kế toán và thuế

• Thread starter pincachu
  • Ngày gửi
P

pincachu

Guest
10/10/06
16
0
0
Ha Noi
cả nhà ơi! cái nghề kế toán nhiều khi ngậm lại thấy đến chán. không biết mấy ông quản lý thuế nghĩ gì về anh em nhà mình mà suốt ngày hành hạ mình vậy nhỉ. suôt ngày nợ nợ có có đau hết cả đầu rồi mà còn phải tìm cách đối phó với mấy ông quản lý thuế nữa

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Nôm na thế này: bên thuế họ ra sức tìm mọi cách để DN đóng càng nhiều tiền thuế càng tốt. Bên DN ta, đặc biệt là kế toán, ra sức tìm mọi cách để nộp thuế càng ít càng tốt, 2 bên hoàn toàn đối nghịch nhau, và vì vậy, chỉ có thể 1 bên sống mà thôi. Có 2 phương án:
+ Một trong 2 sống
+ Hai bên bắt tay hoà giải ( giải pháp này coi bộ rộng rãi à nha)
Thuế hình như chọn 2 nhiều hơn 1, hé hé...

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
thu6tudo nói:
Nôm na thế này: bên thuế họ ra sức tìm mọi cách để DN đóng càng nhiều tiền thuế càng tốt. Bên DN ta, đặc biệt là kế toán, ra sức tìm mọi cách để nộp thuế càng ít càng tốt, 2 bên hoàn toàn đối nghịch nhau, và vì vậy, chỉ có thể 1 bên sống mà thôi. Có 2 phương án:
+ Một trong 2 sống
+ Hai bên bắt tay hoà giải ( giải pháp này coi bộ rộng rãi à nha)
Thuế hình như chọn 2 nhiều hơn 1, hé hé...
Úi chòa, thu6 coi bộ kinh nghiệm nhiều hen, mấy năm rồi em :biggrinda
Cơ quan NN thực thi đúng chức trách, pháp luật mà thôi. Nếu chúng ta cứ nghiêm chỉnh thực hiện đúng chế độ kế toán - thuế thì chẳng ai bắt bẻ và cũng ko thể bắt bẻ làm gì hết trơn á.
Việc mà các bạn nói là kế toán ra sức tìm mọi cách nộp thuế càng ít càng tốt là không đúng, kế toán giỏi phải biết vận dụng pháp luật thuế một cách thuần thục, tránh tình trạng sót mà nhiều người hay nhầm tưởng là né thuế. Cán bộ thuế cũng ko tìm cách để bắt DN đóng thuế càng nhiều càng tốt, họ chỉ tìm cách ngăn chặn những đơn vị hoạt động phi pháp, đảm bảo sự công bằng về mặt pháp luật thuế trong xã hội :eek:know:

hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
darkmoon nói:
Úi chòa, thu6 coi bộ kinh nghiệm nhiều hen, mấy năm rồi em :biggrinda
Cơ quan NN thực thi đúng chức trách, pháp luật mà thôi. Nếu chúng ta cứ nghiêm chỉnh thực hiện đúng chế độ kế toán - thuế thì chẳng ai bắt bẻ và cũng ko thể bắt bẻ làm gì hết trơn á.
Việc mà các bạn nói là kế toán ra sức tìm mọi cách nộp thuế càng ít càng tốt là không đúng, kế toán giỏi phải biết vận dụng pháp luật thuế một cách thuần thục, tránh tình trạng sót mà nhiều người hay nhầm tưởng là né thuế. Cán bộ thuế cũng ko tìm cách để bắt DN đóng thuế càng nhiều càng tốt, họ chỉ tìm cách ngăn chặn những đơn vị hoạt động phi pháp, đảm bảo sự công bằng về mặt pháp luật thuế trong xã hội :eek:know:
Anh Darkmoon à, những điều anh nói thật đúng nhưng em thấy hầu hết cả bên doanh nghiệp lẫn bên thuế chưa bên nào thực hiện được như những gì anh nói cả

T

tonglutinhta

Guest
15/8/06
69
0
0
38
hà nội
cái hoà giải thì cũng cần có trung gian nữa phải không các bạn! mà cài trung gian ấy là gì ý nhỉ.....???!!!!!!
Cũng chính vì thế mà chúng ta luôn đau đầu với bên thuế đó, thời nay thực tế phải vậy!

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Thôi, thu6 nghĩ topic này cũng ko phải dành ra để nói qua nói lại giữa 2 bên, tất cả là do chúng ta đứng trên 2 phương diện, 2 cách nhìn khác nhau mới nói thế, cái này chỉ có người trong cuộc mới hiểu nỗi khổ của nhau.
Chúng ta nên dừng ở đây thôi.

Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
tonglutinhta nói:
cái hoà giải thì cũng cần có trung gian nữa phải không các bạn! mà cài trung gian ấy là gì ý nhỉ.....???!!!!!!
Cũng chính vì thế mà chúng ta luôn đau đầu với bên thuế đó, thời nay thực tế phải vậy!
có thế mà cũng phải hỏi nữa à. cái trung gian đó, không cần nói mọi người cũng hiểu mà.:bigok: :bigok: :bigok:

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Làm kế toán bao nhiêu lâu rùi ko nhớ nữa, còn chuyện đụng với THUẾ thì đụng hoài, nhưng đừng tưởng các anh ấy chỉ có bắt chẹt dân phe ta thui nhé.
Hồi còn ở dưới BT chưa kịp nộp BC thuế là CB chuyên quản phòng QL thuế DNNN a lô nhắc mình, nhiều khi ko nộp kịp do đi c.tác thì anh chị ấy còn năn nỉ "khi về nhớ làm gởi em, để em còn tổng hợp anh nhé", thế có thương ko
Cục thuế ĐN, phòng QL DN có vốn ĐTư NN mình nhớ Chị Lý - CB chuyên quản, có gì khó khăn về chính sách , chế độ là mình liền alô & được giải đáp, chỉ vẽ tận tình lun. Nhất là cái vụ bán otô biển số LD, chị ấy còn chủ động gọi cho mình chỉ cho chi tiết từng bước từ A đến Z mà ko sợ tốn tiền ĐT.
Còn ở Tp. HCM thì mình chưa gặp được ai như thế cả, chỉ luôn thấy ngầu ngầu giống CS hình sự, có trả lời thì cụt ngủn kiểu như: Cái gì; đưa đây; chưa; mai;.... rùi cúp máy cái Cụp!
Có lẽ do được làm QUAN quen rùi nên con người ta cũng quan cách, hách dịch đến phát ghét. Mà ngành gì có cái chữ QUAN đi kèm cũng thế thì phải.
Ờ mà tùy bản tính mỗi người nhỉ, có thể gặp đúng lúc họ đang bị treest nên giận cá chém thớt. Thui thông cảm một chút.

"Ko sợ người ko hiểu ta, chỉ sợ ta ko hiểu người" - Khổng Tử

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
cả nhà ơi! cái nghề kế toán nhiều khi ngậm lại thấy đến chán. không biết mấy ông quản lý thuế nghĩ gì về anh em nhà mình mà suốt ngày hành hạ mình vậy nhỉ. suôt ngày nợ nợ có có đau hết cả đầu rồi mà còn phải tìm cách đối phó với mấy ông quản lý thuế nữa

Cái vu này phải xem lại mình.
-Thứ nhất: muốn hành hạ cũng phải có lý do, mà thông thuờng cái lý do là do kế tóan làm sai, làm không đúng quy định
-Thứ hai: DN có gian, có sai nên mình "nhịn" thuế, chứ DN không có gì khuất tất thì thuế làm sai là quât lại tới cùng
- Thứ ba: do kế tóan mơ màng về những quy định nên thuế nói đúng sai, cần thiết hay không cũng riu ríu nghe theo ( Vì thuế bảo làm mà!)

Không phải là kế tóan rất khốn khổ khi giải thích chủ DN hiểu về công viêc của mình sao? ỉai thích cho DN hiểu rất khó, dù rằng mình làm để han chế thiệt hại cho DN sao? Nhưng tôi thấy không có sự băn khoăn làm sao nói cho chủ hiểu quy định cần phải làm gì, thiệt hại ra sao. Mà tòan là chửi thuế không? Chủ DN có hối lô dươc cán bộ thuế thực chất là cả 2 cùng ăn cấp tiền của ngân sách thôi. Mà lúc nào chủ DN cũng chiếm phần rất rất lớn.

Không biết là tôi có thể kể là mình may mắn không, chưa khi nào tôi bị cán bộ thuế yêu cầu làm cái gì thừa, làm ngòai quy định cả. Tư đó tôi nghỉ rằng, do mình làm thiếu, làm sai chứ chưa hẳn là cán bộ thuế hành mình.

Tuy nhiên phải thừa nhận rằng, cái hành mình nhất đó là khi đi nộp các lọai giấy tờ , mẫu biểu. Họ muốn nhận thì nhận, không nhân thì kêu mình về hôm khác đến, rồi chứ hen hen mãi. Bực nhất cái vu này.

Bây giờ mà cho tôi làm thuế hả? Tôi cũng sẽ diêt DN cho coi. Tôi mà làm thuế mấy kiểu trốn thuế lộ liễu, mà ngu ngu hả tôi diệt 1 phát cho kế tóan nhờ. Mà chế tài của ta còn nhe quá nên DN có sơ đâu. Như các nước đâp manh vào. Làm thế cho kế tóan nhờ, khỏi phải nhảy múa theo ý muốn của chủ mà làm thì: lai ông con ở bụi này.

Sửa lần cuối:
B

bé Sa mê Cá kho

User đã bị cấm truy cập
23/4/07
18
0
0
116
1000
Bây giờ mà cho tôi làm thuế hả? Tôi cũng sẽ diêt DN cho coi. Tôi mà làm thuế mấy kiểu trốn thuế lộ liễu, mà ngu ngu hả tôi diệt 1 phát cho kế tóan nhờ. Mà chế tài của ta còn nhe quá nên DN có sơ đâu. Như các nước đâp manh vào. Làm thế cho kế tóan nhờ, khỏi phải nhảy múa theo ý muốn của chủ mà làm thì: lai ông con ở bụi này.

Trời ơi
Bà chị này thật là
...hóa ra thuế là đi diệt doanh nghiệp à

Bài trốn thuế thì ai chả biết
Chỉ có điều chị có dám làm hay không
Chỉ sợ chưa chém được giặc đầu mình đã rơi
:))
:))

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Hà.... hà ...., một tin tút lành vào sáng nay cho tớ : Anh CB chuyên quản ngầu ngầu như CSHS bị cho thui việc rùi, à há một cô bé ngon lành rất dễ thương đảm nhiệm công việc chuyên quản chỗ tớ. Lạy trời cho mọi việc xuôi chèo mát mái, đâu dễ gặp được người tút hay quí nhân nhể.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA