Thuế suất thuế GTGT của trứng gà

• Thread starter sami
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nguyen Phuoc Thien nói:
(Trích Thông tư 120/2003/TT-BTC
Hàng hóa, dịch vụ sau đây không thuộc diện chịu thuế GTGT:
2- Sản phẩm là giống vật nuôi, giống cây trồng, như: trứng giống, con giống, cây giống, hạt giống, tinh dịch, phôi, vật liệu di truyền ở các khâu nuôi trồng, nhập khẩu và kinh doanh thương mại. Sản phẩm giống vật nuôi, cây trồng thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT là sản phẩm do các cơ sở nhập khẩu, kinh doanh thương mại có giấy đăng ký kinh doanh giống vật nuôi, cây trồng do cơ quan quản lý nhà nước cấp. Đối với sản phẩm là giống vật nuôi, cây trồng thuộc loại nhà nước ban hành tiêu chuẩn, chất lượng phải đáp ứng các điều kiện do nhà nước quy định.
Công ty đăng ký kinh doanh là giống vật nuôi, cây trồng do cơ quan quản lý nhà nước cấp thì sẽ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

Hic hic, 2 đoạn trên hoàn toàn khác nhau bạn ạ. Đoạn đầu là theo đối tượgn hàng hóa (kèm theo điều kiện là cty có đky kd giống vật nuôi cây trồng mới đc ":p ko chịu thuế :p"

Đoạn sau là phân biệt theo đối tượng kinh doanh (chủ thể kinh doanh). Bạn nói thế mình lại tưởng có quy định nào mới chứ:wall: Còn cái đoạn đầu chị TA đã nêu còn j, nhưng rốt cục cũng ko ra...đáp án.

NPT nói:
sami nhầm rồi hay sao chứ? Cty CP mà sao lại có hóa đơn tính thuế theo PP trực tiếp.
Anh Sami có thể attach cái hóa đơn đó lên đây đc ko? Chứ thế này cứ giống thầy bói xem voi quá!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi:lannhu
Hic hic, 2 đoạn trên hoàn toàn khác nhau bạn ạ. Đoạn đầu là theo đối tượgn hàng hóa (kèm theo điều kiện là cty có đky kd giống vật nuôi cây trồng mới đc ":p ko chịu thuế :p"
Đoạn sau là phân biệt theo đối tượng kinh doanh (chủ thể kinh doanh). Bạn nói thế mình lại tưởng có quy định nào mới chứ Còn cái đoạn đầu chị TA đã nêu còn j, nhưng rốt cục cũng ko ra...đáp án.
Hơ hơ .Bạn lý luận quá nhỉ?Tớ chịu thôi!

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Anh Sami có thể attach cái hóa đơn đó lên đây đc ko? Chứ thế này cứ giống thầy bói xem voi quá!!
Bởi: sami
Sao nhầm được chứ Thiện ơi :D! Sami nhìn vào tờ hóa đơn không thấy thuế đâu mới gọi cho họ mà! Hùng hồn nói trứng em là hóa đơn ko có thuế mà. Rồi, cám ơn cả nhà, có gì để đánh nó 1 trận.
Nếu đúng có hóa đơn trực tiếp,mình xin chịu phạt.Hẹn gặp nhau SN WKT nhé 2bạn,hehe...còn không có thì cũng bị phạt đấy!

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nguyen Phuoc Thien nói:
Hơ hơ .Bạn lý luận quá nhỉ?Tớ chịu thôi!
Ko phải là lý luận, mà khi đề cập đến các quy định của pháp luật bạn nên nêu rõ ràng chính xác, đặc biệt là cách sử dụng từ ngữ khoa học để tránh hiểu nhầm (như TH của anh Sami ở đây). :thanx:

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Đây, xin mời chiêm ngưỡng ạ

Đính kèm

• Scanned at 24-10-2006 13-49 PM (2).jpg
    Scanned at 24-10-2006 13-49 PM (2).jpg
    78.6 KB · Lượt xem: 73
T

tiểu_nhị_lang

Guest
Thứ nhất:
-Xin khẳng định là Sami mua trứng để ăn
thỉ dù có đực cái đều không phải là trứng giống,
phải chịu thúê
Thứ 2:
- Nguyên tắc: nếu bên CP VN có kê khai nộp thuế đầu ra cho Nhà nước
thì bên Sami mới được khấu trừ đầu vào
Chắc chắn bên đó trốn thuế rồi
nên bên Sami không thể đòi công lý ở Nhà nước được.
Thứ ba:
- phải nói kế toán của CP VN sống chung với gà lâu quá
nên lần sau anh yêu cầu họ xuất HĐ GTGT thôi

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Tại sao anh sami cứ đòi phải có thuế mới chịu thế nhỉ. Cty họ làm thế nào thì makeno, hóa đơn xuất cho anh ko có thuế thì anh ko phải đóng thêm cho họ tiền thuế. Với lại họ lập luận với anh là anh mua trứng giống --> OK ?, để làm gì thì cũng mặc kệ anh, miễn là họ bán trứng giống và thuộc diện không chịu thuế và họ cũng chẳng sai gì về mặc pháp luật thuế.
He he.

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Sao ku đen này ấy thế nhỉ? Nếu cái hóa đơn đó có thuế vào, đương nhiên số tiền thuế sẽ được anh lấy lại (ko tăng giá đâu nhá) => giá vốn hàng thấp hơn chứ? Còn nếu nó lách luật ghi là trứng giống thì khác gì làm khó cho anh, vì anh đâu có đăng ký ấp gà đâu, chỉ măm thui. Hic, thuế nó lại ko cho anh tính chi phí trứng giống thì bỏ mạng.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Pó tay với cái hóa đơn này. Em chịu!!!

Có lẽ anh nên điều tra kỹ về DN này kẻo chi phí còn ko đc tính vào CPHL.

Em có search trên dpi ==>> ko thấy nó. Tra MST cũng ko có nốt, hic hic

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
lannhu nói:
Ko phải là lý luận, mà khi đề cập đến các quy định của pháp luật bạn nên nêu rõ ràng chính xác, đặc biệt là cách sử dụng từ ngữ khoa học để tránh hiểu nhầm (như TH của anh Sami ở đây). :thanx:
Gớm.Em biết rồi ạ!con nhà luật có khác.
(giả sử có VB quy định trên: chỉ đc miễn thuế đối với cty có đky kd giống vật nuôi-cây trồng).
Thế câu này dùng từ chính xác và khoa học.hehe...........
Bởi:sami
Đây, xin mời chiêm ngưỡng ạ
hihi ....hóa đơn này là hóa đơn GTGT nhé!

Sửa lần cuối:
Thien Thanh_

Thien Thanh_

Trần Lạc Nhi
24/3/06
459
0
18
Miền Trung
tiểu_nhị_lang nói:
Thứ nhất:
-Xin khẳng định là Sami mua trứng để ăn
thỉ dù có đực cái đều không phải là trứng giống,
phải chịu thúê
Thứ 2:
- Nguyên tắc: nếu bên CP VN có kê khai nộp thuế đầu ra cho Nhà nước
thì bên Sami mới được khấu trừ đầu vào
Chắc chắn bên đó trốn thuế rồi
nên bên Sami không thể đòi công lý ở Nhà nước được.
Thứ ba:
- phải nói kế toán của CP VN sống chung với gà lâu quá
nên lần sau anh yêu cầu họ xuất HĐ GTGT thôi
Thứ 4:
Lannhu nói:
Để đòi lại công bằng :p, anh nên tìm DN nào người ta dùng hóa đơn VAT í(ghi đúng thuế suất).:flower:
Sami nói:
Nếu cái hóa đơn đó có thuế vào, đương nhiên số tiền thuế sẽ được anh lấy lại (ko tăng giá đâu nhá)
Nếu có thuế thì giá mới sẽ = giá cũ * (1+thuế suất) anh nhá!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Ha ha! Sami làm ọi người đi 1 vòng lớn rồi post lên cái hóa đơn GTGT trong đó dòng thuế suất bỏ trống. Nếu mà post lên từ đầu thì không có gì bàn cải.Ha ha ha ha

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nguyen Phuoc Thien nói:
(giả sử có VB quy định trên: chỉ đc miễn thuế đối với cty có đky kd giống vật nuôi-cây trồng).

Thế câu này dùng từ chính xác và khoa học.hehe...........
Đã viết ẩu thì chớ mà còn đọc ko kỹ.:1nono: Tớ định thôi nhưng phân tích ra đây để lần sau bạn viết và đọc bài người khác kỹ hơn, tránh tranh luận lòng vòng mà vẫn ko giải quyết đc vấn đề j.:error:

-Đối tượng là hàng hóa, dịch vụ ==>> ko chịu thuế và chịu thuế
-Đối tượng là chủ thể kinh doanh ==>> miễn giảm thuế

Mà ng ta chỉ có miễn giảm thuế TNDN thôi, đằng này bạn lại nói về chủ thể kd và VAT nên mình mới hỏi bạn có VB nào quy định "cty kd giống vật nuôi cây trồng thì thuộc đối tượng ko chịu thuế VAT?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi: lannhu
Mà ng ta chỉ có miễn giảm thuế TNDN thôi, đằng này bạn lại nói về chủ thể kd và VAT nên mình mới hỏi bạn có VB nào quy định "cty kd giống vật nuôi cây trồng thì thuộc đối tượng ko chịu thuế VAT?
Thế câu này ai viết nhỉ? Không biết có ẩu không nữa,hi..hi..cái chữ đỏ in đậm ấy.

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nguyen Phuoc Thien nói:
Thế câu này ai viết nhỉ? Không biết có ẩu không nữa,hi..hi..cái chữ đỏ in đậm ấy.
Vâng! Em xin sửa là thuế GTGT ạ!! Bạn tiến bộ nhanh đấy!!! :p

H

hoacogu

Guest
20/9/06
4
0
0
39
SG
Nguyên văn bởi NPT
Công ty đăng ký kinh doanh là giống vật nuôi, cây trồng do cơ quan quản lý nhà nước cấp thì sẽ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.
Anh này nói ẩu đã đành.
Điều này đc quy định ở VB vậy bạn?
Anh này cố tình không hiểu,bắt lý chơi==>chuyện nhỏ hóa thành to, có nên chăng như thế không các bạn nhỉ?
bởi Nguyen Phuoc Thien
anh này lại bắt lý tiếp. Cuối cùng cái vụ trứng gà đi về đâu không biết nữa,chẳng đâu vào đâu.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hoacogu nói:
Anh này nói ẩu đã đành.

Anh này cố tình không hiểu,bắt lý chơi==>chuyện nhỏ hóa thành to, có nên chăng như thế không các bạn nhỉ?

anh này lại bắt lý tiếp. Cuối cùng cái vụ trứng gà đi về đâu không biết nữa,chẳng đâu vào đâu.
Thế bạn có nên nói thế này ko nhỉ? Comment người khác mà ko đề cập j đến trứng gà ==>> lại càng chẳng đâu vào đâu.:freddy: :freddy:

hoacogu nói:
Điều này đc quy định ở VB vậy bạn?

Bạn ko hiểu ý người khác thì cũng ko nên phán đoán chủ quan và phiến diện như thế chứ? :freddy: Mình hỏi vậy là do mình ko biết thật. Vì cứ ngỡ NPT dùng câu chữ ko chính xác thôi và ý thì vẫn là "cty kd giống vậy nuôi cây trồng được miễn giảm thuế", ai dè ý tác giả lại khác.:wall:

Xin nói thêm với bạn, theo ý mình ấy: đối với 1 vấn đề mới, bạn biết nhưng chưa chắc chắn, bạn nên đặt câu hỏi chứ ko nên là 1 câu khẳng định chủ quan.:eek:know:

Sửa lần cuối:
dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
hªhhe! nhờ anh sami mới được thấy cái hóa đơn của cty cũ(chính xác là cty này là cty Thái Lan, vào văn phòng của nó sẽ thấy cái ảnh quốc vương Thái lan to tổ bố luôn, ở đà nẵng văn phòng nó đặt cạnh bánh mì đồng tiến đường Hải phòng ,làm việc ở đó mệt bà cố, một ngày làm việc 12h, lương cũng khá) về chuyện thuế suất vat theo em ,rõ ràng hóa đơn này là hóa đơn không có vat, như vậy anh kê khai đầu vào không có thuế, còn chuyện nếu trứng gà thuộc diện chịu thuế nhưng công ty đấy không tính vat thì là nó lách luật nếu thuế làm việc thì sẽ làm việc với bọn nó, anh là người mua hàng , anh không chịu trách nhiệm.MAKENO đi anh sami ạ

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
dangkhoaquan nói:
hªhhe! nhờ anh sami mới được thấy cái hóa đơn của cty cũ(chính xác là cty này là cty Thái Lan, vào văn phòng của nó sẽ thấy cái ảnh quốc vương Thái lan to tổ bố luôn, ở đà nẵng văn phòng nó đặt cạnh bánh mì đồng tiến đường Hải phòng ,làm việc ở đó mệt bà cố, một ngày làm việc 12h, lương cũng khá) về chuyện thuế suất vat theo em ,rõ ràng hóa đơn này là hóa đơn không có vat, như vậy anh kê khai đầu vào không có thuế, còn chuyện nếu trứng gà thuộc diện chịu thuế nhưng công ty đấy không tính vat thì là nó lách luật nếu thuế làm việc thì sẽ làm việc với bọn nó, anh là người mua hàng , anh không chịu trách nhiệm.MAKENO đi anh sami ạ
Em không hiểu vấn đề của anh Sami rồi. Anh ấy làm nhà hàng ăn uống xuất hóa đơn đầu ra với thuế suất là 10%. Nếu như anh mua hóa đơn vào trực tiếp thì tiền thuế đã có trong đó, giá vốn đội lên hơn nên anh ấy sẽ không có được lợi nhuận nhiều. Nhất là khách hàng giờ ai cũng đòi hóa đơn khi ăn uống chứ không như thành viên WKT mình đi nhậu đâu. hehe

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.