Xây dựng ht TKhoản KT chi tiết ???

• Thread starter hoabienxanh
  • Ngày gửi
H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi
Cho mình hỏi : để có thể phục vụ công tác kế toán quản trị trong DN , việc xây dựng hệ thống tài khoản chi tiết cần thiết như thế nào để có thể tách được đầy đủ các chi phí cố định và chi phí biến đổi ( DN mình sản xuất các thiết bị bếp bằng inox )

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

longdnf

Guest
18/7/06
29
0
6
Da Nang
Dùng tài khoản cấp hai, ba để tổng hợp các yếu tố chi phí theo nội dung kinh tế chung, dùng hệ thống theo dõi chi tiết (mã đối tượng) để xác định định phí, biến phí và đối tượng quản trị.
Ví dụ: Quy định mã định phí là "F", mã biến phí là "V", "B1" là sản phẩm bếp loại một, "K1" là sản phẩm kệ loại 1 và TK 6221 dùng theo dõi nhân công trực tiếp sản suất, bạn sẽ có: 6221 (FB1) là định phí về nhân công cho sản phẩm bếp loại 1, 6221 (VK1) là biến phí nhân công chế tạo kệ loại 1, v.v...
Khi có dữ liệu này trên excel, bạn dụng các hàm thông thường (If, Vlookup, Left, Right ...) để phân tích. Số liệu quản trị sẽ rất phong phú, còn chi tiết đến cỡ nào thì ... tùy bạn.
Chúc bạn thành công.

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
418
0
16
48
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Về hệ thống tk theo tớ thì trước hết nên xây dựng cấu trúc rồi mới xây dựng chi tiết như vậy sẽ đảm bảo tính thống nhất và dễ dàng ứng dụng vi tính.

Đây là 1 cấu trúc các bạn có thể tham khảo: XX.YYYYYY.ZZZ
XX: công ty thành viên
YYYYYY: tài khoản theo BTC, chi tiết theo yêu cầu quản lý
ZZZ: phòng ban những cost center

Với những cty nhỏ thì tất nhiên k cần đoạn XX rồi, good luck.

H

hoabienxanh

Trung cấp
23/10/04
151
0
16
41
Ha Noi
longdnf nói:
6221 (FB1) là định phí về nhân công cho sản phẩm bếp loại 1, 6221 (VK1) là biến phí nhân công chế tạo kệ loại 1, v.v...
.
N­hưng bạn ơi, định phí cho 1 sản phẩm thì sẽ tập hợp như thế nào. Vì bây giở mình đang tổng hợp định phí , sau đó phân bổ cho các sản phẩm theo tỷ lệ 621CK trực tiếp. THeo bạn có ổn ko

M

Minh Hảo

Guest
Chào các bạn!
Các bạn ơi, công ty mình kinh doanh về xây dựng nhà ở dân dụng, mình đang bị mấy hóa đơn đầu vào người ta xuất cho mình bị sai mã số thuế (2 số) và tên công ty. Hóa đơn đó mình đã lấy từ tháng 9, chắc hủy hóa đơn thì k được bởi vì mình đã kê khai thuế rồi, mà mình cũng không muốn điều chỉnh tăng giảm chỉ còn một cách là sửa hóa đơn và đóng dấu đè lên nhưng không biết có được không, theo các bạn mình phải làm thế nào?
Các bạn ơi giúp mình với
Mình cảm ơn các bạn nhiều.
Minh Hảo. Email: minhhaohn@yahoo.com

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
Lập biên bản điều chỉnh HĐ

Minh Hảo nói:
Chào các bạn!
Các bạn ơi, công ty mình kinh doanh về xây dựng nhà ở dân dụng, mình đang bị mấy hóa đơn đầu vào người ta xuất cho mình bị sai mã số thuế (2 số) và tên công ty. Hóa đơn đó mình đã lấy từ tháng 9, chắc hủy hóa đơn thì k được bởi vì mình đã kê khai thuế rồi, mà mình cũng không muốn điều chỉnh tăng giảm chỉ còn một cách là sửa hóa đơn và đóng dấu đè lên nhưng không biết có được không, theo các bạn mình phải làm thế nào?
Các bạn ơi giúp mình với
Mình cảm ơn các bạn nhiều.
Minh Hảo. Email: minhhaohn@yahoo.com
Bạn lập biên bản điều chỉnh hóa đơn để 2 bên cùng ký, mỗi bên giữ 01 bản.

Trên biên bản điều chỉnh nhớ thể hiện đầy đủ nội dung: điều chỉnh cho hóa đơn số... ngày...; lý do điều chỉnh: đã ghi sai MST & tên Cty; Nay điều chỉnh lại là... v.v...

Nhớ thể hiện nội dung đầy đủ rõ ràng, thủ trưởng đơn vị của 2 bên cùng ký tên, đóng dấu. Sau đó kẹp vào hóa đơn mua vào. Không được sửa rồi đóng dấu đè lên, thế là xong :0frown:

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA