Doanh thu năm nay hay năm sau?

• Thread starter MeCuIn
  • Ngày gửi
trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh
MeCuIn nói:
Hì em cũng hiểu nhưng mà... biết nói thế nào nhỉ, em chưa "bạo mồm" cãi với thuế lần nào cả (em mới vào nghề chưa được 3 tháng) (sếp vẫn bảo em hiền quá), mà khoản thu này kể cả em có tính cả chi phí tháng 1 vào cũng ko ăn thua gì, nếu em ko san sẻ bớt cho năm sau thì cty em phải nộp một khoản thuế gấp.... 10 lần so với khoản đã khai đầu năm. Và như thế đồng nghĩa với việc năm sau em sẽ phải làm tờ khai TNDN đầu năm với số thuế phải nộp lớn hơn con số phải nộp năm nay đó, mà thế thì... em tèo mất. Có lẽ em cũng chỉ còn cách cho sang năm sau rồi nếu họ hỏi thì bảo là: bên mua họ phải duyệt xong bản vẽ cũng như timesheet của kỹ sư thì họ mới chấp nhận thanh toán (bên em cung cấp dịch vụ thiết kế mà). Như thế là ổn anh chị nhỉ!?!
Sao lại "cãi" ! em chỉ trình bày cho các anh ấy hiểu và thông cảm cho "khó khăn" của em, à không ! của công ty em thôi mà.
Trong tờ khai tạm nộp thuế TNDN ở đầu năm có phần cho doanh nghiệp trình bày nguyên nhân tăng giảm ...., năm sau khai thuế thì ráng "vận dụng" đi nhé. Làm kế toán (đôi khi bộ phận kế toán chỉ có mình mình) thì cái đầu (chứ ko phải cái tay, chân) phải vận động liên tục, lần dần rồi thì em cũng sẽ có kinh nghiệm xử lý thôi mà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Okie, em cảm ơn các bác. Còn vấn đề khai thuế, chả là cán bộ chuyên quản cty em năm ngoái đã một lần từ chối tờ khai thuế của cty em vì số... chưa "đẹp" rồi, bảo là "tăng thêm tí nữa chứ tăng thế này hơi ít", đúng là dức đầu thật. À mà bác Trinhtrong ở Sì Gòn à, ngày xửa em cũng học ĐH ở trong đó nhưng bi giờ thì làm ở HN rồi, nhưng bạn em ở trong đó nhiều hơn ngoài này, hic.:1luvu:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
MeCuIn nói:
Có lẽ em cũng chỉ còn cách cho sang năm sau rồi nếu họ hỏi thì bảo là: bên mua họ phải duyệt xong bản vẽ cũng như timesheet của kỹ sư thì họ mới chấp nhận thanh toán (bên em cung cấp dịch vụ thiết kế mà). Như thế là ổn anh chị nhỉ!?!
Muốn vậy em phải có xác nhận bằng VB của khách hàng (có thể bằng hình thức phụ lục HD). Ko nói ko như vậy đc với thuế đâu. Họ sẽ vin vào thỏa thuận trong Hợp Đồng ban đầu để làm việc với em đấy.

D

Duc Hung

Guest
27/9/06
24
0
0
Thanh pho Bac Giang
MeCuIn nói:
Dưng mà trong Luật Thuế TNDN có ghi: "Thời điểm xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế.... Đối với dịch vụ là thời điểm dịch vụ hoàn thành hoặc xuất hoá đơn bán hàng". ==> Vậy thì em đâu có bắt buộc phải xác định doanh thu trước khi xuất hóa đơn đâu đúng không. Em vẫn nghe nói có những mâu thuẫn giữa luật thuế và luật kế toán liệu có phải là trường hợp này không nhỉ..?
Em ơi lòng vòng mà làm gì doanh thu và chi phí của năm nào thì cứ đưa vào năm ấy cho đỡ mệt, vì chuẩn mưc kế toán quy định là vậy nhưng luật thuế lại quy định theo luật thuế bởi vậy khi thanh tra dù em có chuyển doanh thu sang năm sau thì họ vẫn đưa về thời điểm xác định doanh thu lúc đó thì mệt hơn nhiều đấy.:biggthump

M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Em đọc lại hợp đồng rồi, trong đó ghi:

"Việc lập hóa đơn tính tiền phải dựa trên bản chấm công và được ký nhận bởi bên bán và được bên mua chấp nhận.
Việc lập hóa đơn tính tiền (hóa đơn tài chính do bên bán xuất) sẽ được thực hiện vào đầu mỗi tháng (tính tiền cho tháng trước đó)
Việc thanh toán sẽ được thực hiện trong vòng 30 ngày sau khi nhận được hóa đơn tính tiền"

Như vậy là ổn cả rồi nhỉ!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
MeCuIn nói:
Em đọc lại hợp đồng rồi, trong đó ghi:

"Việc lập hóa đơn tính tiền phải dựa trên bản chấm công và được ký nhận bởi bên bán và được bên mua chấp nhận.
Việc lập hóa đơn tính tiền (hóa đơn tài chính do bên bán xuất) sẽ được thực hiện vào đầu mỗi tháng (tính tiền cho tháng trước đó)
Việc thanh toán sẽ được thực hiện trong vòng 30 ngày sau khi nhận được hóa đơn tính tiền"

Như vậy là ổn cả rồi nhỉ!
Nội dung và cách thức cung cấp dịch vụ tư vấn ghi trong HD thế nào? Em có thể nói rõ đc ko?

Sửa lần cuối:
M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Đối tác của bên em là 1 cty nước ngoài có VPĐD tại VN, hợp đồng kéo dài từ giữa 2005 đến hết 2007, kỹ sư bên em sẽ làm việc cho họ với tư cách là người thiết kế nhưng hợp đồng là ký với cty em nên cty em sẽ là người hưởng tiền dịch vụ và cty em là người trả lương cho kỹ sư. Phí dịch vụ hàng tháng là... USD/ tháng và điều khoản thanh toán là như em nói ở trên.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
MeCuIn nói:
Đối tác của bên em là 1 cty nước ngoài có VPĐD tại VN, hợp đồng kéo dài từ giữa 2005 đến hết 2007, kỹ sư bên em sẽ làm việc cho họ với tư cách là người thiết kế nhưng hợp đồng là ký với cty em nên cty em sẽ là người hưởng tiền dịch vụ và cty em là người trả lương cho kỹ sư. Phí dịch vụ hàng tháng là... USD/ tháng và điều khoản thanh toán là như em nói ở trên.
Như vậy phí được tính cố định hàng tháng, ko phụ thuộc vào kết quả công việc nên doanh thu của tháng nào phải dứt điểm tháng đó. Em ko để sang năm sau được đâu, vì cuối tháng 12 thì người này đã kết thúc công việc tại tháng đó. Việc ký nhận timesheet của bên mua thì chỉ để đánh giá kết quả công việc => điều chỉnh giảm giá nếu có thôi. Còn dịch vụ cho tháng 12 thì tính đến 31/12 thì đã hoàn thành rồi.

Hợp Đồng cụ thể như vậy, em muốn biến tướng nó sang năm cũng khó.:wall:

M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Hic như vậy lại thành công cốc rồi... chời ơi....:freddy:

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Chào các bạn, thấy các bạn tranh cãi vụ này nhiều Mina cũng xin tham gia.
Sao mình không làm như ngân hàng nhỉ:
Như VCB va ICB, hàng tháng nó vẫn thường hay tính lãi tài khoản tiền gửi vào ngày 25 hàng tháng và TCB tính vào ngày 1 tháng sau nhưng đến tháng cuối thì nó lại tính vào ngày 31/12 ở tất cả 3 ngân hàng. Như vậy khỏi phải tính lo nghĩ nhiều và một giải thích duy nhất đây là tháng kết thúc năm.
Đối với các tiền điện, điện thoại, nước thường là chi phí tính dây chuyền, dùng tháng này nhưng tính chi phí cho tháng trước. Nếu như bạn muốn tháng nào tính cho tháng đó thì đó thì ở tháng 1 đầu năm bạn không được tính chi phí của năm trước vào.
Thân

M

MeCuIn

Guest
16/8/06
60
0
0
Ha Noi
Rốt cục thì... theo các anh chị em có nên.. "làm liều" ko, và sau đó thì... what will be will be.... sẽ xử sau...:wall: . Bên em được cái nộp thuế rất "ngoan" và kể cả giảm khoản này đi thì số nộp năm nay của bên em vẫn rất đẹp, chắc là sẽ làm mát dạ cán bộ thuế, hihihi:pepsi:

D

duyenngoc

Guest
19/7/06
13
0
0
39
Ha tay
trungtamthuongmai.com.vn
Thời điểm xác định Doanh thu là khi dich vụ hoàn thành. Nhưng chi phí bỏ ra la Vẫn trong tháng 12/2006? vậy co phải thuế sẽ được giảm ko? chỗ này em vẫn chưa hiểu lắm các bac giait hích hộ cái!

B

bichvanho

Guest
22/2/06
35
0
0
Hanoi
www.shopmuaban.com.vn
theo mình, bạn có thể chuyển khoản doanh thu đo sang năm sau, khi nào xuất hóa đơn thi xác định doanh thu, chứ nhiều trường hơpự doanh thu tháng 2 , nhưng đến tận tháng 5 mới có thể hoàn tất thủ tục, xuất hóa đơn thanh toán, vì vậy bạn làm sao xác định đựoc trước doanh thu tháng 2, tốt nhất là khi nào xuất hóa đơn, thì xác định doanh thu. Công ty mình cũng làm vậy đấy. Chỉ cần khi quyết toán thuế, bạn giải thích hợp lý là oki

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA