Chi phí gửi fax tại bưu điện chỉ có vài nghìn, không có hóa đơn thì tính sao?

• Thread starter Phan Thị LệDung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Nhân viên buư điện bảo , có vài nghìn mà viết hóa đơn mắc công , chờ nhiều nhiều , viết 1 lần ., nhưng DN mình cả năm trời mới fax có vai tờ. tổng cộng cũng chi khoảng vài nghìn . Nếu ko có hóa đơn thì mình lấy đâu chứng từ để la2m sổ? Mà ko vào sổ , thì số tiền gửi fax này sẽ thất thoát vào đâu trên sổ sách????:flowersun

Khóa học Quản trị dòng tiền
thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
Phan Thị LệDung nói:
Nhân viên buư điện bảo , có vài nghìn mà viết hóa đơn mắc công , chờ nhiều nhiều , viết 1 lần ., nhưng DN mình cả năm trời mới fax có vai tờ. tổng cộng cũng chi khoảng vài nghìn . Nếu ko có hóa đơn thì mình lấy đâu chứng từ để la2m sổ? Mà ko vào sổ , thì số tiền gửi fax này sẽ thất thoát vào đâu trên sổ sách????:flowersun

Bạn phải yêu cầu nhân viên Bưu điện xuất hóa đơn cho Cty bạn, vấn đề hóa đơn tôi thấy Bưu điện cũng làm khá tốt lắm, tôi chưa từng bị từ chối như bạn. Trị giá bao nhiêu Bưu điện cũng xuất hết bạn à, bạn phải giải thích rõ ràng và yêu cầu họ phát hành hóa đơn thôi.

Chúc may mắn! :dance2:

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Cuối tháng tổng kết lại xem bao nhiêu tiền để bưu điện viết hóa đơn cho một thể. Việc yêu cầu họ viết hóa đơn có gì khó đâu. Chỗ mình viết hóa đơn xong mới trả tiền và nhiều khi nhận được hóa đơn rồi nhưng số tiền ít quá mình còn để tháng sau thanh toán một thể cũng được. Mình thấy dịch vụ bưu điện cho nhân viên đến tận nơi nhận chuyển fax , gửi hóa đơn và nhận thanh toán cũng khá tốt đấy chứ.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Phan Thị LệDung nói:
Sẽ thất thoát trên sổ sách nếu không hạch tóan nghiệp vụ này.
Nếu không có hóa đơn thì nhân viên đi gửi fax làm đề nghị thanh toán khỏan này, đưa cho sếp trực tiếp ký xác nhận. Căn cứ tên giấy đề nghị thanh tóan này, lập phiếu chi.

Việc không có hóa đơn và việc không hạch tóan khg hẳn là đồng hành với nhau

Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
Khi gởi Fax xong bưu điện sẽ cho bạn một phiếu tính tiền từ máy tính, có ghi rõ số fax bạn gởi và số tiền. Bạn có thể kèm phiếu tính tiền này với giấy đề nghị thanh toán để làm căn cứ lập chứng từ kế toán và hạch toán sổ sách.

K

kimyen83

Guest
21/9/06
24
0
0
bien hoa
Làm như cách của Trần Thao Cuc cũng được,hoặc nếu ko có thì bạn lấy hóa đơn bán lẻ ra ghi số tiền gửi Fax rồi kèm vô phiếu chi,có phiếu chi thì hạch toán được rồi

K

kimyen83

Guest
21/9/06
24
0
0
bien hoa
Ah,nghia la số tiền nhỏ quá,ko co hóa đơn,để ko bi thất thoát số tiền đó,thì mình lấy 1 cái hóa đơn bán lẻ nào đó ghi số tiền gửi fax rồi kém vô phiếu chi đưa sếp ký.Mình hạch toán la hạch toán trên phiếu chi .Nên số tiền đó vẫn được hạch toán đầy đủ ,bên mình những cái gì mua ít quá ko có hóa đơn mình vẫn làm như vậy,khi đó quỹ và sổ sách vẫn cân đối

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
ao2day nói:
theo tiết c điểm 2.2 Muc III phần B TT 128
Cho vào bảng kê O4
căn cứ mà vào sổ
Ao2day ơi ! Cái chi phí này mà bạn hướng dẫn cho vào mẫu 04/GTGT thì chết đi mất.Chi phí này là chi phí dịch vụ của người kinh doanh,nhưng người ta không viết hóa đơn, chứ không phải dịch vụ của người không kinh doanh nên không cho vào mẫu 04 được.Bạn đọc lại chổ này xem:tiết c điểm 2.2 Muc III phần B TT 128 .

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi :kimyen83
Làm như cách của Trần Thao Cuc cũng được,hoặc nếu ko có thì bạn lấy hóa đơn bán lẻ ra ghi số tiền gửi Fax rồi kèm vô phiếu chi,có phiếu chi thì hạch toán được rồi
Hóa đơn bán lẽ ở đâu mà bạn lấy?Chuyện hạch toán là bình thường, quan trọng là cái chứng từ để coi là chi phí hợp lý ấy.

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
kimyen83 nói:
Ah,nghia la số tiền nhỏ quá,ko co hóa đơn,để ko bi thất thoát số tiền đó,thì mình lấy 1 cái hóa đơn bán lẻ nào đó ghi số tiền gửi fax rồi kém vô phiếu chi đưa sếp ký.Mình hạch toán la hạch toán trên phiếu chi .Nên số tiền đó vẫn được hạch toán đầy đủ ,bên mình những cái gì mua ít quá ko có hóa đơn mình vẫn làm như vậy,khi đó quỹ và sổ sách vẫn cân đối
Có thể lấy hóa đơn bán lẽ ghi số tiền gửi fax được sao bạn nhỉ??? chẳng lẽ bạn nhận là bưu điện xuất hóa đơn bán lẽ cho cty bạn à .... cái này gọi là làm giả chứng từ đó....Thật không nên chút nào. Bên bưu điện họ có hóa đơn "đặc thù" riêng của ngành bưu điện mà, bạn nên cố gắng yêu cầu họ xuất hóa đơn cho bạn đi ( có thể gom nhiều lần gửi xuất hóa đơn 1 lần ).... chứ nếu bạn dùng hd bán lẽ , cán bộ thuế kiểm tra sẽ phát hiện ra ngay thôi ...:wall:

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Nguyen Phuoc Thien nói:
Ao2day ơi ! Cái chi phí này mà bạn hướng dẫn cho vào mẫu 04/GTGT thì chết đi mất.Chi phí này là chi phí dịch vụ của người kinh doanh,nhưng người ta không viết hóa đơn, chứ không phải dịch vụ của người không kinh doanh nên không cho vào mẫu 04 được.Bạn đọc lại chổ này xem:tiết c điểm 2.2 Muc III phần B TT 128 .
Đồng ý với Phước Thiện . Vì bảng kê 04/GTGT chỉ dùng cho trường hợp mua hàng của người ko đăng ký kinh doanh và họ ko có hóa đơn để cung cấp.
Nhưng sao ko thấy Thiện đề ra phương hướng giải quyết của mình nhỉ???:biggrinda

K

kimyen83

Guest
21/9/06
24
0
0
bien hoa
Hóa đơn bán lẻ bạn đi mua thiếu gì,thế nếu như bd ko xuất hd,ko co mộ giấy tờ gì để chứng minh co số tiền đó,thì bạn hạch toán thế nào,cái hóa đơn bán lẻ đó là 1 chứng từ hợp lý để hạch toán bạn ah.1 cái hdbl được coi là hợp lý để tinh cp có dẩy đủ tên người bán và người mua,chư ký,và quan trọng là sếp bạn có duyệt cái phiếu chi đó ko.

K

kimyen83

Guest
21/9/06
24
0
0
bien hoa
Đâu cần bạn phải ghi la gửi fax đâu,bạn ghi mua một thứ gì đó mà số tiền ít quá ko cần phải xuất hd đỏ,nhửng chi tiết nhỏ như vậy mình nghỉ cần phải linh hoạt chứ

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
kimyen83 nói:
Đâu cần bạn phải ghi la gửi fax đâu,bạn ghi mua một thứ gì đó mà số tiền ít quá ko cần phải xuất hd đỏ,nhửng chi tiết nhỏ như vậy mình nghỉ cần phải linh hoạt chứ

Một hành động giả mạo giấy tờ, làm giả giấy tờ, không được hoan nghênh.

Không có cô nhân viên bưu điện nào từ chối xuất hóa đơn cho bạn cả, nếu có mượn ngay sổ góp ý, lần sau chắc chắn bạn sẽ có hóa đơn ngay.

Mình nghĩ đề tài này nên ngừng ở đây là vừa. Bye!

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Các bạn đi quá xa vấn đề ban đầu rồi đó. Không thể từ CP Fax quá ít, không lấy được HĐTC mà đi lòng vòng một hồi lại trở thành viết HĐBL cho 01 cp nào đó để hợp thức hóa. Các bạn nên tham khảo ý kiến của chị Xuân Thắm ở bài viết số 5.
Còn Bưu điện, họ là DNNN (nếu không phải là tư nhân làm đại lý bưu điện) thì không có lý do gì để họ từ chối phát hành HĐ cho dù chỉ có 1.000đ.

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
trời ạ ! nói họ đưa cái phiếu thu cũng được,cần quái gì mẫu hóa đơn! Còn không có thì về nói sếp, sếp sẽ cho lại lo gì!Mình vẫn hay gửi hàng qua tàu cánh ngầm,mỗi lần 20.000 nhưng đâu có hóa đơn,về xin sếp tiền thôi, sếp có nhiều khoản khác mà

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA