua vật liệu đầu vào để xác định giá trị quyết toán.
Mình nghĩ, giả sử bên A giao thầu cho bên B cả vật tư nhân công, xi măng sử dụng cho toàn bộ công trình là 5 tấn chẳn hạn nhưng giá mua xi măng 1 tấn là 1,2triệu trên hoá đơn, nhưng họ quyết toán là 1,3 vẫn được. khi xác định giá thành thì họ chỉ được phép tính 1,2triệu thôi.Chứ nói như các bạn thi công phần vật tư quyết toán phải đúng theo hoá đơn mua vật liệu đầu vào, chỉ lời phần nhân công không thì ai mà làm.
Nick: linhnhat166

V

vanhung86vn

Guest
28/7/09
2
0
0
37
Phúc Thọ - Hà Nội
Theo mình thì không nhất thiết giá trên hoá đơn phải bằng với giá trong quyết toán. chỉ có tên hàng, giá trị thì phải theo dự toán được duyệt còn khối lượng và thành tiền thì cũng không nhất thiết phải cố định vì trong quá trình thi công còn có phát sinh nữa, phát sinh đó có thể làm thay đổi khối lượng và từ đó thay đổi giá trị thành tiền và thay đổi toàn bộ giá trị quyết toán của công trình đó ( tăng hoặc giảm và cái này còn có thêm dự toán và quyết toán phát sinh) nếu bạn mua được vật liệu theo yêu cầu thiết kế và dự toán nhưng giá trên hoá đơn lại nhỏ hơn giá trị dự toán và quyết toán thì phần chênh lệch đó công ty bạn sẽ được hưởng và ngược lại ( chênh lệch đó do mình mua hoá đơn nữa, nhưng nếu chênh lệch nhiều quá thì dẫn tới tổng giá trị vật liệu bạn mua vào sẽ nhỏ hơn với hoá đơn bên bạn viết ra cho người bán, khi đó bạn lại phải nộp thuế )
Giá trị và khối lượng vật tư trong quyết toán chỉ phụ thuộc vào dự toán được duyệt thôi

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Theo mình thì không nhất thiết giá trên hoá đơn phải bằng với giá trong quyết toán. chỉ có tên hàng, giá trị thì phải theo dự toán được duyệt còn khối lượng và thành tiền thì cũng không nhất thiết phải cố định vì trong quá trình thi công còn có phát sinh nữa, phát sinh đó có thể làm thay đổi khối lượng và từ đó thay đổi giá trị thành tiền và thay đổi toàn bộ giá trị quyết toán của công trình đó ( tăng hoặc giảm và cái này còn có thêm dự toán và quyết toán phát sinh) nếu bạn mua được vật liệu theo yêu cầu thiết kế và dự toán nhưng giá trên hoá đơn lại nhỏ hơn giá trị dự toán và quyết toán thì phần chênh lệch đó công ty bạn sẽ được hưởng và ngược lại ( chênh lệch đó do mình mua hoá đơn nữa, nhưng nếu chênh lệch nhiều quá thì dẫn tới tổng giá trị vật liệu bạn mua vào sẽ nhỏ hơn với hoá đơn bên bạn viết ra cho người bán, khi đó bạn lại phải nộp thuế )
Giá trị và khối lượng vật tư trong quyết toán chỉ phụ thuộc vào dự toán được duyệt thôi

OK ! Nói hay lắm !

V

vanhung86vn

Guest
28/7/09
2
0
0
37
Phúc Thọ - Hà Nội
Hoá đơn mà B viết ra cho A là giá trị quyết toán của công trình chứ đâu phải giá trị của từng vật liệu mà B mua đâu, hoá đơn từng vật liệu theo dự toán và thiết kế chỉ để cho B hạch toán lãi lỗ trong công ty thôi.

H

hoangzung

Guest
16/11/09
3
0
1
36
tphcm
ui, chào các bác, em cũng là dân mới vào nghề, làm cho cty chuyên thi công trần thạch cao, em cũng đang trong giai đoạn khủng hoảng đây.
bác giám đốc thẩy cho em 1 xấp hóa đơn từ cũ tới mới, kiu em tự tách phần lương nhân công và phần vật liệu, rồi chỉ em sơ sơ là công trình nào cũng có vách và khung xương, tự kiếm mà thẩy vô cho hợp lý, khổ nỗi, em thẩy đại, miễn sao na ná cái kết quả cuối cùng trong hóa đơn là được.
các bác cho em hỏi, 100% giá trị trên hóa đơn; 20% là nhân công, em tính xong rồi; còn 80% còn lại có nhất thiết fải bằng với giá trị em ghi trong fiếu xuất vật liệu ko ạ? vì vật tư thì nhìu, đơn giá thì lẻ đến hàng đơn vị, làm sao tính cho tròn số được chứ ạ?!

N

nhakha

Guest
11/5/06
2
0
0
Tp ho chi minh
Chào cả nhà, minh muốn tìm một lớp học chuyên về kế toán xây dựng mà không biết học ở đâu. Ai biết chỉ giúp mình với. Cảm ơn rất nhiều !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA