Chi phí sửa xe

• Thread starter nxt71
  • Ngày gửi
N

nxt71

Guest
19/9/06
7
0
0
Đà Nẵng
Mình làm cho DNTN, DN có mua 1 chiếc xe tải cũ của 1 cá nhân nên chỉ viết giấy bán xe thôi. Vì thế mình không hạch toán tăng TSCĐ ( nếu có thì cũng không trích khấu hao được nên thôi ), mục đích sử dụng của xe là vận chuyển hàng hoá như vậy chi phí sửa chữa xe có được xem là chi phí hợp lệ không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Tất nhiên là bạn được hạch toán là chi phí hợp lệ nếu các chứng từ chi phí sửa chữa là hợp pháp.
Bạn hạch toán xe vào dụng cụ để phân bổ dần vào chi phí.

K

ketoan_king

Guest
10/10/06
67
1
8
37
Quy Nhơn xì ti
nxt71 nói:
Mình làm cho DNTN, DN có mua 1 chiếc xe tải cũ của 1 cá nhân nên chỉ viết giấy bán xe thôi. Vì thế mình không hạch toán tăng TSCĐ ( nếu có thì cũng không trích khấu hao được nên thôi ), mục đích sử dụng của xe là vận chuyển hàng hoá như vậy chi phí sửa chữa xe có được xem là chi phí hợp lệ không?

ủa thế thì hạch toán vào cái gì nhỉ, mà nếu hạch toán tăng TSCD thì sao lại không trích được khấu hao hả các anh chị?:wall:

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
nxt71 nói:
Khi bạn mua mà bạn không hạch toán tăng tscd, vậy bạn hạch toán nó là cái gì.
Còn tiền sửa chữa xe trong trường hợp này không được tính vào chi phí hợp lệ đâu.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Trường hợp của bạn rắc rối ở chỗ TSCĐ loại này cần có giấy chứng nhận quyền chủ sở hữu, mà mình đoan chắc rằng mua bán không hóa đơn thì không chuyển hồ sơ rồi, vẫn tên chủ cũ. Bạn vẫn cứ ghi nhận TSCĐ và các chi phí liên quan tới xe này nhưng không được tính vào chi phí tính thuế TNDN thôi.

N

NTV

Guest
14/12/05
20
0
0
HCM
HyperVN nói:
Trường hợp của bạn rắc rối ở chỗ TSCĐ loại này cần có giấy chứng nhận quyền chủ sở hữu, mà mình đoan chắc rằng mua bán không hóa đơn thì không chuyển hồ sơ rồi, vẫn tên chủ cũ. Bạn vẫn cứ ghi nhận TSCĐ và các chi phí liên quan tới xe này nhưng không được tính vào chi phí tính thuế TNDN thôi.

Theo tôi cách làm này là đúng đấy.
:two::two::two:

H

hoabattu0901

Guest
2/3/06
73
0
6
41
Nha Trang
nxt71 nói:

Mua xe của 1 cá nhân, không làm thủ tục sang tên, không hóa đơn chứng từ chứng minh xe là thuộc sỡ hữu cty --->>về mặt thuế, bạn không được trích khấu hao đưa vào chi phí và các chi phí liên quan đến xe cũng không được hạch toán vào chi phi hợp lý (cho dù có hợp lệ).
Tuy nhiên, mục đích của việc sử dụng xe là để vận chuyển hàng hóa như bạn nói, vậy sao bạn không hợp thức để đưa vào chi phí bằng cách: "Làm hợp đồng thuê xe (họp đồng trên 6 tháng phải có công chứng)"

:biggrinda

Đ

Đỗ Hồng Nhung

Guest
21/7/06
10
0
0
40
Thanh Xuan
Khi mua xe ko có gì chứng minh nó là tài sản của doanh nghiệp thì làm sao được tính chi phí phát sinh được, bạn chỉ có cách là biến tấu đi thôi.Cách của hoabattu hay đấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA