Biên bản giao nhận TSCĐ

• Thread starter PTLT
  • Ngày gửi
P

PTLT

Guest
31/8/06
6
0
0
TPHCM
Mình có một câu hỏi mong các bạn giúp đỡ. Để hạch toán một nghiệp vụ phát sinh mua TSCĐ, đã thanh toán tiền, đã có hóa đơn, cần có các chứng từ chính sau đi kèm là: 1.Hóa đơn, 2.Biên bản giao nhận TSCĐ, 3.Phiếu chi. Xin hỏi trong trường hợp tại thời điểm giao nhận TSCĐ mà không lập Biên bản giao nhận TSCĐ để làm chứng từ ghi tăng TSCĐ cho cty thì có vấn đề gì không? Nếu sau một thời gian muốn làm Biên bản giao nhận TSCĐ để đầy đủ chứng từ thì có được không? Và phải làm sao? (tôi có nên quay lại nơi công ty đã từng mua hàng để xin làm biên bản)
Xin hãy giúp tôi!!!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Minhuyen061082

Guest
30/6/06
39
0
0
41
Quảng Ngãi
Điều kiện để TS của bạn đc chấp nhận là TSCĐ thì bạn phải có các chứng từ sau: Hóa đơn mua TS đó, Hợp đồng mua bán, Biên bản giao nhận, và các chứng từ có liên quan (VD như phiếu chi,..). Nếu bạn chưa có biên bản hay hợp đồng bạn nên gọi nhà cung cấp làm cho bạn ko sao cả.(ngay tại thời điểm giao hàng và HĐ thì làm trước khi mua).

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Khi bạn mua tài sản là bạn đã kiểm tra rồi mới thanh toán cho khách hàng.

Không nhất thiết BBGN TSCĐ phải là bên bán giao cho bên mua. Biên bản Giao nhận Tài sản CĐ thực tế là bên XD, bán, mua ... giao cho bên sử dụng. Vì thế bạn có thể làm nội bộ cũng được.
VD: Bên giao là Bộ phận TCKT - bên nhân là Phòng KT.

Thân chào.

N

ntduong

Guest
19/9/06
6
0
0
Hà Nội
PTLT nói:
Mình có một câu hỏi mong các bạn giúp đỡ. Để hạch toán một nghiệp vụ phát sinh mua TSCĐ, đã thanh toán tiền, đã có hóa đơn, cần có các chứng từ chính sau đi kèm là: 1.Hóa đơn, 2.Biên bản giao nhận TSCĐ, 3.Phiếu chi. Xin hỏi trong trường hợp tại thời điểm giao nhận TSCĐ mà không lập Biên bản giao nhận TSCĐ để làm chứng từ ghi tăng TSCĐ cho cty thì có vấn đề gì không? Nếu sau một thời gian muốn làm Biên bản giao nhận TSCĐ để đầy đủ chứng từ thì có được không? Và phải làm sao? (tôi có nên quay lại nơi công ty đã từng mua hàng để xin làm biên bản)
Xin hãy giúp tôi!!!:wall:

Mình thấy khi mua TSCĐ, bên bán phải giao lại cho bên mua: hóa đơn mua TSCĐ, biên bản bàn giao TSCĐ. Bên mua sẽ căn cứ vào đó để lập biên bản bàn giao nhận TSCĐ tại đơn vị của mình (người đi mua bàn giao TSCĐ cho người quản lý, sử dụng TSCĐ này). Theo như bạn hỏi thì biên bản bàn giao đó là giữa bên mua và bên bán có phải không? Mình thấy biên bản đó có cũng được mà không có cũng chẳng sao vì đã có hợp đồng mua bán, hóa đơn và đơn vị của bạn cũng nhận TSCĐ rồi. Nhưng bắt buộc phải có biên bản giao nhận TSCĐ tại đơn vị để cho kế toán TSCĐ hoặc kế toán vật tư biết, theo dõi việc sử dụng TSCĐ này.

T

thuysanga1a

Guest
20/6/14
1
0
0
Ben Tre
Ðề: Biên bản giao nhận TSCĐ - HEPL

Minh lam ke toan cho cong ty may. luong may moc muave rat nhieu. hien tai khoag 7000 may moc tat ca cac loai. ke toantruoc day khong co lam bb giao nhan tai san, cung khong lap the TSCD, va chay so tai san co dinh. hien tai minh mua may moc tu nuoc ngoai, ho khong chiu ky bien ban giao nhan tai san cho ben cty minh. Vay moi nguoi cho minh hoi bien ban giao nhan tai san chi lam noi bo cty duoc khong,. phan the tai san minh co the gop chung nhung tai san mua cung 1 thoi gian voi cung 1 hoa don va thoi gian khau hao vao chung 1 the tai san duoc khong hay phai tach ra rieng.MOng moi nguoi hellp giup minh.....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA