Cách xuất hóa đơn dịch vụ nhà hàng ăn uống

• Thread starter phuong trang
  • Ngày gửi
P

phuong trang

Guest
Xin chào cả nhà
Bên mình là kinh doanh nhà hàng( ăn nhẹ và giải khát...), các bạn cho mình hỏi xuất hóa đơn nhà hàng thì ghi nội dung như thế nào ghi chi tiết ra hay là ghi chung chung..., bên mình là do chi cục thuế Q1 quản lý, các bạn nào làm trong ngành này thì chỉ cho mình biết với nhé.
cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Xin chào cả nhà
Bên mình là kinh doanh nhà hàng( ăn nhẹ và giải khát...), các bạn cho mình hỏi xuất hóa đơn nhà hàng thì ghi nội dung như thế nào ghi chi tiết ra hay là ghi chung chung..., bên mình là do chi cục thuế Q1 quản lý, các bạn nào làm trong ngành này thì chỉ cho mình biết với nhé.
cám ơn nhiều
chỗ tên hàng hoá dịch vụ : bạn chỉ cần ghi cơm khách + thức uống
thân

N

ngoisaomayman02

I'm comeback.
19/2/11
148
1
0
Anywhere
Mình thấy nhiều nơi ghi " Tiếp khách" nữa đó bạn. Không biết ghi như vậy có ok không?

T

thu huong thuy

Guest
22/2/11
1
0
0
Hà Nội
mình thấy ghi tiếp khách hay ghi dịch vụ ăn uống cũng đều ok hết bạn ạ

P

phanhoanganhken

Guest
29/1/12
2
0
0
TP HCM
Ðề: xuất hóa đơn nhà hàng ăn uống

Xin chào cả nhà
cám ơn nhiều
Mình cũng từng làm bên ă uống, mình tên Ken, theo mình thì nếu ai xuất hóa đơn bạn nên hỏi người cần xuất ghi ăn uống hay là ghi tiếp khách. Nhưng trường hợp ăn uống rất ít, Vì nếu ghi như vậy thì hok thể nào lách thuế đc, Mình đang cần bạn tư vấn cái này. Bạn ép yahoo mình vô nha: emlu0n0_tr0ngtamtrianh

nam276

nam276

Trung cấp

Theo mình thì chỉ cần ghi "Tiếp khách" là được. Nhưng cũng tuỳ thuộc vào khách hàng họ yêu cầu ghi cơm đặt thì vẫn ok thôi!:beer:

Hoang hoang0312

Hoang hoang0312

Trung cấp
22/5/11
58
1
8
Phủ lý, Hà nam
Ðề: Xuất hóa đơn nhà hàng ăn uống

Dear Phuong Trang
Mình xin góp ý thêm như sau
+ Bạn có thể xuất hóa đơn: Tiếp khách ( theo yêu cầu của khách)
+ Khách lẻ ( cuối tháng bạn coi trong tháng có bao nhiêu bill khách lẻ ăn để xuất nhé)
+ Trường hơp ký hợp đồng ăn uống, tiệc, bữa cơm trưa cho cán bộ nhân viên, hay là suất ăn... thì bạn nên trao đổi với đơn vị ký HĐ để xuất hóa đơn cho hợp lý
* Câu hỏi của bạn là ghi chi tiết hay là chung chung---> bên bạn có bill không>? được thể hiện rõ nhất ở bill khách ăn + thanh toán. Bạn nện lưu cùng với hóa đơn.
Trân trọng!

Xin chào cả nhà
cám ơn nhiều

H

hoagiap

Sơ cấp
19/12/08
29
0
0
HN

Theo mình thì chỉ cần ghi "Tiếp khách" là được. Nhưng cũng tuỳ thuộc vào khách hàng họ yêu cầu ghi cơm đặt thì vẫn ok thôi!:beer:

Cái này hay à nha, minh đã bị loại hết các hóa đơn "tiếp khách" khi QT thuế TNDN vì CB thuế lập luận rằng không có hàng hóa dịch vụ nào tên là "tiếp khách" hết!:rocker:

Hoang hoang0312

Hoang hoang0312

Trung cấp
22/5/11
58
1
8
Phủ lý, Hà nam

Căn cứ Khoản 2, Điều 17 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/09/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 của Chính phủ quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ
“2. Người bán hàng được sử dụng bảng kê để liệt kê các loại hàng hoá, dịch vụ đã bán kèm theo hoá đơn.
a) Nội dung ghi trên hóa đơn
Hóa đơn phải ghi rõ “kèm theo bảng kê số..., ngày..., tháng.... năm...”. Mục “tên hàng” trên hóa đơn chỉ ghi tên gọi chung của mặt hàng.
Các tiêu thức khác ghi trên hóa đơn thực hiện theo hướng dẫn tại khoản 2 Điều 14 Thông tư này.
b) Nội dung trên bảng kê
Bảng kê do người bán hàng tự thiết kế phù hợp với đặc điểm, mẫu mã, chủng loại của các loại hàng hóa nhưng phải đảm bảo các nội dung chính như sau:
+ Tên người bán hàng, địa chỉ liên lạc, mã số thuế
+ Tên hàng, số lượng, đơn giá, thành tiền. Trường hợp người bán hàng nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ thì bảng kê phải có tiêu thức “thuế suất giá trị gia tăng”, “tiền thuế giá trị gia tăng”. Tổng cộng tiền thanh toán (chưa có thuế giá trị gia tăng) đúng với số tiền ghi trên hóa đơn giá trị gia tăng.
Bảng kê phải ghi rõ “kèm theo hóa đơn số... Ngày... tháng.... năm” và có đầy đủ các chữ ký của người bán hàng, chữ ký của người mua hàng như trên hoá đơn.
Trường hợp bảng kê có hơn một (01) trang thì các bảng kê phải được đánh số trang liên tục và phải đóng dấu giáp lai. Trên bảng kê cuối cùng phải có đầy đủ chữ ký của người bán hàng, chữ ký của người mua hàng như trên hoá đơn.
Số bảng kê phát hành phù hợp với số liên hóa đơn. Bảng kê được lưu giữ cùng với hóa đơn để cơ quan thuế kiểm tra, đối chiếu khi cần thiết.
Người bán hàng và người mua hàng thực hiện quản lý và lưu giữ bảng kê kèm theo hóa đơn theo quy định.”
Theo quy định trên thì trường hợp hoá đơn " Tiếp khách" là hoá đơn không hợp lệ.
cũng tùy từng chi cục, họ thắt chặt. Như kinh nghiệm của mình thì hóa đơn được kẹp cùng bill thanh toán tiền của khách hàng - trên đó thể hiện chi tiết món ăn, đồng uống gì số lương, thanh toán như thế nào. chả có chú thuế nào hỏi câu" tiếp khách" --? theo yêu cầu của khách hàng, bill đây, hình thức thanh toán.
Cái này hay à nha, minh đã bị loại hết các hóa đơn "tiếp khách" khi QT thuế TNDN vì CB thuế lập luận rằng không có hàng hóa dịch vụ nào tên là "tiếp khách" hết!:rocker:

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Ðề: Xuất hóa đơn nhà hàng ăn uống

Các bạn có thể ghi : Đặt ăn , tiếp khách ăn uống ...
Việc thuế loại ra cũng tùy từng chi cục, cục các địa phương. Hạ Long ( Quảng Ninh ) vẫn ghi bình thường bạn à

L

leha2488

Guest
25/10/13
5
0
1
TP HCM
Bên mình làm dịch vụ nhà hàng ăn uống, khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn, vậy mình xuất hóa đơn ghi "đồ ăn thức uông" rồi kẹp thêm bill tính tiền có được không mọi người cho ý kiến giúp mình nhé

tqnhello

tqnhello

Trung cấp
9/1/11
173
23
18
Hồ Chí Minh
Ðề: Cách xuất hóa đơn dịch vụ nhà hàng ăn uống

Chuẩn không cần chỉnh luôn đấy bạn, cầm HĐ về kế toán công ty mình cũng không bị vặn vẹo,hehe....... Mà hoa mỹ hơn, mình thấy ghi " Thức ăn, nước uống"

Q

qdieu

Trung cấp
18/10/12
69
1
8
thanh pho thai binh

Chỗ mình làm thì mình ghi là: Chi tiếp khách

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Bên mình làm dịch vụ nhà hàng ăn uống, khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn, vậy mình xuất hóa đơn ghi "đồ ăn thức uông" rồi kẹp thêm bill tính tiền có được không mọi người cho ý kiến giúp mình nhé
Có 2 cách để pạn ghi hóa đơn nhà hàng mà k/h ko bi thuế xuất toán:
_ Nếu món ăn ít thì ghi hết lên trên hoá đơn (Tên món ăn, đơn giá, thành tiền).
_ Nếu món ăn nhìu một hóa đơn ko thể ghi hết thì lập bảng kê, và bạn sẽ xuất hóa đơn theo bảng kê này.
Hóa đơn nhà hảng ko ghi "Đồ ăn thức uống", " Chi tiếp khách"vv...theo kiểu mập mờ như thế, hoá đơn ghi rỏ ràng thức ăn đã dùng là điều bình thường, ngoại trừ nhìu k/h dùng bia, rươu ngoại ...cứ thik ghi chung chung như thế.

L

lamngoc2712

Sơ cấp
11/3/14
10
0
1
31
Tp. Hồ Chí Minh

Thường công ty mình nhận mấy cái hoá đơn đó thấy ghi là chi tiếp khách thôi :) đa số cty nào cũng định khoản mấy vụ này ghi là chi tiếp khách hết chứ ít ghi "đồ ăn thức uống" lắm

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Thường công ty mình nhận mấy cái hoá đơn đó thấy ghi là chi tiếp khách thôi :) đa số cty nào cũng định khoản mấy vụ này ghi là chi tiếp khách hết chứ ít ghi "đồ ăn thức uống" lắm
Đây là kinh nghiệm của mình bật mí cho các pạn thui, còn các pạn mún ghi sao là tùy theo ý các pạn.

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

He he, bên mình thường bảo nhà hàng ghi " tiếp khách " nhưng vừa rồi được mấy bác thuế kêu làm gì có mặt hàng tiếp khách ?!

L

Lam Bui Truc

Sơ cấp
14/1/14
46
0
0
Hà Nôị

He he, bên mình thường bảo nhà hàng ghi " tiếp khách " nhưng vừa rồi được mấy bác thuế kêu làm gì có mặt hàng tiếp khách ?!
Đúng rùi pác, không có mặt hàng nào là " tiếp khách", hóa đơn này sẽ bị coi là không hợp lệ, phải ghi là "ăn uống, tiếp khách" và dưới 10 món thì ghi trực tiếp vào hóa đơn, trên 10 món thì kèm theo bảng kê ạ.
Nhưng nếu chỉ dùng 1 chai rượu ngoại, vài triệu đấy nhưng nhà hàng thường k dám ghi là rượu với giá trị như thế, nên họ ghi là "tiếp khách" còn các sếp thì cứ nghĩ chỉ cần có hóa đơn là được nên chả quan tâm. Em mới chỉnh sếp em rồi, đi tiếp khách phải y/c họ xuất HĐ theo yêu cầu của mình :))

L

lamngoc2712

Sơ cấp
11/3/14
10
0
1
31
Tp. Hồ Chí Minh

Đúng rùi pác, không có mặt hàng nào là " tiếp khách", hóa đơn này sẽ bị coi là không hợp lệ, phải ghi là "ăn uống, tiếp khách" và dưới 10 món thì ghi trực tiếp vào hóa đơn, trên 10 món thì kèm theo bảng kê ạ.
Nhưng nếu chỉ dùng 1 chai rượu ngoại, vài triệu đấy nhưng nhà hàng thường k dám ghi là rượu với giá trị như thế, nên họ ghi là "tiếp khách" còn các sếp thì cứ nghĩ chỉ cần có hóa đơn là được nên chả quan tâm. Em mới chỉnh sếp em rồi, đi tiếp khách phải y/c họ xuất HĐ theo yêu cầu của mình :))
hehe tks bác...kiểu này em cũng phải xin "chỉnh" lại sếp em mới được :3 lâu lâu đc chỉnh lần sướng

V

Vân Nguyễn

Guest

Đồng ý với cách ghi của bạn quynhhuong0291, không có món ăn nào mang tên "tiếp khách" cả, ghi như thế sẽ bị Thuế loại ra

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA