Phân bổ thuế GTGT đầu vào

• Thread starter vuivango
  • Ngày gửi
V

vuivango

Guest
21/7/06
30
0
0
ha noi
công ty em thiết kế phần mềm và làm website, thêm cả kinh doanh bất động sản
em biết là phần mềm và website ko chịu thuế, còn bất động sản thì chịu thuế 10% , em muốn hỏi là em phải phân bổ thuế gtgt đầu vào thế nào vì nó phục vụ cả 2 loại hình kinh doanh đó, như mua văn phòng phẩm chẳng hạn, anh chị giúp em với.....

Khóa học Quản trị dòng tiền
Quangteo

Quangteo

tình - tiền - tù - tội
10/10/04
180
1
18
TPHCM
vuivango nói:
em biết là phần mềm và website ko chịu thuế, còn bất động sản thì chịu thuế 10% , em muốn hỏi là em phải phân bổ thuế gtgt đầu vào thế nào vì nó phục vụ cả 2 loại hình kinh doanh đó, như mua văn phòng phẩm chẳng hạn, anh chị giúp em với.....

Bạn lựa chọn tiêu chí để phân bổ : theo tỷ lệ chi phí, hoặc theo tỷ lệ doanh thu, nhung cũng tương đối thôi, quá lắm là không được với thuế đâu.

hollytree

hollytree

Guest
6/4/06
48
0
0
38
tp HCM
Theo mình, bạn nên dồn sang lĩnh vực bất động sản để chịu thuế GTGT nhiều hơn (đc cấn trừ mà), bên kia ít hơn. Nhưng cũng như anh Quang Tèo nói, đừng làm hết, mất công bị Thuế nhòm ngó cãi cự thì khổ

V

vuivango

Guest
21/7/06
30
0
0
ha noi
Em cám ơn anh nhiều!
Em hỏi chút nữa nhé:
-em có cần phải làm cái công văn gửi lên chi cục thuế về việc em phân bổ theo tỉ lệ thế nào về thuế gtgt không ạ, hay em cứ tự tính như thế
- cái thuế tndn 28% tính trên tổng doanh thu ạ! vì theo em biết thì phần mềm được miễn thuế tndn 4 năm sau khi thành lập
chỉ giúp em với nhé!!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế GTGT đầu vào sẽ được phân bổ theo tỷ lệ (%) doanh số hàng hóa, dịch vụ bán ra chịu thuế GTGT so với tổng doanh số hàng hóa, dịch vụ bán ra trong kỳ. (Quy định này được lấy tại Thông tư 120/2003/TT-BTC)

Ví dụ: Thuế GTGT đầu vào của văn phòng phẩm là 10. Tổng doanh số bán ra của hoạt động bất động sản và thiết kế phần mềm, website là 1.000, trong đó doanh số bán ra của hoạt động bất động sản là 800.

Tỷ lệ (%) doanh số bán ra của hoạt động bất động sản so với tổng doanh số bán ra = 800/1.000 = 80%
Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ tương ứng với tỷ lệ (%) này = 800 x 80 = 64

vuivango nói:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
vuivango nói:
-em có cần phải làm cái công văn gửi lên chi cục thuế về việc em phân bổ theo tỉ lệ thế nào về thuế gtgt không ạ, hay em cứ tự tính như thế
Tỷ lệ phân bổ theo doanh số hàng bán ra đã được quy định tại Luật thuế GTGT rồi nên bạn không cần gửi Công văn lên Chi cục thuế.

vuivango nói:
- cái thuế tndn 28% tính trên tổng doanh thu ạ! vì theo em biết thì phần mềm được miễn thuế tndn 4 năm sau khi thành lập
chỉ giúp em với nhé!!!
Nếu có hoạt động được miễn giảm thuế TNDN thì bạn phải tách riêng thu nhập của hai hoạt động này ra để xác định thuế TNDN phải nộp cho từng hoạt động.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
Việc phân bổ thuế GTGT đầu vào thuộc kế toán tổng hợp, bạn không thể phân bổ khi nhập từng hóa đơn đầu vào như mua văn phòng phẩm, bởi vì chỉ đến cuối tháng ta mới biết doanh số bán hàng của từng hoạt động là bao nhiêu

Để thực hiện việc hạch toán, hàng ngày bạn nhập hóa đơn đầu vào như bình thường, nhập chung cho cả 2 hoạt động. Cuối tháng tính được doanh số của từng hoạt động, bạn dựa trên tỷ lệ doanh số đó để phân bổ số thuế GTGT đầu vào cho từng hoạt động (cái này có bảng mẫu kèm trong thông tư rồi) và kết chuyển phần thuế GTGT đầu vào của hoạt động sản xuất kinh doanh không chịu thuế GTGT vào chi phí

Tuy nhiên vì doanh số của hoạt động kinh doanh bất động sản thường lớn, và chi phí của hoạt động thiết kế phần mềm, website lại thường không có thuế GTGT đầu vào, nên làm như vậy bạn có thể bị thiệt một khoản tiền lớn. Theo luật thuế GTGT, bạn có thể hạch toán riêng 2 hoạt động của mình. Theo đó hóa đơn của hoạt động nào thì hạch toán vào hoạt động đó và không phải phân bổ nữa. Việc này không cần làm công văn vì nó đã được quy định rồi

Nếu có hóa đơn mua chung cho cả 2 hoạt động ví dụ như hóa đơn văn phòng phẩm thì bạn có thể tách làm 2 hóa đơn, hoặc hạch toán hóa đơn tháng này cho hoạt động này, hóa đơn tháng sau cho hoạt động kia. Bạn có thể tùy ý linh động mà hạch toán sao cho "phù hợp"

Phù hợp ở đây có nghĩa là bạn phải xem xét tình hình thực tế tại doanh nghiệp, tính toán xem làm theo phương án này thì có lợi được bao nhiêu, từ đó để biết là nên "dồn" sang bên nào cho hợp lý

S

springthuy18

Guest
15/9/05
47
0
0
44
Ha Noi
vuivango nói:
Em cám ơn anh nhiều!
Em hỏi chút nữa nhé:
chỉ giúp em với nhé!!!
Bạn tính tự nhiên đi ko cần giải trình đâu;
DN PM chỉ đc miễn thuế TNDN nếu thành lập trước năm 2006 thôi, nếu mình ko nhầm.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
DN phần mềm nếu thành lập trước năm 2006 sẽ được miễn giảm thuế TNDN theo Thông tư 123/2004/TT-BTC, nếu thành lập sau năm 2006 sẽ được miễn giảm thuế TNDN theo Nghị định 164/2003/NĐ-CP và Thông tư 128/2003/TT-BTC.

springthuy18 nói:
DN PM chỉ đc miễn thuế TNDN nếu thành lập trước năm 2006 thôi, nếu mình ko nhầm.

Sửa lần cuối:
S

springthuy18

Guest
15/9/05
47
0
0
44
Ha Noi
Nguyen Tu Anh nói:
DN phần mềm nếu thành lập trước năm 2006 sẽ được miễn giảm thuế TNDN theo Thông tư 123/2004/TT-BTC, nếu thành lập sau năm 2006 sẽ được miễn giảm thuế TNDN theo Nghị định 164/2003/NĐ-CP và Thông tư 128/2003/TT-BTC.
Cám ơn chị Tú, chị ơi, em phải lấy văn bản này ở đâu ạ, cho em cái link đc ko, em cũng đang làm kế toán cho cty PM mới thành lập đây

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA