Hạch toán thuế TNDN như thế này có đúng không?

• Thread starter nhuhoa_qt2004
  • Ngày gửi
N

nhuhoa_qt2004

Sơ cấp
22/9/06
15
0
1
43
74 hung vuong nha trang
:flower1: Các bạn cho mình hỏi về thuế TNDN 1 chut nhé
Mình chưa hiểu cách hạch toán thuế thu nhập ,trước đây chưa có sự thay đổi thì mình hạch toán như thế này các bạn xem mình hạch toán có đúng không nhé
Vào đầu năm mình ứoc tính thuế thu nhập phải nộp là 6 triệu ,thì hàng quý mình nộp thuế thu nhập là 1.5triệu ,mình hạch toán như sau
Nợ 3334/Có 111
Cuối năm doanh nghiệp mình lãi đươc 18 triệu ,khi đó thuế TNDN của doanh nghiệp thực phải nộp 18tr*28% =5.04 triệu ,khi này mình hạch toán
Nợ 421 /Có 3334
Như vậy có đúng không??????????????????

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hỏi trước đây chưa có sự thay đổi, tức là trước năm 2006 phải không? Nếu đúng là vậy thì cách hạch toán của bạn bị sai rồi đấy! Các bút toán sẽ lần lượt như sau (mình cho số vào, bạn sẽ biết hạch toán vào thời điểm nào nhé!)

- Nợ TK 421/Có TK 3334: 6 tr
- Nợ TK 3334/Có TK 111: 6 tr
- Nợ TK 3334/Có TK 421: 0,96 tr

Còn nếu bạn hỏi cách hạch toán cho thuế TNDN năm 2006 thì bạn làm theo hướng dẫn của nedved.

nhuhoa_qt2004 nói:
:flower1: Các bạn cho mình hỏi về thuế TNDN 1 chut nhé
Mình chưa hiểu cách hạch toán thuế thu nhập ,trước đây chưa có sự thay đổi thì mình hạch toán như thế này các bạn xem mình hạch toán có đúng không nhé
Vào đầu năm mình ứoc tính thuế thu nhập phải nộp là 6 triệu ,thì hàng quý mình nộp thuế thu nhập là 1.5triệu ,mình hạch toán như sau
Nợ 3334/Có 111
Cuối năm doanh nghiệp mình lãi đươc 18 triệu ,khi đó thuế TNDN của doanh nghiệp thực phải nộp 18tr*28% =5.04 triệu ,khi này mình hạch toán
Nợ 421 /Có 3334
Như vậy có đúng không??????????????????

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Cho mình hỏi 1 chút là nếu cuối năm doanh nghiệp bị lỗ hoặc có lãi nhưng do những năm trước bị lỗ chuyển sang ===> Cuối năm quyết toán vẫn bị lỗ. Khi đó thuế TNDN phải nộp là số âm.
Các năm trước khi quyết toán thuế TNDN là số âm thì bên mình thường ko ghi gì và khoản tạm nộp thuế TNDN hàng quý vẫn treo trên 3334.
vậy bây giờ mình phải làm ntn ? các bạn giúp mình với nhé ! Mình dốt về thuế TNDN này lắm lắm !!!!!

Thanks very nhiều !

X

xi_muoi

Guest
25/10/06
11
0
0
Cửa hàng bánh kẹo.^^
Ocean 13 nói:
Cho mình hỏi 1 chút là nếu cuối năm doanh nghiệp bị lỗ hoặc có lãi nhưng do những năm trước bị lỗ chuyển sang ===> Cuối năm quyết toán vẫn bị lỗ. Khi đó thuế TNDN phải nộp là số âm.
Các năm trước khi quyết toán thuế TNDN là số âm thì bên mình thường ko ghi gì và khoản tạm nộp thuế TNDN hàng quý vẫn treo trên 3334.
vậy bây giờ mình phải làm ntn ? các bạn giúp mình với nhé ! Mình dốt về thuế TNDN này lắm lắm !!!!!

Thanks very nhiều !
Theo như e đang học thì sẽ có 2 trường hợp xảy ra:
1) Kế toán sẽ lấy tiền thuế thực tế - khoản tạm nộp(của năm đó) cấn trừ vào tiền thuế tạm nộp của năm sau. Và lấy khoản tiền đó chia làm 4 quí nộp cho từng quí của năm sau.
2) Nếu DN phá sản thì sẽ được cơ quan thuế khấu trừ phần chênh lệch giữa số thực tế và tạm nộp( trong năm đó).
Nếu có gì sai sót mong các anh chị góp ý thêm.
-----------------------------------------------------
:dance2: :dance2: :dance2:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế TNDN các năm trước bị "âm" thì bạn kết chuyển sang tài khoản lợi nhuận bằng bút toán sau: Nợ TK 421/Có TK 3334 cho hết số dư Nợ trên tài khoản 3334.

Mà mình đã nói về vấn đề này nhiều lắm rồi mà.

Ocean 13 nói:

Thanks very nhiều !