Xuất hóa đơn GTGT không có dấu tròn ????

• Thread starter HuyenLy
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
xuantham nói:
khi bên mua không phát hiên (hoặc không biết thì coi như ôm show)
Ở đâu có qui định là khỏan phạt này DN có quyền đòi lại bên mua khg?
hêhê, nếu em trả lời theo cách "biện luận" của TuanAnh200874 thì chị đã quên mất "chỉ tiêu" dưới cùng trên mỗi liên hóa đơn là "Cần kiểm tra đối chiếu khi lập, giao, nhận hóa đơn" :biggthump do đó lỗi nhận hóa đơn mà không chịu kiểm tra đối chiếu bên mua ráng chịu đúng không chị nhể.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi Xuantham
1. Như vậy viêc lập hóa đơn thiếu chỉ tiêu là lỗi của bên bán, và lỗi này khi trên liên 2 có thể hiên, nhưng liên 1 &3 tại DN đầy đủ thì làm sao thuế phạt đươc?
Khi viết hóa đơn phải lót giấy thang,nhưng liên 1và 3 giống nhau,liên 2 khác thì do bên bán viết có vấn đề hoặc bên mua tự sửa trên liên 2.Cơ quan thuế phạt tội chênh lệch giữa các liên.
2. Trong trường hơp trên, bên bán lâp hóa đơn thiếu chữ ký,hoặc thiếu tên, thiếu dấu tròn (đv DN phải có dấu mộc tròn) thi rõ ràng lỗi này thuôc về bên bán, thế nhưng thiệt hại cho bên mua rất nhiều. Không đươc khấu trừ TGTGT
Như vây coi như khi bên mua không phát hiên (hoặc không biết thì coi như ôm show)
Chính xác là như thế đấy chị.
Ở đâu có qui định là khỏan phạt này DN có quyền đòi lại bên mua khg?
Câu này không hiểu chị muốn nói gì?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Gửi bác TuanAnh200874 (hay là bác... ý nhỉ???):

Bác tô đỏ nhiều quá! Em đến toét mắt. Nói cho đúng thì bác toàn tự suy ra thôi, nào là phải đầy đủ chỉ tiêu.... này nọ. Nhưng bài số 17, em đã trích dẫn dành dành hướng dẫn của Bộ tài chính trên Thông tư 120/2002/TT-BTC phải đóng dấu tròn, dấu tên - địa chỉ - mã số thuế của DN lên liên nào rồi mà. Dẫn lại thì lại bảo câu kéo bài, em ứ muốn thế nhưng cực chẳng đã... Xin phép cả nhà cho em làm bằng chứng nhá!

Trường hợp mẫu hoá đơn có chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị ký duyệt thì không nhất thiết thủ trưởng đơn vị phải ký duyệt mà có thể uỷ quyền cho người bán hàng ký, ghi rõ họ, tên khi lập và giao hoá đơn cho khách hàng. Việc uỷ quyền người ký duyệt hoá đơn bán hàng phải có quyết định của thủ trưởng đơn vị và hoá đơn này phải được đóng dấu của tổ chức, cá nhân vào góc trên, bên trái của liên 2 hoá đơn.

Hoá đơn hợp pháp cần có đủ các điều kiện sau:
- Sử dụng hoá đơn do Bộ Tài chính phát hành phải ghi (đóng dấu), tên, địa chỉ, mã số thuế trên liên 2 (liên giao cho khách hàng) của từng số hoá đơn ngay tại cơ quan Thuế.

Điểm xuyết một ít đỏ cho nó đẹp, bác nhỉ!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nguyen Phuoc Thien nói:
Khi viết hóa đơn phải lót giấy thang,nhưng liên 1và 3 giống nhau,liên 2 khác thì do bên bán viết có vấn đề hoặc bên mua tự sửa trên liên 2.Cơ quan thuế phạt tội chênh lệch giữa các liên.

Câu này không hiểu chị muốn nói gì?

1. Nhưng cái viêc ký tên, ghi tên và đóng dấu lại không dùng giấy than mới nói. à khi đóng dấu treo rồi thì các bác nhà ta lại cứ vô tư ký tên và côp cái tên vào, nhung lại không cộp dấu vào chủ ký thủ trưởng. Hic! Khổ thân kế tóan.
2. Nhưng phạt ai? Đâu có cơ sở nào để xác định tội của ai đâu. Cơ quan thuế đâu có mặt ở hiên truờng lúc sửa hóa dơn đâu?! Mà có khi cũng hcả phải do chủ DN bên mua, mà là do nguờii đi mua hàng cho cty súa.

3. Câu đó chị hỏi coi có nơi nào ngta linh động vụ thiệt hai này không ấy mà

Sửa lần cuối:
thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nguyen Phuoc Thien nói:
Oài, bác cứ trả lời sau khi đọc ... chưa kỹ. Trong trường hợp này (ví dụ liên 2 thiếu chữ ký, liên 1 & 3 lại có chữ ký) thì giữa các liên hóa đơn đâu có chênh lệch

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
xuantham nói:
Nhưng phạt ai? Đâu có cơ sở nào để xác định tội của ai đâu. Cơ quan thuế đâu có mặt ở hiên truờng lúc sửa hóa dơn đâu?! Mà có khi cũng chả phải do chủ DN bên mua, mà là do nguời đi mua hàng cho cty sửa.
Hic, chị ơi, nếu các liên khác nhau mà không có dấu hiệu cạo sửa thì là do người lập hóa đơn cố tình. Nếu các liên khác nhau mà liên 2 có dấu cạo sửa thì là do bên mua cố tình. Bên mua ở đây chỉ chung cả người đi mua, kế toán bên mua (DN bên mua). Tóm lại thì người bị phạt sẽ là DN, con dại cái mang mà chị. Còn nếu bị phạt mà không tâm phục thì có thể khiếu nại để xem xét lại lỗi thuộc về bên nào cho đến khi khẩu cũng phục thôi chứ sao bi giờ.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
OldNTV nói:
Hic, chị ơi, nếu các liên khác nhau mà không có dấu hiệu cạo sửa thì là do người lập hóa đơn cố tình. Nếu các liên khác nhau mà liên 2 có dấu cạo sửa thì là do bên mua cố tình. Bên mua ở đây chỉ chung cả người đi mua, kế toán bên mua (DN bên mua). Tóm lại thì người bị phạt sẽ là DN, con dại cái mang mà chị. Còn nếu bị phạt mà không tâm phục thì có thể khiếu nại để xem xét lại lỗi thuộc về bên nào cho đến khi khẩu cũng phục thôi chứ sao bi giờ.
Làm sao xác định là bên mua cố tình đươc, bên bán muốn trốn thuế cũng có thể gi giả đầu ra đươc bằng cách này.Ho viết hóa đơn xong,tẩy xóa và viết lại trên liên 2 và giao cho khách hàng, nếu sui ho bị khách hàng phát hiện trả lại ngay thì lập bb hủy. Còn không thì xong phi vụ, bên mua gánh họa.

Hic. Và một trong những yêu cầu của DN được đưa ra để hạn chế trường hợp này là yêu cầu bên bán đưa photo báo cáo thuế của hóa đơn này. Nhưng sẽ có DN như thế nào mới chấp nhân?
Không ai lại đưa hết thông tin đối nơi mình mua hàng và chi tiết đầu vào của mình cho người ngòai tất tần tât vây đâu.

Hic. Tại sao thuế mình không có hệ thống kiểm tra thong tin trên hóađơn đã được báo cáo thuế. Dữ liệu hàng tháng DN đã báo cáo, internet có sẳn, chỉ cần 1 lênh lọc là đã có thể kiểm tra đươc hóa đơn đó đã đươc báo cáo thế nào. Bên bán và mua, hoắc bất cứ ai quan tâm về hóa đơn nào có thể vào mà search. Mỗi nôi dung trên bảng kê có 2 cột phản ánh nội dung ở đây đã đươc bên mua và bên bán kê khai như thế nào. Nếu bên mua để hóa đơn dến vài tháng sau mới kê khai đầu vào thì bên bán cần luu ý cái hóa đơn này và khach mua hàng của hóa đơn này.

Hic hic! Đây chỉ là ý tưỡng, mong rằng các bác thuế có thẩm quyền đoc đươc:eek:know:

Ủa! Miên mang suy nghỉ mà quên đi cái topic này chỉ nói đến viêc thiếu dấu, tên và chữ ký trên hóa đơn chứ không nói đến thông tin bị sửa

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
OldNTV nói:
Oài, bác cứ trả lời sau khi đọc ... chưa kỹ. Trong trường hợp này (ví dụ liên 2 thiếu chữ ký, liên 1 & 3 lại có chữ ký) thì giữa các liên hóa đơn đâu có chênh lệch
Các bác đưa ra nhiều giả thuyết nó có vẽ không thực tế tí nào.
1/ Hóa đơn liên 1 và 3 thì ký còn liên 2 thì không.Cái này nên xem lại kế toán DN và cả thủ trưởng đơn vị( cả 2 đều có vấn đề...)
2/ Khi nhận hóa đơn không có chữ ký mà bên mua không phát hiện ra thì cũng xem lại nhân viên và cũng có vấn đề... luôn.
Có xãy ra trường hợp này thì bị phạt thì có oan tí nào đâu phải không các bác?

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Nguyen Phuoc Thien nói:
1/ Hóa đơn liên 1 và 3 thì ký còn liên 2 thì không.Cái này nên xem lại kế toán DN và cả thủ trưởng đơn vị( cả 2 đều có vấn đề...)
Hic, vậy là em bị có vấn đề thật rồi. Vì nhiều khi viết liên tù tỳ 10 cái hóa đơn liên tục, mà vội quá nên có cái em ký sót.Còn liên 1,3 thì sau đó nhìn thấy chưa ký nên ký vào.
Nói như anh Thiện vậy chắc cái đầu em có vấn đề thật rồi!Hỏng biết có bị sếp đuổi việc không nữa.Hichic

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
xuantham nói:
Làm sao xác định là bên mua cố tình đươc, bên bán muốn trốn thuế cũng có thể gi giả đầu ra đươc bằng cách này.Ho viết hóa đơn xong,tẩy xóa và viết lại trên liên 2 và giao cho khách hàng, nếu sui ho bị khách hàng phát hiện trả lại ngay thì lập bb hủy. Còn không thì xong phi vụ, bên mua gánh họa.
Đúng thế đó chị, như em và bác Thiện đã nói ở trên, nếu người mua khi nhận hóa đơn mà không chú ý hóa đơn bị cạo sửa thì ráng ôm show thôi chị ạ.

xuantham nói:
Hic. Tại sao thuế mình không có hệ thống kiểm tra thong tin trên hóađơn đã được báo cáo thuế. Dữ liệu hàng tháng DN đã báo cáo, internet có sẳn, chỉ cần 1 lênh lọc là đã có thể kiểm tra đươc hóa đơn đó đã đươc báo cáo thế nào. Bên bán và mua, hoắc bất cứ ai quan tâm về hóa đơn nào có thể vào mà search.
Hic hic! Đây chỉ là ý tưỡng, mong rằng các bác thuế có thẩm quyền đoc đươc
1. Hệ thống của cơ quan thuế hiện nay theo em thì mới chỉ quản lý được số kê khai và nộp thuế thôi chị ạ, không quản được chi tiết hết từng số hóa đơn đã sử dụng do cơ quan thuế không đủ sức ngồi nhập liệu từng hóa đơn lên database để mà cả nước chỉ việc ngồi search trừ khi hệ thống thuế phát triển đến giai đoạn mà DN kê khai thuế bằng file và chỉ việc ngồi tại DN và upload.

2. Có thể Tổng cục thuế, Bộ tài chính và Chính phủ cũng muốn lắm nhưng hạ tầng cơ sở viễn thông hiện nay chưa cho phép làm điều đó trên toàn quốc.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nguyen Phuoc Thien nói:
2/ Khi nhận hóa đơn không có chữ ký mà bên mua không phát hiện ra thì cũng xem lại nhân viên và cũng có vấn đề... luôn.
Nhat Dieu nói:
Hic, vậy là em bị có vấn đề thật rồi. Vì nhiều khi viết liên tù tỳ 10 cái hóa đơn liên tục, mà vội quá nên có cái em ký sót.Còn liên 1,3 thì sau đó nhìn thấy chưa ký nên ký vào.
Nói như anh Thiện vậy chắc cái đầu em có vấn đề thật rồi!Hỏng biết có bị sếp đuổi việc không nữa.Hichic
Đó bác Thiện thấy chưa, việc sơ xuất hoặc sai xót là chuyện không hiếm đâu (con người không phải là thánh bác nhỉ). Thực tế mình gặp hoài nữa là khác, hehe...

Và tất nhiên, bị phạt vì điều đó hoàn toàn không oan tí nào, ngậm ngùi cắn lưỡi một mình thui bác ạ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nguyen Phuoc Thien nói:

Không ai có vấn đề cả. nhưng đơn giản là em 2 đã ra đi rồi, đương sự chỉ còn quản lý em 1 và em 3. Vào một ngày đẹp trời nào đó, kế toán hoăc sếp nào đó soất xét lại hóa đơn, và thấy rằng chưa ký tên, chưa ghi tên, hoăc chưa đóng đấu. Thế là: này ký này, dấ này- cộp vào này. Ồ bộ hóa đơn hòan chỉnh.
Còn em 2 đã ra đi, hên sui. lỡ mà mấy em kế tóan chăm sóc khg kỹ càng thì.... ai nhân nấy chịu

T

TuanAnh200874

Guest
16/11/06
12
0
0
49
Bình Dương
Nguyen Phuoc Thien nói:
Lương Tuấn Anh ơi là Lương Tuấn Anh lâu lắm hôm nay lại có diệp tranh luận lại đây!
Tớ không phải họ LƯƠNG :biggrin:
Nguyen Phuoc Thien nói:
Nếu bắt buộc đóng dấu cả 3 liên, thế đối với trường hợp không có dấu thì sao đây,sao Nghị định không qui định trừ trường hợp không có dấu.
Nghị định không ghi rõ thì đề nghị xem Thông tư, nếu Thông tư vẫn không rõ thì xem công văn hướng dẫn :thanx:
Nguyen Phuoc Thien nói:
Là hộ KD kê khai thuế theo PP khấu trừ vẫn ký vào chổ thủ trưởng và làm gì có dấu nên cũng hợp pháp đấy chứ.
Hộ KD không có dấu tròn vì họ không phải là pháp nhân nên họ được đóng dấu vuông với tên DN, địa chỉ và MST :boldred:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
A

AiThy

Guest
19/10/06
99
0
0
Tp.HCM
tho moc nói:
Bạn cứ mang mấy tờ ko đóng dấu lên thuế mà xem... họ đưa cho bạn văn bản.:biggrin:
:dzo:
Eo ơi! tho moc ác quá, muốn bạn ấy bị sếp đuổi việc vì làm cho Dn bị phạt ah! Hihi:flower1:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi:Tuấn Anh
Nghị định không ghi rõ thì đề nghị xem Thông tư, nếu Thông tư vẫn không rõ thì xem công văn hướng dẫn
He.he..Nghị định không có ,Thông tư cũng không thì văn bản hướng dẫn cái gì nào,hay tự nghĩ ra để hướng dẫn đây.
Bạn nên nhớ thế này,khi có một qui định bắt buộc nào đó thì thường kèm theo biện pháp chế tài là xử phạt...khi không thực hiện cái qui định đó.

P/S:Có vào Miền nam thì thông báo cho anh em một tiếng để đón tiếp chứ sao làm thinh như thế? hì...hì...

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Okie
Tôi đồng ý cái dấu tròn không phải chỉ tiêu ghi trên hóa đơn
thực ra cái dấu nó đựoc phản ánh trên tên DN, địa chỉ và MST rồi
(còn 1 chỉ tiêu là hình thức thanh toán)
Vậy cái dấu mang ý nghĩa gì?
Nó mang ý nghĩa là thủ trưởng (người cao nhất) chấp nhận bán
Do đó xuất hiện con dấu và chữ ký( cả của người được ủy quyền, thừa lệnh,...) của ông ta
Nhưng cái thời buổi vàng thau lẫn lộn này
Chữ ký cũng làm giả được, con dấu thì cũng chỉ cần 1 củ khoai lang
Thế nên cái mà cán bộ thuế quan tâm chính là bản chất của cái hóa đơn
có phản ánh đúng giá trị mua bán và thuế giữa bạn và khách hàng hay không
Còn ông thuế nào chỉ nhăm nhe bắt mấy cái dấu cái chỉ tiêu là bắt bò
chứng tỏ trình độ rất kém không đáng khâm phục
Theo tôi sai sót là đương nhiên có thể bỏ qua được, gian lận mới là đáng nói
Nếu các bạn bị thanh tra thuế hãy nói thẳng quan điểm trên với họ
Tôi nghĩ có phạt bạn họ cũng phải suy nghĩ lại

H

haitrungkim_hn

Guest
19/7/06
43
0
6
42
Hà Nội
Nguyen Tu Anh nói:
Nhưng khi mua hóa đơn, cán bộ thuế kiểm tra quyển hóa đơn cũ mới khiếp, cứ nằng nặc đòi xem dấu trên liên tím của các số hóa đơn.
Em đi mua hóa đơn ở 3 chi cục Thuế: Từ Liêm - Ba Đình - Cầu Giấy, chưa gặp trường hợp như chị nói. hi. hi:biggrin:

Phan Thị LệDung

Phan Thị LệDung

Cao cấp
23/8/06
284
3
18
Thành phố Quy Nhơn
Cty TNHH xuất hóa đơn với tên 1 cửa hàng là " Thiết bi Vp 47" thì có vấn đề gì ko?

Vừa rồi em có đến CTy TNHH Bảo Châu sạc mực cho cái máy in. Lúc tính tiền xong, em hỏi hóa đơn thì nhân viên cty này ko muốn viết hoá đơn cho em . Họ bảo, mực sạc, họ ko có hóa đơn đầu vào, Bây giờ muốn viết thì em phải đóng thêm tiền thuế....sau 1 lúc trao đổi, họ viết cho em cái hóa đơn thông thường, trên chổ tên người bán lại đóng con dấu vuông với tên người bán là "thiết bị VP 47", mã số thuế ko phải là mã số thuế của Cty TNHH Bảo Châu. Cũng chẳng có con dấu tron nào.Em thắc mắc lắm. tại sao 1 nơi lại đăng ký 2 loại hình DN để làm gì cho tốn tiền nộp thuế DN.Hay là hóa đơn này có vấn đề? hay họ tự ý làm con dấu đóng vào. Vì họ "viết hóa đơn cũng dễ dàng lắm, viết sai địa chỉ bên em là 128 rồi gạch bỏ, viết bên cạnh là 124" chứ ko hủy rồi viết lại.
Mà em có phải lo lắng cho cái hóa đơn này ko? giả sử nó là hóa đơn giả thì cơ quan thuế có "hỏi thăm" em ko?
Mong các anh chị góp ý.:flower:

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Phan Thị LệDung nói:
Vừa rồi em có đến CTy TNHH Bảo Châu sạc mực cho cái máy in. Lúc tính tiền xong, em hỏi hóa đơn thì nhân viên cty này ko muốn viết hoá đơn cho em . Họ bảo, mực sạc, họ ko có hóa đơn đầu vào, Bây giờ muốn viết thì em phải đóng thêm tiền thuế....sau 1 lúc trao đổi, họ viết cho em cái hóa đơn thông thường, trên chổ tên người bán lại đóng con dấu vuông với tên người bán là "thiết bị VP 47", mã số thuế ko phải là mã số thuế của Cty TNHH Bảo Châu. Cũng chẳng có con dấu tron nào.Em thắc mắc lắm. tại sao 1 nơi lại đăng ký 2 loại hình DN để làm gì cho tốn tiền nộp thuế DN.Hay là hóa đơn này có vấn đề? hay họ tự ý làm con dấu đóng vào. Vì họ "viết hóa đơn cũng dễ dàng lắm, viết sai địa chỉ bên em là 128 rồi gạch bỏ, viết bên cạnh là 124" chứ ko hủy rồi viết lại.
Mà em có phải lo lắng cho cái hóa đơn này ko? giả sử nó là hóa đơn giả thì cơ quan thuế có "hỏi thăm" em ko?
Mong các anh chị góp ý.:flower:
Có thể là họ nhập mực ấy vào là hàng trôi nổi trên thị trường nên không có hóa đơn đầu vào, vậy mới không viết hóa đơn cho bạn đầu ra.
Bạn yêu cầu hóa đơn nên có thể người ta nhờ 1 cơ sở nào đó viết cho bạn.Còn nếu là hóa đơn giả thì không những cơ quan thuế hỏi thăm mà còn cả công an hỏi thăm bạn đấy, để biết được nó từ đâu ra.
Để giải quyết vấn đề này cho bạn yên tâm, bạn nên cầm cái hóa đơn đó đến phòng thanh tra Cục thuế Tỉnh Bình định trình bày giống bạn nêu trên W ấy,khi ấy mọi chuyện sẽ sáng tỏ.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Phan Thị LệDung nói:
Đó là bài học cho bạn trong khi đi mua hàng hóa dịch vụ, nên hỏi kỹ là giá bán đã bao gồm VAT chưa trước khi quyết định mua dịch vụ.

Nếu giả sử bạn làm căng với họ, quyết không trả tiền nếu không xuất hóa đơn GTGT đàng hoàng xem ai sẽ thua ai, tất nhiên họ sẽ phải thua bạn và tìm mọi cách giải quyết cho êm nếu họ không muốn bị bạn đưa ra "ánh sáng"

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA