Sếp không cho xuất lại hóa đơn mà vẫn bắt bên mua thanh toán.

• Thread starter 3www
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
3

3www

Guest
24/8/05
57
0
6
44
hanoi
Cty mình mới có 1 anh FC người nước ngoài về làm. Ông này rất kì quặc và khó tính trong việc xuất lại hóa đơn cho khách hàng.

Đợt rồi do gửi đi gửi lại 1 hóa đơn GTGT (giá trị khá lớn) qua đường EMS, nhưng bên mua thông báo là trong phong bì không có hóa đơn, (ặc ặc) và yêu cầu bên mình xuất lại hóa đơn để họ kê khai thuế.
Bên mình không đồng ý, và bên mua nói rằng sẽ không thanh toán số tiền trên hóa đơn đó.
Mình gửi thông báo lại là nếu không thanh toán sẽ trừ vào tiền đặt cọc và tính lãi suất nếu thanh toán quá hạn.
Bên mua kêu bên mình gây khó khăn ( cũng khó khăn thật) và yêu cầu hợp tác. Mình đã giải thích là rất khó có thể xuất lại do anh FC nhất quyết không đồng ý, trong khi đó các khoản phát sinh khác vẫn tiếp tục.

Vụ này dây dưa, sếp thì cứ đập bàn đập ghế hỏi sao nó không thanh toán nhưng nhất nhất không chịu làm thủ tục mất hóa đơn.
Bó tay, các cao thủ có cách nào giải quyết không???. (Mình cực chẳng dã phải đã gửi cho bên mua 1 bản Copy đóng dấu)

Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Làm gì có việc nhận được phong bì EMS mà không có hóa đơn trong ấy nhỉ?
Trường hợp này chỉ có thể xảy ra khi:
- Người gởi đã cố tình không gửi kèm hóa đơn (hihihi đã bảo là sếp không chịu xuất hóa đơn mà lị!)

- Nếu Hóa đơn bị mất.......điều ấy có nghĩa là cái EMS đó không đến được tay người nhận. Mà nếu thế thật thì...... phải kiện cái anh chàng Bưu Điện thôi!

Biện pháp giải quyết nếu giả thuyết mà người đặt ra là đúng thì...... Phải làm thông báo mất hóa đơn thôi! Và truy tìm xem thủ phạm làm mất là ai?

Rồi..... chuẩn bị đóng phạt là vừa!

Nhưng mà...... nói chung là..........tình huống đưa ra hơi khó khăn nhỡ! :wall:

Ai thích tranh luận thì vào nhé!

3

3www

Guest
24/8/05
57
0
6
44
hanoi
ẤY chết, tớ viét thiếu. Tay FC này không muốn xuất lại hóa đơn, chứ không phải là không thích xuất hóa đơn. Lúc gửi qua EMS thì rõ là tay tớ bỏ vào cùng với những hóa đơn khác, bên mua chắc làm mất nhưng lại đổ cho bên bán. Tức không chịu được.

Giờ khoản thanh toán đó vẫn treo lại, hóa đơn đã gửi, trách nhiệm thuộc đứa nào đây.

C

Cam Van

Guest
28/2/05
38
0
6
42
TP.HCM
letmyha nói:
Làm gì có việc nhận được phong bì EMS mà không có hóa đơn trong ấy nhỉ?
Trường hợp này chỉ có thể xảy ra khi:
- Người gởi đã cố tình không gửi kèm hóa đơn (hihihi đã bảo là sếp không chịu xuất hóa đơn mà lị!)

- Nếu Hóa đơn bị mất.......điều ấy có nghĩa là cái EMS đó không đến được tay người nhận. Mà nếu thế thật thì...... phải kiện cái anh chàng Bưu Điện thôi!

Biện pháp giải quyết nếu giả thuyết mà người đặt ra là đúng thì...... Phải làm thông báo mất hóa đơn thôi! Và truy tìm xem thủ phạm làm mất là ai?

Rồi..... chuẩn bị đóng phạt là vừa!

Nhưng mà...... nói chung là..........tình huống đưa ra hơi khó khăn nhỡ! :wall:

Ai thích tranh luận thì vào nhé!
Vậy khi bị mất hoá đơn thì việc làm biên bản hủy hóa đơn,xuất lại hoá đơn mới +đóng phạt với trường hợp nhận bản sao y của bên xuất + đóng phạt thì có như nhau ko? hai trường hợp đó mức phạt có khác nhau không ?

R

rebecca

Guest
14/9/04
40
0
0
Ha Noi
Cam Van nói:
Vậy khi bị mất hoá đơn thì việc làm biên bản hủy hóa đơn,xuất lại hoá đơn mới +đóng phạt với trường hợp nhận bản sao y của bên xuất + đóng phạt thì có như nhau ko? hai trường hợp đó mức phạt có khác nhau không ?
Mức phạt cho trường hợp mất hóa đơn liên hai đã sử dụng là 200.000 VND (giống nhau).
Nhưng không phải làm biên bản hủy hóa đơn (hủy thì phải thu hồi lại hóa đơn cũ chứ) mà phải làm thông báo mất hóa đơn chứ, đúng không bạn?

C

Cam Van

Guest
28/2/05
38
0
6
42
TP.HCM
rebecca nói:
Mức phạt cho trường hợp mất hóa đơn liên hai đã sử dụng là 200.000 VND (giống nhau).
Nhưng không phải làm biên bản hủy hóa đơn (hủy thì phải thu hồi lại hóa đơn cũ chứ) mà phải làm thông báo mất hóa đơn chứ, đúng không bạn?
V ko rõ, chỉ là vừa rồi bên V bị mất hoá đơn, bên bán xuất lại hoá đơn mới cho bên V ( họ tự nguyện xuất ), do xuất lại hoá đơn mới nên họ yêu cầu làm biên bản hủy ghi rõ lí do tại sao hùy, tại sao mất và ai làm mất. V nghĩ là ko cần xuất lại hoá đơn nhưng họ vẫn xuất cho. Không biết trong trường hợp bị mất như vậy có cần phải xuất lại hoá đơn ko?

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Cam Van nói:
Hóa đơn đã bị mất chứ có phải là..... viết nhầm, viết sai, viết thiếu gì gì đó đâu mà làm Biên bản hủy vậy em?! :wall:

Khi hủy hóa đơn thì em phải thu hồi về cho đủ 3 liên? trường hợp này liên 2 đâu em?

Việc hủy hóa đơn không phải đóng phạt!

Về việc đóng phạt do làm mất hóa đơn, tại khoản 1 và khoản 2 của điểm 5 trong xử phạt hành chính về hóa đơn có nêu:

5.1. Phạt tiền 500.000 đồng đối với hành vi làm mất liên 2 của mỗi số hoá đơn chưa sử dụng.
5.2. Phạt tiền 200.000 đồng đối với hành vi làm mất các liên khác và liên 2 của mỗi số hoá đơn đã sử dụng

C

Cam Van

Guest
28/2/05
38
0
6
42
TP.HCM
Hủy hoá đơn

Em ko rõ. Bên bán họ cứ yêu cầu mình kí hủy hóa đơn của họ và họ cũng đã xuất hoá đơn mới cho bên cty em. Chị cho em hỏi là trường hợp ngược lại khi bên mình hủy hoá đơn, và xuất hoá đơn mới cho khách hàng. khách hàng đã kí nhận biên bản hủy và gởi lại cho mình nhưng ko chịu trả liên 2 mà đòi giữ để lưu thì phải xử lí như thế nào? mình có bị phạt ko?
Cẩm Vân

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Cam Van nói:
Em ko rõ. Bên bán họ cứ yêu cầu mình kí hủy hóa đơn của họ và họ cũng đã xuất hoá đơn mới cho bên cty em. Chị cho em hỏi là trường hợp ngược lại khi bên mình hủy hoá đơn, và xuất hoá đơn mới cho khách hàng. khách hàng đã kí nhận biên bản hủy và gởi lại cho mình nhưng ko chịu trả liên 2 mà đòi giữ để lưu thì phải xử lí như thế nào? mình có bị phạt ko?
Cẩm Vân
Trời! Chưa thu được liên 2 mà em đã xuất hóa đơn mới cho người ta rồi àh? :wall: (AQ không biết điều này sao em?! :wall:)

Khi em làm Biên bản hủy hóa đơn gởi cho họ, phải yêu cầu họ ký vào và gởi lại cùng liên 2 của cái hóa đơn ấy chứ? Khi thủ tục đã xong xuôi đâu vào đấy rồi thì hẳn xuất hóa đơn mới cho họ.

Trở về vấn đề của em... người ta muốn lưu thì bảo họ lưu bản copy trả lại cho công ty em bản gốc. Thế nhé!

Trường hợp của công ty kia... cái công ty hủy hóa đơn mà liên 2 bị mất ấy... Có lẽ họ thích được làm việc với thuế nên họ mới làm thế chăng?! :wall:

3

3www

Guest
24/8/05
57
0
6
44
hanoi
Ở chỗ làm của mấy chị em, xuất lại hóa đơn dễ nhỉ ? Chỗ mình khó như lên giời, khách mà làm mất chỉ gửi lại cho họ bản copy đóng dấu. Còn như mình tự làm mất có mà ốm đòn với Sếp.

Lại còn chưa thu hồi liên 2 đã xuất mới. Doanh nghiệp này phóng khoáng chịu chơi ghê.

C

Cam Van

Guest
28/2/05
38
0
6
42
TP.HCM
3www nói:
Ở chỗ làm của mấy chị em, xuất lại hóa đơn dễ nhỉ ? Chỗ mình khó như lên giời, khách mà làm mất chỉ gửi lại cho họ bản copy đóng dấu. Còn như mình tự làm mất có mà ốm đòn với Sếp.

Lại còn chưa thu hồi liên 2 đã xuất mới. Doanh nghiệp này phóng khoáng chịu chơi ghê.
Không phải là phóng khoáng chịu chơi mà do mấy anh giao hàng chỗ V làm ẩu. Vân đã dặn là đưa họ kí xong vào biên bản, lấy lại hoá đơn cũ mới đưa hóa đơn mới. Lúc họ đến thì sếp cty đó ko có ở đó. Họ nói gửi lại họ sẽ kí sau. Thế là các anh gửi lại luôn. Thế có khổ ko? Đến khi họ ký xong chỉ đưa biên bản hủy thôi. V gọi hỏi hoá đơn, họ bảo để hỏi lại kế toán, còn nói là phải trả lại sau???...hix..hix

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Cam Van nói:
Không phải là phóng khoáng chịu chơi mà do mấy anh giao hàng chỗ V làm ẩu. Vân đã dặn là đưa họ kí xong vào biên bản, lấy lại hoá đơn cũ mới đưa hóa đơn mới. Lúc họ đến thì sếp cty đó ko có ở đó. Họ nói gửi lại họ sẽ kí sau. Thế là các anh gửi lại luôn. Thế có khổ ko? Đến khi họ ký xong chỉ đưa biên bản hủy thôi. V gọi hỏi hoá đơn, họ bảo để hỏi lại kế toán, còn nói là phải trả lại sau???...hix..hix
Cái này là nhân viên viết hóa đơn ẩu chứ sao trách mấy anh đi giao hàng vậy kà! Chưa nhận được lại được hóa đơn sai đã vội viết hóa đơn mới khác rồi!

Đành rằng là biết làm như thế cho tiện việc đi qua lại mất thời gian. Nhưng...... rút kinh nghiệm nhé!

3

3www

Guest
24/8/05
57
0
6
44
hanoi
Thế trường hợp của tớ giải quyết thế nào đây ? Vu cho bên mua làm mất hóa đơn còn mình phủi sạch trách nhiệm ? Đau là nó chưa trả mình xiền.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Cam Van nói:
Cẩm Vân
Trường hợp cty em đã làm BB hủy HĐ cả 2 bên đã cùng ký nhận mà khách hàng không chịu trả lại Hđ liên 2 cho cty em là sai luật đấy. HĐ hủy phải được thu hồi về đặt giấy carbon vào gạch chéo và ghi hủy cả 3 liên. Nếu em không thu hồi HĐ đó về mà vẫn để cho KH giữ thì chuyện gì sẽ xảy ra với HĐ đó em có lường trước được không? Và việc cty em bị phạt là không tránh khỏi, và điều quan trọng nữa là tự nhiên cty mình bị cái "phốt" mà đáng lý ra không nên có. Làm kế toán thì nên cẩn thận về HĐ em nhé.

3www nói:
Thế trường hợp của tớ giải quyết thế nào đây ? Vu cho bên mua làm mất hóa đơn còn mình phủi sạch trách nhiệm ? Đau là nó chưa trả mình xiền
Bây giờ phải nói kế toán trưởng cố gắng thuyết phục cái ông FC đó thôi, nếu như mình là bên mua hàng nếu không nhận được HĐ mình cũng sẽ không trả tiền. Bên mua người ta báo không nhận được HĐ bây giờ mình có quy đỗ trách nhiệm cho người ta cũng không được, phải hợp tác thôi, bên bạn phải làm công văn xác minh về việc HĐ bị mất trên đường chuyển đi và nhờ bên khách hàng của bạn xác nhận dùm, và điều quan trọng muốn nhận được tiền thì phải có HĐ cho khách hàng chứ nếu không mất 1 khách hàng thì cũng tiếc lắm đấy.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
C

Cam Van

Guest
28/2/05
38
0
6
42
TP.HCM
Cao Anh Lai nói:
Trường hợp cty em đã làm BB hủy HĐ cả 2 bên đã cùng ký nhận mà khách hàng không chịu trả lại Hđ liên 2 cho cty em là sai luật đấy. HĐ hủy phải được thu hồi về đặt giấy carbon vào gạch chéo và ghi hủy cả 3 liên. Nếu em không thu hồi HĐ đó về mà vẫn để cho KH giữ thì chuyện gì sẽ xảy ra với HĐ đó em có lường trước được không? Và việc cty em bị phạt là không tránh khỏi, và điều quan trọng nữa là tự nhiên cty mình bị cái "phốt" mà đáng lý ra không nên có. Làm kế toán thì nên cẩn thận về HĐ em nhé.
Mặc dù ko có liên 2 nhưng khách hàng cũng đâu thể khai báo thuế được hóa đơn đó đâu. vì họ đã kí và đóng dấu vào biên bản hủy hóa đơn của bên V rồi mà, nếu họ ko trả thì mình có thể khai bị mất và bị phạt hành chánh thôi, làm sao lại bị phốt được? nhất là trong biên bản mình đã ghi rõ là xuất lại hóa đơn khác số mấy rồi mà.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Cam Van nói:
Mặc dù ko có liên 2 nhưng khách hàng cũng đâu thể khai báo thuế được hóa đơn đó đâu. vì họ đã kí và đóng dấu vào biên bản hủy hóa đơn của bên V rồi mà, nếu họ ko trả thì mình có thể khai bị mất và bị phạt hành chánh thôi, làm sao lại bị phốt được? nhất là trong biên bản mình đã ghi rõ là xuất lại hóa đơn khác số mấy rồi mà.
Ký và đóng dấu vào BB hủy HĐ của bên em thì thực sự mà nói đối với người ta giữ BB đó cũng được mà không cũng được, quan trọng là bên mình cần phải thu hồi về, việc người ta có khai báo thuế hay không thì làm sao mình chắc chắn được? Nếu em nhìn nhận vấn đề đơn giản thế thì đâu còn gì gọi là tính chất quan trọng của việc thu hồi và hủy HĐ.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Cam Van nói:
Em à....việc mất hóa đơn phải được khai báo với cơ quan thuế trong vòng 5 ngày đấy. Em xem lại nhé!

Văn bản thông báo mất hóa đơn em nêu ra lý do là gì? :wall: Khi nào làm xong trót lọt nhớ thông tin cho chị biết... để học hỏi với nghen!

Ừ em cũng xem lại trong Thông tư 120 đi nghen về việc "Hóa đơn cho, tặng,... báo mất... gì gì đó" để rõ hơn vấn đề em vừa nói nhé.

C

Cam Van

Guest
28/2/05
38
0
6
42
TP.HCM
letmyha nói:
Em à....việc mất hóa đơn phải được khai báo với cơ quan thuế trong vòng 5 ngày đấy. Em xem lại nhé!

Văn bản thông báo mất hóa đơn em nêu ra lý do là gì? :wall: Khi nào làm xong trót lọt nhớ thông tin cho chị biết... để học hỏi với nghen!

Ừ em cũng xem lại trong Thông tư 120 đi nghen về việc "Hóa đơn cho, tặng,... báo mất... gì gì đó" để rõ hơn vấn đề em vừa nói nhé.
Nhưng mà chị ah, trường hợp mình lưu chứng từ ko cẩn thận để trộm vào rinh thì sao? lúc đó mình báo mất ko lẽ ko được, mà trộm vào lấy hóa đơn hay hóa đơn mình làm mất lúc nào thì sao mà thuế biết được :)

N

namphongpc

Guest
28/10/06
4
0
0
Hà Nội
www.namphongpc.com
Sao mất hóa đơn lại chỉ bị phạt nhẹ nhàng có mấy trăm ngàn vậy nhỉ. Mình cứ nghĩ sẽ bị phạt tiền triệu.
Dính vào hóa đơn cẩn thận vẫn hơn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA