Chi phí nhỏ hơn 100.000 đồng không có hóa đơn đỏ, phải làm sao?

• Thread starter chocolate28_11
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

chocolate28_11

Guest
17/8/05
4
0
0
ha noi
Anh chị ơi cho em hỏi một số khoản chi phí nhỏ hơn 100.000 không có hóa đơn đỏ thì tính sao đây ạ? Ở công ty em nhiều hóa đơn bán lẻ quá, liệu khi thuế kiểm tra thì họ loại hết ra thì chết. Làm sao cho thuế chấp nhận các chi phí này đây? Cần các chứng từ gì kèm theo ạ? Cảm ơn anh chị nhiều nhiều!!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TRẦN TRANG

Guest
Bạn đề nghị bên bán xuất cho bạn hóa đơn bán lẻ nhen.

S

study1003

Trung cấp
8/8/06
132
0
0
TP.HCM
tiện thể cho em hỏi chút về vấn đề này với!vậy mình có những hóa đơn lẻ này rồi thì mình vẫn hạch toán bình thường đúng ko?mình vẫn được đưa vào chi phí hợp lý, sau này thuế có loại ra ko vậy?em cũng đọc nhiều bài về vấn đề này rồi nhưng vẫn chưa hiểu rõ ràng lắm. các anh chị có thể nói rõ cho em biết được ko?

phong2v

phong2v

Guest
study1003 nói:
tiện thể cho em hỏi chút về vấn đề này với!vậy mình có những hóa đơn lẻ này rồi thì mình vẫn hạch toán bình thường đúng ko?mình vẫn được đưa vào chi phí hợp lý, sau này thuế có loại ra ko vậy?em cũng đọc nhiều bài về vấn đề này rồi nhưng vẫn chưa hiểu rõ ràng lắm. các anh chị có thể nói rõ cho em biết được ko?
các hoá đơn bán lẻ mà các cửa hàng tự in ko dc phép của bộ tài chính thì đương nhiên sẽ ko được tính là chi phí hợp lệ khi tính thuế TNDN. có thể em vẫn hạch toán song khi làm báo cáo qt thuế TNDN thì em phải đưa những chi phí đó vào phần chi phí ko có hoá đơn chứng từ hợp lệ

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
chocolate28_11]Anh chị ơi cho em hỏi một số khoản chi phí nhỏ hơn 100.000 không có hóa đơn đỏ thì tính sao đây ạ?
Đưa vào khoản chi phí không hợp lý.

Ở công ty em nhiều hóa đơn bán lẻ quá, liệu khi thuế kiểm tra thì họ loại hết ra thì chết.
Khi bị cơ quan thuế loại ra thì có thể bạn phải nộp 28% của cái khoản loại ra ấy chứ không bị chết.
Làm sao cho thuế chấp nhận các chi phí này đây?
Muốn cho cơ quan thuế chấp nhận bạn nên lấy hóa đơn theo qui định.
Cần các chứng từ gì kèm theo ạ? Cảm ơn anh chị nhiều nhiều!!:wall:
Chứng từ ở đây duy nhất chỉ có hóa đơn.

Nói nhỏ nè! Đến cơ quan thuế xin cấp hóa đơn lẻ và nộp thuế.

T

Tran Thi Thu Trang

Guest
22/3/06
12
0
0
38
ha noi
Sao bạn hok gom các hóa đơn bán lẻ trong cùng 1 tháng, cùng 1 đơn vị bán hàng lại rồi cuối tháng đề nghị họ xuất hóa đơn đỏ cho mình là được mà.hihi

N

Nga le

Guest
23/3/07
2
0
0
Việt trì
Đưa vào khoản chi phí không hợp lý.

Khi bị cơ quan thuế loại ra thì có thể bạn phải nộp 28% của cái khoản loại ra ấy chứ không bị chết.

Muốn cho cơ quan thuế chấp nhận bạn nên lấy hóa đơn theo qui định.

Chứng từ ở đây duy nhất chỉ có hóa đơn.

Nói nhỏ nè! Đến cơ quan thuế xin cấp hóa đơn lẻ và nộp thuế.

Khi em đã ghi các khoản chi ấy (dưới 100 000) vào phiếu chi thì có ảnh hưởng gì đến quyết toán thuế không? E sợ khi cơ quan thuế vào kiểm tra họ mở phiếu thu, chi ra mà không có hóa đơn hợp lệ, chỉ có hóa đơn bán lẻ thì sẽ bị phạt.........????????

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nga le;232162
Khi em đã ghi các khoản chi ấy (dưới 100 000) vào phiếu chi thì có ảnh hưởng gì đến quyết toán thuế không?
Chưa hiểu bạn hỏi gì?
E sợ khi cơ quan thuế vào kiểm tra họ mở phiếu thu, chi ra mà không có hóa đơn hợp lệ, chỉ có hóa đơn bán lẻ thì sẽ bị phạt.........????????
Sẽ bị loại ra khỏi chi phí khi tính thu nhập chịu thuế.

T

th20

Guest
23/10/06
52
0
0
Ha noi
Sẽ bị loại ra khỏi chi phí khi tính thu nhập chịu thuế.

Nếu mỗi tháng đơn vị bạn có 1 vài hđơn blẻ < 100.000 đ/hđơn (mua văn phòng phẩm, chi phí lặt vặt khác...) thì cũng không đến nỗi bị loại ra khỏi chi phí khi tính thu nhập chịu thuế đâu. Thậm chí những khoản chi "giao dịch" vào các dịp lễ tết: khoảng vài trăm ngàn gì đó cũng được chấp nhận mà, những khoản này chỉ có phiếu chi thôi chứ làm gì có hóa đơn hay giấy biên nhận ("người nhận" ai lại dại gì mà ký, bên thuế họ "hiểu ý" mà bạn :two: ) Tất nhiên là bạn cũng phải thuyết phục họ khéo léo.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nếu mỗi tháng đơn vị bạn có 1 vài hđơn blẻ < 100.000 đ/hđơn (mua văn phòng phẩm, chi phí lặt vặt khác...) thì cũng không đến nỗi bị loại ra khỏi chi phí khi tính thu nhập chịu thuế đâu. Thậm chí những khoản chi "giao dịch" vào các dịp lễ tết: khoảng vài trăm ngàn gì đó cũng được chấp nhận mà, những khoản này chỉ có phiếu chi thôi chứ làm gì có hóa đơn hay giấy biên nhận ("người nhận" ai lại dại gì mà ký, bên thuế họ "hiểu ý" mà bạn :two: ) Tất nhiên là bạn cũng phải thuyết phục họ khéo léo.
Hãy thực hiện theo đúng qui định.
IV. Các khoản không được tính vào chi phí hợp lý:
Là:
4. Các khoản chi không có hoá đơn, chứng từ theo chế độ quy định hoặc chứng từ không hợp pháp

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Có những cửa hàng nhỏ họ chỉ có những hóa đơn bán lẻ (những hóa đơn này bán đầy ở các nhà sách,siêu thị). Và những hóa đơn này thì ko hợp lệ. Mà như vậy thì thật là ko có lợi cho cty. Vì nhiều khi cty mua ở những cửa hàng đó đâu chỉ 1,2 trăm ngàn.Có khi 4,5 trăm ngàn đó chứ.Mà nhiều như vậy thì cty sẽ chịu mất trắng những chi phí đó sao?Cty mình mới thành lập. Nên những chi phí trong những hóa đơn bán lẻ đó rất nhiều,mỗi cái khoảng 3,4 trăm ngàn.Mình cũng đang ko biết làm sao để hợp lệ những hóa đơn đó đây!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào các bạn! Nếu như công ty bạn có nhiều hóa đơn <100.000 nếu như các chi phí đó là hợp lý như mua văn phòng phẩm, chi tiền đi lại vvv thì bạn có thể tập hợp chi phí đó vào tài khoản chi phí khác có 2 trường hợp xảy ra:
- nếu chi phí đó ko phat sinh thường xuyên bạn tập hợp vào chi phí bất thường.
- nếu chi phí đó là thường xuyên thì bạn phải xác đình những chi phí đó phát sinh để phục vụ mục đích ji` ví dụ nếu là tiền chi phi mua văn phòng phẩm phục vụ cho việc quản lý thì bạn hạch toán chung cho chi phí quản lý. Cái đó được phép theo quy dịnh của bộ tài chính và chi phí đó được hạch toán để giảm doanh thu cua công ty từ đó thuế thu nhập cũng giảm.
Nhưng những chi phí đó phải có tính hợp lý. Vì bây giờ khi bạn đi mua hàng mà giá trị <100.000 cũng rất ít nơi xuất hóa đơn VAT cho bạn họa chăng thì là hóa đơn bán lẻ thôi.
Nhưng theo mình tại sao bạn không tập hợp mua 1 thời điểm dùng cho quý chẳng hạn để lấy hóa đơn VAT vì khi đó mình vừa không phải lo lắng là chi phí đó không hợp lệ và vừa được khấu trừ thuế VAT.

N

NTAC

Guest
Hiện nay theo chế độ hóa đơn, chứng từ kế toán thì khi trao đổi HHDV, nếu giá trị HHDV có giá trị dưới 100.000đ và người mua yêu cầu người bán xuất HĐ thì người bán vẫn phải viết hóa đơn bình thường.
Tuy nhiên thực tế là những khoản chi phí của các DN lặ vẳt như VPP, Photo....phát sinh khối lượng ít thì cơ quan thuế cũng chấp nhận, ngược lại số lượng lớn thì họ buộc lòng laọi ra để tính thuế TNDN

T

th20

Guest
23/10/06
52
0
0
Ha noi
Hãy thực hiện theo đúng qui định.

Tất nhiên là phải theo quy định rồi. Nhưng không nên cứng nhắc quá. Đơn vị nào mà chẳng có những khoản chi như vậy. Chẳng đơn vị nào lại tự loại các khoản này ra cả vì bên thuế vẫn chấp nhận các chi phí này nếu nó hợp lý 1 chút.

H

Hoàng Sơn Hải

Guest
28/3/07
1
0
0
50
Sapa - Lào cai
bạn có thể lập bảng kê mua hàng theo mẫu quy ssịnh được ma!:cheesebur

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Vấn đề này cũng thật rắc rối.Tuy nói là đưa vào bảng kê 04 được. Nhưng đến khi thuế xuống kiểm tra thế nào cũng loại ra hết những khoản chi phí mà chỉ có HĐ bán lẻ cho coi. Vì đâu phải năm nào họ cũng kiểm tra. Có khi 3,4 năm. Mà các bạn thử nghĩ xem, trong 3,4 năm đó chi phí trong bảng kê 04 đó ít hay nhiều. Tất nhiên lúc bắt đầu đưa các chi phí lặt vặt vào BK 94 thì chả có bao nhiều,mỗi tháng chừng vài trăm. Nhưng rồi mấy năm thì tất nhiên sẽ nhiều hơn. Đến đó cơ quan thuế cũng làm khó à. Tốt nhất là chỉ đưa chi phí vào khi co hóa đơn đỏ thôi. Mấy cái HĐBL ở cty mình cũng nhiều, cũng vài triệu chứ ko ít, nhưng mình bỏ ra hết. Mấy bạn mình làm kế toán ở mấy cty khác cũng vậy, ko có đưa vào BK04 vì nó ko phải là HĐ hợp lệ.

T

Thao2007

Guest
19/4/07
1
0
0
Đà Nẵng
Anh, chi ơi cho em hỏi một trường hợp như sau nhé:
Trong quá trình viết hóa đơn nhưng vì chờ đợi một số khách hàng đến lấy hóa đơn em đã chừa số hóa đơn ra nhiều hơn so với dự kiến như vậy khi kết sổ báo cáo thì trường hợp này phải làm sao?

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
có 2 cách:
1) Bạn xuất bỏ những hóa đơn ngoài dự kiến đó.
2) nếu khách hàng dễ tính thì bạn dùng những hóa đơn đó xuất cho họ

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
mình tập hợp tất cả những HĐBL và những bien lai lệ phí thấy cũng nhiều nhưng không thể đưa vào chi phí hợp lý thì tức thật. nhiều chỗ người ta không dùng HĐ đỏ thì đành chịu. Nếu mình đưa vào chi phí bất thường thì ko biết có bị loại ra không vì ko có chứng từ hợp lệ:alcon:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA