Ghi sổ theo trình tự nào?

• Thread starter lizzi
  • Ngày gửi
L

lizzi

Guest
6/10/06
31
0
0
41
Hồ Chí Minh
Công ty em thuộc loại nhỏ, đang ký hình thức ghi sổ là "Chứng từ ghi sổ", và em mua sổ gồm 7 cuốn:
1. Chứng từ ghi sổ
2. Sổ cái
3. Sổ quỹ tiền mặt
4. Sổ tiền gửi ngân hàng
5. Sổ chi tiết bán hàng
6. Sổ TSCĐ
7. Sổ lương
Như vậy em có mua thiếu không?
Và cho em hỏi thêm khi có nghiệp vụ KTPS thì em ghi vào sổ theo thứ tự nào, ghi sổ nào trước. (Ví dụ như khi mua hàng, khi thanh toán lương, khi bán hàng).
Mong được chỉ giúp!
:wall: :imwithstu

Khóa học Quản trị dòng tiền
hanjun8603

hanjun8603

Đói kiến thức!
26/4/06
97
1
6
43
Tuu quan
lizzi nói:
Công ty em thuộc loại nhỏ, đang ký hình thức ghi sổ là "Chứng từ ghi sổ", và em mua sổ gồm 7 cuốn:
1. Chứng từ ghi sổ
2. Sổ cái
3. Sổ quỹ tiền mặt
4. Sổ tiền gửi ngân hàng
5. Sổ chi tiết bán hàng
6. Sổ TSCĐ
7. Sổ lương
Và cho em hỏi thêm khi có nghiệp vụ KTPS thì em ghi vào sổ theo thứ tự nào, ghi sổ nào trước. (Ví dụ như khi mua hàng, khi thanh toán lương, khi bán hàng).
Mong được chỉ giúp!

Việc sử dụng hình thức ghi sổ, các loại sổ sách còn phụ thuộc vào qui mô, loại hình kinh doanh cụ thể ở mỗi doanh nghiệp.
Ở trên e còn thiếu một sổ quan trọng đó là: SỔ Đăng ký chứng từ ghi sổ.
Để cụ thể hơn em nên tham khảo quyển sách mới nhất nói về vấn đề này là " Chế độ kế toán doanh nghiệp- Quyển 2"- Trong đó có nêu rõ Danh mục và mẫu sổ kế toán áp dụng cho doanh nghiệp.

levanton

levanton

Cao cấp
lizzi nói:
1. Chứng từ ghi sổ
2. Sổ cái
3. Sổ quỹ tiền mặt
4. Sổ tiền gửi ngân hàng
5. Sổ chi tiết bán hàng
6. Sổ TSCĐ
7. Sổ lương
Mong được chỉ giúp!

Về sổ : chắc chắn sẽ thiếu : 1 quyển sổ Đăng ký chứng từ ghi sổ , Sổ theo dõi thuế , Sổ chi tiết chi phí, các sổ chi tiết khi phát sinh đến đâu, mua dến đó cũng được.
Về trình tự ghi chép:
Từ chứng từ, bạn ghi vào từng sổ kế toán chi tiết, Tập hợp các chứng từ cùng nội dung, bạn lập chứng từ ghi sổ, Số liệu ở CTGS, bạn ghi sổ tổng cộng vào Sổ đăng ký chứng từ ghi sổ, số cộng, ghi đối ứng TK, bạn ghi vào sổ cái. Cuối tháng cộng và đối chiếu sổ cái với sổ chi tiết.
Ví dụ : Hóa đơn cty A, bán hàng cho cty bạn hàng hóa A : 10 x 100.000 = 1.000.000, Mặt hàng B : 20 x 20.000 = 400.000, Thuế GTGT 10%, hàng về nhập kho, chi trả tiền mặt, Bạn làm từng bước sau; làm phiếu nhập và phiếu chi
Số liệu Hàng hóa A. ghi vào sổ chi tiết hàng hóa, thành phẩm, ghi theo số lượng, đơn giá, giá trị, ở trang ghi hh A
Số liệu Hàng hóa B. ghi vào sổ chi tiết hàng hóa, thành phẩm, ghi theo số lượng, đơn giá, giá trị ở trang ghi hh B
Số thuế GTGT ghi vào sổ thuế GTGT, ghi hóa đơn, ngày, số tiền
Phiếu chi, bạn ghi vào sổ theo dõi tiền mặt.

Lập chứng từ ghi sổ: Bạn lập chứng từ ghi sổ ghi Có 111, ngoài chứng từ chi trên, còn có các chứng từ chi khác, phân nhóm theo định khoản, ghi thứ tự theo số phiếu,...
PHiếu nhập kho: bạn ghi vào chứng từ ghi sổ ghi Nợ 156, cùng với các phiếu nhập sau này.
Ghi số liệu như hướng dẫn ở trên

Việc lập chứng từ ghi sổ: nếu nghiệp vụ phát sinh nhiều, thi ghi hàng ngày, nếu ít thì 5 ngày, hoặc 10 ngày làm cũng được.

Sửa lần cuối:
C

cobena

Guest
26/9/06
34
0
6
Ha Noi
anh chị ơi, nếu mình làm trên excel, cuoi mỗi tháng in ra được ko?
Công ty em cũng là công ty nhỏ,và làm theo hình thức NKC
Cho em biết những loại sổ cho hình thức NKC ở công ty nhỏ được không?
(để em đối chiếu)
Thanks!

levanton

levanton

Cao cấp
cobena nói:
anh chị ơi, nếu mình làm trên excel, cuoi mỗi tháng in ra được ko?
Công ty em cũng là công ty nhỏ,và làm theo hình thức NKC
Cho em biết những loại sổ cho hình thức NKC ở công ty nhỏ được không?
(để em đối chiếu)
Thanks!

Cobena làm theo hướng dẫn của bạn Hanjun8603 :
Để cụ thể hơn em nên tham khảo quyển sách mới nhất nói về vấn đề này là " Chế độ kế toán doanh nghiệp- Quyển 2"- Trong đó có nêu rõ Danh mục và mẫu sổ kế toán áp dụng cho doanh nghiệp.

L

lizzi

Guest
6/10/06
31
0
0
41
Hồ Chí Minh
Cảm ơn mọi người, nhưng em vẫn chưa hiểu rõ lắm.
Kế toán trước của công ty em không viết sổ chứng từ ghi sổ, mà mỗi tháng chỉ viết chung vào một tờ chứng từ ghi sổ kẹp ngoài các chứng từ hàng tháng, em có gọi điện hỏi thì chị ấy nói làm như vậy vì công ty có quá ít nghiệp vụ nên không cần thiết. Như vậy, nếu cán bộ thuế tới kiểm tra, cty em có bị phạt không, có thể giải thích theo kiểu của kế toán cũ không?
Hơn nữa, em có nghe một anh kế toán nói, trên "Chứng từ ghi sổ", mỗi tài khoản chỉ ghi trên một tờ, mà công ty em lại ghi chung cả tháng chỉ trên một tờ (có nghĩa là ghi tất cả các chứng từ và tài khoản trên một tờ CTGS, như vậy có sai không ạ?

L

lizzi

Guest
6/10/06
31
0
0
41
Hồ Chí Minh
Cũng cho em hỏi thêm:
Nếu làm như công ty em là thiếu thì bây giờ em có thể mua sổ và viết bổ sung vào, nhưng sổ mới mua không đăng ký với CCT (thường vào đầu năm mua sổ viết tay, em phải đem sổ lên chi cục thuế ký và đóng dấu). Như vậy những sổ em viết bổ sung có được chấp nhận không?

levanton

levanton

Cao cấp
lizzi nói:
Cảm ơn mọi người, nhưng em vẫn chưa hiểu rõ lắm.
Kế toán trước của công ty em không viết sổ chứng từ ghi sổ, mà mỗi tháng chỉ viết chung vào một tờ chứng từ ghi sổ kẹp ngoài các chứng từ hàng tháng, em có gọi điện hỏi thì chị ấy nói làm như vậy vì công ty có quá ít nghiệp vụ nên không cần thiết. Như vậy, nếu cán bộ thuế tới kiểm tra, cty em có bị phạt không, có thể giải thích theo kiểu của kế toán cũ không?
Hơn nữa, em có nghe một anh kế toán nói, trên "Chứng từ ghi sổ", mỗi tài khoản chỉ ghi trên một tờ, mà công ty em lại ghi chung cả tháng chỉ trên một tờ (có nghĩa là ghi tất cả các chứng từ và tài khoản trên một tờ CTGS, như vậy có sai không ạ?

Cả tháng lập chứng từ ghi sổ một lần cũng được, nhưng phải ghi theo nhóm nội dung, ví dụ : CTGS ghi Có 511, CTGS ghi Có 111, CTGS ghi Nợ 111,...Ghi tất cả cào 1 chứng từ ghi sổ như vậy là sai rồi. Bạn mua quyển quyển 2, chế độ kế toán ban hành theo QĐ15, trong đó co hướng dẫn cụ thể cách ghi.

Việc sổ bị thiếu, bạn mua mà không cần đăng ký vẫn hợp lệ, Trong Luật Kế toán không bắt buộc phải đăng ký sổ.

K

khamy171

Guest
6/9/06
26
0
0
40
Qui Nhơn-BD
Công ty bạn làm như vậy là không được, mỗi TK bạn phải làm từng tờ riêng để dễ theo dõi. Bạn cứ mua sổ về viết bổ sung ko có sao cả

P

Phạm Thị Ngát

Guest
4/11/06
3
0
0
41
Hà Nội
Mọi người ơi giúp em với nhé!
Em muốn được mọi người chỉ giúp là một doanh nghiệp chuyên về dịch vụ tư vấn thì hệ thống sổ kế toán gồm những loại sổ nào là cần thiết?và cách ghi sổ cụ thể như thế nào? mọi người chỉ giúp em với nhé. Cũng sắp hết năm phải làm báo cáo rồi mà em chưa làm được gì, em lo quá. Em mong hồi âm nhiều. Em cám on mọi người nhé

B

Bluesky09

Guest
16/1/06
25
0
0
Unsure
Mọi người cho mình hỏi là theo quy định thì những loại chứng từ bắt buộc thì phải theo đúng biểu mẫu ban hành, nhưng trong thực tế thì có thể thay đổi theo yêu cầu quản lý không (ví dụ như cho thêm tiếng Anh hoặc thêm cột)?

Cảm ơn mọi người

H

hoakhai

Guest
19/6/06
12
0
0
47
ha noi
levanton nói:
Về sổ : chắc chắn sẽ thiếu : 1 quyển sổ Đăng ký chứng từ ghi sổ , Sổ theo dõi thuế , Sổ chi tiết chi phí, các sổ chi tiết khi phát sinh đến đâu, mua dến đó cũng được.
Về trình tự ghi chép:
Từ chứng từ, bạn ghi vào từng sổ kế toán chi tiết, Tập hợp các chứng từ cùng nội dung, bạn lập chứng từ ghi sổ, Số liệu ở CTGS, bạn ghi sổ tổng cộng vào Sổ đăng ký chứng từ ghi sổ, số cộng, ghi đối ứng TK, bạn ghi vào sổ cái. Cuối tháng cộng và đối chiếu sổ cái với sổ chi tiết.
Ví dụ : Hóa đơn cty A, bán hàng cho cty bạn hàng hóa A : 10 x 100.000 = 1.000.000, Mặt hàng B : 20 x 20.000 = 400.000, Thuế GTGT 10%, hàng về nhập kho, chi trả tiền mặt, Bạn làm từng bước sau; làm phiếu nhập và phiếu chi
Số liệu Hàng hóa A. ghi vào sổ chi tiết hàng hóa, thành phẩm, ghi theo số lượng, đơn giá, giá trị, ở trang ghi hh A
Số liệu Hàng hóa B. ghi vào sổ chi tiết hàng hóa, thành phẩm, ghi theo số lượng, đơn giá, giá trị ở trang ghi hh B
Số thuế GTGT ghi vào sổ thuế GTGT, ghi hóa đơn, ngày, số tiền
Phiếu chi, bạn ghi vào sổ theo dõi tiền mặt.

Lập chứng từ ghi sổ: Bạn lập chứng từ ghi sổ ghi Có 111, ngoài chứng từ chi trên, còn có các chứng từ chi khác, phân nhóm theo định khoản, ghi thứ tự theo số phiếu,...
PHiếu nhập kho: bạn ghi vào chứng từ ghi sổ ghi Nợ 156, cùng với các phiếu nhập sau này.
Ghi số liệu như hướng dẫn ở trên

Việc lập chứng từ ghi sổ: nếu nghiệp vụ phát sinh nhiều, thi ghi hàng ngày, nếu ít thì 5 ngày, hoặc 10 ngày làm cũng được.
Bạn ơi bạn co thẻ nối rõ hơn sổ dăng ký chứng từ ghi sổ không? Minh tòn lạp chứng từ ghi sổ theo ngày.Rồi từ chứng từ ghi sổ đáy minh vào thảng sổ cái luôn. thế sổ đắng ký chứng từ ghi sổ thi ghi thề nào. Ví dụ ngay mồng 1/1/2006 lập chúng từ ghi sổ số 1. Thi minh ghi vào sổ cái chung tứ ghi số số 1 tổng tiền bên nợ bên có luôn. Bạn có thể nối rõ hơn cho mình đươc không?

levanton

levanton

Cao cấp
hoakhai nói:
Bạn ơi bạn có thể nối rõ hơn sổ đăng ký chứng từ ghi sổ không? Minh tòan lập chứng từ ghi sổ theo ngày. Rồi từ chứng từ ghi sổ đó mình vào thẳng sổ cái luôn. Thế sổ đăng ký chứng từ ghi sổ thi ghi thế nào? Ví dụ ngay mồng 1/1/2006 lập chúng từ ghi sổ số 1. Thì mình ghi vào sổ cái chứng tứ ghi số số 1 tổng tiền bên nợ bên có luôn. Bạn có thể nối rõ hơn cho mình đươc không?

Sau khi bạn lập chứng từ ghi sổ số 01, vì cụ thể hơn :
chứng từ đó
Ghi Nợ TK 111 : 24.000.000 ,
Ghi có TK 511: 20.000.000,
Ghi Có TK 333 : 2.000.000
Ghi Có TK 141 : 2.000.000

Thì ngoài việc ghi vào sổ cái của từng TK liên quan, bạn còn ghi Tổng số tiền vào Sổ Đăng ký chứng từ ghi sổ để đối chiếu với sổ cái sau này. Sổ Đăng ký chứng từ ghi sổ còn có công dụng là để quản lý các chứng từ ghi sổ đã lập.
Với ví dụ trên, bạn ghi vào Sổ như sau:
Cột A ghi số 1, hoặc 01,001
Cột B ghi 01/01
Cột 1 ghi : 24.000.000

Mẫu sổ trong QĐ15/2006 quyển 2 có, mẫu này không có gì thay đổi so với mẫu trước đó, chỉ khác số biểu mẫu, ban hành theo ......

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
lizzi nói:
Kế toán trước của công ty em không viết sổ chứng từ ghi sổ, mà mỗi tháng chỉ viết chung vào một tờ chứng từ ghi sổ kẹp ngoài các chứng từ hàng tháng
Đúng rồi bạn ơi, không có sổ chứng từ ghi sổ, chỉ có tờ chứng từ ghi sổ, chứng từ ghi sổ dùng để tập hợp những nghiệp vụ có cùng bút toán, là căn cứ để ghi sổ cái.

H

Hoang Diep

Guest
Nếu Nghiệp vụ PS quá ít thì có thể 1 tháng lập 1 CTGS cũng được nhưng phải cùng có Nghiệp vụ PS giống nhau. Đinh khoản khác nhau thì phải lập CTGS khac nhau chứ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA