Thuế suất thuế GTGT của trứng gà

• Thread starter sami
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Công ty mình có mua trứng gà của cty CP, nhận đc 1 tờ hóa đơn đặc thù và không hề có thuế suất! Hỏi các đồng chí kế toán được trả lời là "trứng em không có thuế anh ạ". Mình hơi ngạc nhiên, tìm toàn từ trứng trên website của Thuế xem có văn bản nào hướng dẫn thì thấy là không. Có ai hướng dẫn hay giải thích cho mình được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu sản phẩm đó là trứng giống của cơ sở kinh doanh thương mại có giấy đăng ký kinh doanh giống vật nuôi, cây trồng do cơ quan quản lý nhà nước cấp thì sẽ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

Nếu sản phẩm đó là trứng - sản phẩm của chăn nuôi - thì sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 5%.

Có thể, công ty đó đã lập luận là bán "trứng giống" nên mới xuất hóa đơn không có thuế GTGT.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Trả lời như Tú Anh là đúng rồi đó S ạ, Nếu trứng để làm giống thì thuế suất thuế GTGT là 0%, các loại khác thì là 5%, còn nếu trứng đã làm chín hoặc lòng đỏ trứng sấy khô là 10%.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nguyen Tu Anh nói:
Có thể, công ty đó đã lập luận là bán "trứng giống" nên mới xuất hóa đơn không có thuế GTGT.
Hic, giá cả 2 loại này chắc là khác nhau xa. Nên nhìn đơn giá trên hóa đơn thì sẽ bít ngay trứng hay trứng giống muh chị?:wall:

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Ặc, công ty sami mua trứng giống làm gì chứ? Nội dung ghi: Trứng gà, 1.490 VND 1 trái (giá này làm sao mà là giống đc). Mình chỉ băn khoăn một điều: Cty C.P là 1 cty của Thái lan chuyên nuôi gà và heo lấy thịt, trứng và giống, chế biến thức ăn gia súc, thủy hải sản khá lớn đấy nhé.
Có ai lý giải là họ đã sai hay đúng trong vấn đề này không?
Thân

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
sami nói:
Ặc, công ty sami mua trứng giống làm gì chứ? Nội dung ghi: Trứng gà, 1.490 VND 1 trái (giá này làm sao mà là giống đc). Mình chỉ băn khoăn một điều: Cty C.P là 1 cty của Thái lan chuyên nuôi gà và heo lấy thịt, trứng và giống, chế biến thức ăn gia súc, thủy hải sản khá lớn đấy nhé.
Có ai lý giải là họ đã sai hay đúng trong vấn đề này không?
Thân
Công ty đăng ký kinh doanh là giống vật nuôi, cây trồng do cơ quan quản lý nhà nước cấp thì sẽ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.
Còn công ty có kinh doanh thêm trứng để ăn thì có trời mà biết.Khi bán công ty gọi là bán trứng giống, sami mua về luột lúc ấy không còn giống nữa.Hì...vật chất không bao giờ mất đi mà nó biến từ "trứng giống sang giống trứng"

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Em trình bày cụ thể luôn: Công ty CP có chăn nuôi cả gà và heo, có cả ấp gà giống và nuôi heo giống để cung cấp cho nông dân nữa. Nhưng trứng bán ra chỉ ghi là trứng. vậy công ty làm sai hay đang lách luật đúng ạ? Khổ cái công ty em ăn mỗi tuần đến 500 trứng - hơn 700.000 VND x 4 = 2.400.000 => gần 300 ngàn tiền thuế, cũng xót chứ ạ!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
sami nói:
Em trình bày cụ thể luôn: Công ty CP có chăn nuôi cả gà và heo, có cả ấp gà giống và nuôi heo giống để cung cấp cho nông dân nữa. Nhưng trứng bán ra chỉ ghi là trứng. vậy công ty làm sai hay đang lách luật đúng ạ? Khổ cái công ty em ăn mỗi tuần đến 500 trứng - hơn 700.000 VND x 4 = 2.400.000 => gần 300 ngàn tiền thuế, cũng xót chứ ạ!
Nếu đúng như thế thì không thể gọi là lách Luật mà gọi là trốn thuế mới đúng.

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Nguyen Phuoc Thien nói:
Vậy thì sami nên làm thế nào, dẫn vào đâu để đòi lại công lý (tiền thuế) đây?

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Nguyen Phuoc Thien nói:
Trốn thuế đâu
Anh Sami nộp thừa thuế mà
Phần trứng giống bán cho nông dân
anh không xác định được thuế suất
thì nộp thuế theo mức thuế suất cao nhất
mà công ty anh đang áp dụng

Hóa ra anh ở Công ty TNHH Chăn Nuôi CP Việt Nam à
Trứng mà công ty anh ăn đâu phải là trứng giống
mấy quả trứng đó còn chịu thuế 10% ấy chứ

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
NPT nói:
Công ty đăng ký kinh doanh là giống vật nuôi, cây trồng do cơ quan quản lý nhà nước cấp thì sẽ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.
Điều này đc quy định ở VB vậy bạn? :thanx:

Còn công ty có kinh doanh thêm trứng để ăn thì có trời mà biết.Khi bán công ty gọi là bán trứng giống, sami mua về luột lúc ấy không còn giống nữa.Hì...vật chất không bao giờ mất đi mà nó biến từ "trứng giống sang giống trứng"
Hic, làm j mà trời mới biết?:wall: Mình cũng biết nè.:p

Nếu cty ko đăng ký kinh doanh giống vật nuôi cây trồng, mà thực tế lại có kinh doanh trứng giống==>> vi phạm về đăng ký kinh doanh. Và nếu bán ra ko thuế VAT==>> trốn thuế (giả sử có VB quy định trên: chỉ đc miễn thuế đối với cty có đky kd giống vật nuôi-cây trồng).

Vả lại, giá trứng và trứng giống khác nhau 1 trời, DN xuất hóa đơn khi bán thì đố mà qua đc mắt thường, ko tới lượt mắt trời.:p
Anh có nộp đâu mà đòi vậy?

Sửa lần cuối:
S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
lannhu nói:
Điều này đc quy định ở VB vậy bạn? :thanx:

Hic, làm j mà trời mới biết?:wall: Mình cũng biết nè.:p

Nếu cty ko đăng ký kinh doanh giống vật nuôi cây trồng, mà thực tế lại có kinh doanh trứng giống==>> vi phạm về đăng ký kinh doanh. Và nếu bán ra ko thuế VAT==>> trốn thuế (giả sử có VB quy định trên: chỉ đc miễn thuế đối với cty có đky kd giống vật nuôi-cây trồng).

Vả lại, giá trứng và trứng giống khác nhau 1 trời, DN xuất hóa đơn khi bán thì đố mà qua đc mắt thường, ko tới lượt mắt trời.:p

Anh có nộp đâu mà đòi vậy?
Lannhu à, cty của sami mua trứng của CP nhận đc hóa đơn trực tiếp, như vậy không có đc khấu trừ thuế đầu ra, đòi là đòi cái đó. Vì họ nói là giá đã bao gồm thuế nên mình chỉ đc đưa trứng vào chi phí mà ko đc khấu trừ thuế ấy mà! Đòi là đòi cái đó đó!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
sami nói:
Lannhu à, cty của sami mua trứng của CP nhận đc hóa đơn trực tiếp, như vậy không có đc khấu trừ thuế đầu ra, đòi là đòi cái đó. Vì họ nói là giá đã bao gồm thuế nên mình chỉ đc đưa trứng vào chi phí mà ko đc khấu trừ thuế ấy mà! Đòi là đòi cái đó đó!
Anh hỏi lại công ty CP là giá này là giá trứng giống hay là trứng thương phẩm. Còn không anh hỏi nó giá trứng giống bao nhiêu vậy? :flower: Hihi

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
sami nói:
Trùi ui, hóa ra là vấn đề nó nằm ở đây.:wall: Thế muh anh ko nói sớm làm dân tình cứ xôn xao, mà em cũng thắc mắc.:flower:

sami nói:
Công ty mình có mua trứng gà của cty CP, nhận đc 1 tờ hóa đơn đặc thù và không hề có thuế suất! Hỏi các đồng chí kế toán được trả lời là "trứng em không có thuế anh ạ". Mình hơi ngạc nhiên, tìm toàn từ trứng trên website của Thuế xem có văn bản nào hướng dẫn thì thấy là không. Có ai hướng dẫn hay giải thích cho mình được không?
Anh viết vậy mọi người cứ ngỡ người ta xuất hóa đơn VAT cho anh nhưng không ghi tiền thuế, lại gặp trúng anh kế toán bán trứng...dở hơi :biggrin:

Hai vấn đề hoàn toàn khác nhau anh ạ. Hóa đơn bán hàng thì ko đc khấu trừ thuế. Để đòi lại công bằng :p, anh nên tìm DN nào người ta dùng hóa đơn VAT í.

S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
MINA nói:
Anh hỏi lại công ty CP là giá này là giá trứng giống hay là trứng thương phẩm. Còn không anh hỏi nó giá trứng giống bao nhiêu vậy? :flower: Hihi
Em à, nó nói là trứng thương phẩm không có giống của gà đực mà. Cái quan trọng là anh sẽ viện vào đâu (văn bản nào, quyết định nào để đánh nó kia)
Thanks all for support

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi:lannhu
Điều này đc quy định ở VB vậy bạn?
(Trích Thông tư 120/2003/TT-BTC
Hàng hóa, dịch vụ sau đây không thuộc diện chịu thuế GTGT:
2- Sản phẩm là giống vật nuôi, giống cây trồng, như: trứng giống, con giống, cây giống, hạt giống, tinh dịch, phôi, vật liệu di truyền ở các khâu nuôi trồng, nhập khẩu và kinh doanh thương mại. Sản phẩm giống vật nuôi, cây trồng thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT là sản phẩm do các cơ sở nhập khẩu, kinh doanh thương mại có giấy đăng ký kinh doanh giống vật nuôi, cây trồng do cơ quan quản lý nhà nước cấp. Đối với sản phẩm là giống vật nuôi, cây trồng thuộc loại nhà nước ban hành tiêu chuẩn, chất lượng phải đáp ứng các điều kiện do nhà nước quy định.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi:lannhu
(giả sử có VB quy định trên: chỉ đc miễn thuế đối với cty có đky kd giống vật nuôi-cây trồng).
Không chịu thuế khác với miễn, giảm thuế.
Bởi:sami
sami nhầm rồi hay sao chứ? Cty CP mà sao lại có hóa đơn tính thuế theo PP trực tiếp.

Sửa lần cuối:
S

sami

Kẻ hết thời
23/9/04
243
6
18
An Sương
www.4so9.com
Sao nhầm được chứ Thiện ơi :D! Sami nhìn vào tờ hóa đơn không thấy thuế đâu mới gọi cho họ mà! Hùng hồn nói trứng em là hóa đơn ko có thuế mà. Rồi, cám ơn cả nhà, có gì để đánh nó 1 trận.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.