Cách xuất hóa đơn dịch vụ nhà hàng ăn uống

• Thread starter phuong trang
  • Ngày gửi
Q

qdieu

Trung cấp
18/10/12
69
1
8
thanh pho thai binh
Ðề: Cách xuất hóa đơn dịch vụ nhà hàng ăn uống

Công ty mình toàn viết là "chi tiếp khách" nhưng jo mà chỉnh sếp e chứng khó quá

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lananh08

Sơ cấp
21/8/13
6
0
0
Hồ Chí Minh

Sẵn đây cho mình hỏi, bên mình làm dịch vụ cho thuê biệt thự (đăng ký KD: Dịch vụ lưu trú ngắn ngày). Có đoàn khách thuê trọn gói 26tr (gồm có nấu nướng, ăn uống). Do là nhân viên cty tự tổ chức đi nên khi làm hợp đồng sếp không ký và đóng dấu. Giờ họ muốn có hoá đơn để làm chi phí, vậy bên mình có thể xuất hoá đơn cho trường hợp này ko? Mình đang cần gấp, mong các cao nhân chỉ dùm.

Cảm ơn nhiều.

C

cocle

Cao cấp
19/9/12
555
7
0
Vietnam

Sẵn đây cho mình hỏi, bên mình làm dịch vụ cho thuê biệt thự (đăng ký KD: Dịch vụ lưu trú ngắn ngày). Có đoàn khách thuê trọn gói 26tr (gồm có nấu nướng, ăn uống). Do là nhân viên cty tự tổ chức đi nên khi làm hợp đồng sếp không ký và đóng dấu. Giờ họ muốn có hoá đơn để làm chi phí, vậy bên mình có thể xuất hoá đơn cho trường hợp này ko? Mình đang cần gấp, mong các cao nhân chỉ dùm.

Cảm ơn nhiều.

Ồ trường hợp này xuất hóa đơn được quá chứ

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Cảm ơn nhiều.
Khi khách thuê theo đoàn, thông thường bên mình có làm HĐKT và bên khách sẽ gửi kèm Danh sách k/hàng đến cư trú, để bên mình bố trí phòng và đăng ký tạm trú cho cả đoàn, từ đây khi khách check out thì bên mình sẽ xuất hoá đơn theo HĐKT đã thoả thuận, ko bit bên bạn có thực hiện như thế hay ko, trường hợp bên bạn ko làm HĐKT thì cũng tạm chấp nhận đc, nhưng nếu bên bạn ko đăng ký tạm trú mà lại xuất hoá đơn thì ko đúng theo quy định, nếu sau này bên thuế kiểm tra họ sẽ đối chiếu fát hiện ra, mình đã giải thik như thế chắc bạn cũng hỉu.

L

lananh08

Sơ cấp
21/8/13
6
0
0
Hồ Chí Minh

Khi khách thuê theo đoàn, thông thường bên mình có làm HĐKT và bên khách sẽ gửi kèm Danh sách k/hàng đến cư trú, để bên mình bố trí phòng và đăng ký tạm trú cho cả đoàn, từ đây khi khách check out thì bên mình sẽ xuất hoá đơn theo HĐKT đã thoả thuận, ko bit bên bạn có thực hiện như thế hay ko, trường hợp bên bạn ko làm HĐKT thì cũng tạm chấp nhận đc, nhưng nếu bên bạn ko đăng ký tạm trú mà lại xuất hoá đơn thì ko đúng theo quy định, nếu sau này bên thuế kiểm tra họ sẽ đối chiếu fát hiện ra, mình đã giải thik như thế chắc bạn cũng hỉu.

Cái ý của mình đang băn khoăn là HDKT chỉ có chữ ký của nhân viên mà ko có con dấu công ty gì hết thì có thể xuất hoá đơn được không? và khách thường chỉ ở qua một đêm, vậy có cần thiết phải đăng ký tạm trú không bạn?

Sửa lần cuối:
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Cái ý của mình đang băn khoăn là HDKT chỉ có chữ ký của nhân viên mà ko có con dấu công ty gì hết thì có thể xuất hoá đơn được không? và khách thường chỉ ở qua một đêm, vậy có cần thiết phải đăng ký tạm trú không bạn?
_ Trên HĐKT thì ng đứng tên trên HĐKT có thể là Cty hay cá nhân nào đó, nếu là cty phải có đầy đủ con dấu, chữ ký của ng đại diện theo pháp luật, còn nếu là cá nhân thì cá nhân đó ký tên.
_ Theo quy định thì các cơ sở Dv lưu trú khi có k/hàng đến lưu trú tại cơ sở, vừa làm thủ tục nhận phòng xong là phải tiến hành đăng ký tạm trú cho họ (nếu bên Công an họ kiểm tra đột xuất mà ko thực hiện , sẽ bị phạt rất nặng), do đó việc đăng ký là bắt buộc ko tùy thuộc vào số ngày họ ở nhìu hay ít, và khi đã đăng ký thì bắt buộc phải xuất hoá đơn (dù k/hàng có lấy hay ko).

T

toankute

Sơ cấp
6/1/14
10
0
0
33
Hà Nội

Cho e hỏi các anh chị chút về hóa đơn ăn uống:
E mới làm nên E đang lăn tăn với 2hóa đơn dịch vụ ăn uống; tổng 2 hóa đơn >20tr; viết cùng ngày 17 với nội dung trên hóa đơn thứ 1 là "dịch vụ ăn uống ngày 16/7/14"; trên hóa đơn thứ 2 là "dịch vụ ăn uống ngày 17/7/14"; ( có bảng kê chi tiết đi kèm 2 hóa đơn này)
Vậy 2 hóa đơn đó >20tr lại tt bằng tiền mặt thì có đc tính cp đc trừ ko ạ?

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Cho e hỏi các anh chị chút về hóa đơn ăn uống:
E mới làm nên E đang lăn tăn với 2hóa đơn dịch vụ ăn uống; tổng 2 hóa đơn >20tr; viết cùng ngày 17 với nội dung trên hóa đơn thứ 1 là "dịch vụ ăn uống ngày 16/7/14"; trên hóa đơn thứ 2 là "dịch vụ ăn uống ngày 17/7/14"; ( có bảng kê chi tiết đi kèm 2 hóa đơn này)
Vậy 2 hóa đơn đó >20tr lại tt bằng tiền mặt thì có đc tính cp đc trừ ko ạ?
Hai hoá đơn đó nếu xuất cho cùng một cty (cả hai hoá đơn đó cùng ngày), nếu k/hàng thanh toán bằng TM, thì cả hai hoá đơn đó ko những ko đc khấu trừ thuế đầu vào mà cp ăn uống cũng ko đc xem là cp hợp lệ để khấu trừ khi tính thuế TNDN.

mkhank4

mkhank4

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
3/5/13
259
82
28
35
cantho

Mình đã từng và đang làm việc ở nhà hàng khách sạn

và không ích lần đã tuần xuất hoá đơn: ví dụ như: ăn + uống, cơm khách ; có khi lại Tiếp khách

nhưng 1 điều quan trọng là các bạn phai nhớ kèm bill theo là được

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

Bạn có thể chọn cho mình một trong những cách ghi:
- Ăn uống
- Đồ ăn thức uống
- Ăn + uống
- Dịch vụ ăn uống
- Kèm theo bill ghi chi tiết các món ăn đi kèm hoặc bảng kê đi kèm
- Hóa đơn giá trị GTGT
Ghi chú: không nên ghi tiếp khách, trước khi xuất hóa đơn làm một phai excel làm sẵn fax qua cho khách hoặc scan gửi cho phòng kế toán bên công ty khách hàng sau khi họ kiểm tra và OK thì xuất là cách an toàn là thượng sách để hạn chế xuất sai: tên hàng hóa dịch vụ, thuế , và thông tin công ty( địa chỉ, mã số thuế….)

T

thuyhuyentm

Sơ cấp
20/6/14
9
1
3
37
ha noi

Có mem nào dư hóa đơn ăn uống ko nhỉ?

L

luatcongdong

Trung cấp
2/7/14
81
1
6
43
535 Kim Mã

Bên mình làm dịch vụ nhà hàng ăn uống, khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn, vậy mình xuất hóa đơn ghi "đồ ăn thức uông" rồi kẹp thêm bill tính tiền có được không mọi người cho ý kiến giúp mình nhé

Bên bạn kinh doanh về đồ ăn, đồ uống. Xuất hóa đơn với nội dụng đồ ăn thức uống là đương nhiên

N

nguyenthingocchieu

Trung cấp
14/3/14
82
0
0
31
nha trang

Hả.... @chudinhxinh...bên công ty mình vừa nhận hóa đơn có tên hàng hóa dịch vụ tiếp khách ko pik là có hợp lệ ko?....hi..chẳng lẻ h kêu bên bán xuất lại ư....

H

hoannang

Guest
26/9/13
1
0
1
Từ Liêm, Hà Nội

Bên mình cũng có nhà hàng và khi xuất hóa đơn GTGT : Nếu : 1. Khách hàng là công ty đến ăn tiếp khách thì bên mình ghi : Ăn uống tiếp khách . 2. Nếu là công ty đến ăn uống , liên hoan thì bên mình ghi là : Dịch vụ ăn uống

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
P

pemeo101010

Guest
8/3/11
4
0
1
gò vấp
Xin chào các a/c !!
Em cũng mới làm kế toán cho nhà hàng quán cà phê nên còn vướng nhiều vấn đề.

1. em mới xuất cả cuốn hóa đơn ( em lập 1 bảng kê tất cả khách mua trong ngày sau đó cuối ngày xuất) nhưng em lại ghi " người mua không lấy hóa đơn" nội dung là : " thức ăn + thức uống " như vậy có được không các anh , chị?

2. Các a/c đã từng làm chia sẽ cho em ít kinh nghiệm về bản định mức, tính giá thành với, có anh chị nào có file ecxel cho em xin tham khảo, em k biết tính giá thành làm sao cho hợp lý nữa :(
email của em : lethimili1987@gmail.com
em cảm ơn nhiều !!

C

caphebmt

Guest
25/11/15
6
0
1
42
Mình quyết toán o Cục thuế HN rồi, cán bộ thuế hướng dẫn là ghi: "Tiếp khách ăn uống" như thế vừa thể hiện được mặt hàng và mục đích sứ dụng

Á

ái thương

Guest
21/12/16
1
0
1
34
Xin chào cả nhà
Bên mình là kinh doanh nhà hàng( ăn nhẹ và giải khát...), các bạn cho mình hỏi xuất hóa đơn nhà hàng thì ghi nội dung như thế nào ghi chi tiết ra hay là ghi chung chung..., bên mình là do chi cục thuế Q1 quản lý, các bạn nào làm trong ngành này thì chỉ cho mình biết với nhé.
cám ơn nhiều
Cho E hỏi các anh chị một chút ạ. Công ty Em mới mở nhà hàng. Em không biết công ty E đã đủ giấy tờ để được xuất hóa đơn dịch vụ ăn uống chưa. Trên giấy đăng kí Kinh doanh công ty E có mã ngành 5610: Nhà hàng và các dịch vụ ăn uống phục vụ lưu động (không gồm kinh doanh vũ trường, quán bar, phòng hát karaoke). Và E đã đăng kí địa điểm kinh doanh cho nhà hàng bên Em rồi. Như vậy E đã có thể xuất hóa đơn dịch vụ ăn uống chưa ah? E đang thắc mắc thêm nữa là không biết là tại sao Em thấy một số nhà hàng xuất hóa đơn ngoài 10% VAT ra họ có ghi thêm 5% phí dịch vụ vào hóa đơn. Em k ghi phí dịch vụ đó vào thì có được không ạ? Mong các ANh chị giúp đỡ ạ

M

mlcl

Guest
11/7/13
3
0
1
thái bình
Hi cả nhà,

Em có cái hóa đơn " dịch vụ ăn uống" có bill kèm theo nhưng hóa đơn tên công ty khác còn bill thì tên quán khác địa chỉ khác nhau. Theo các bác thì có được ko, em chưa từng nhận hóa đơn như vậy bao giờ. :(
Em cám ơn các bác nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA