Phụ cấp và bảo hiểm?

• Thread starter huong_trading
  • Ngày gửi
H

huong_trading

Guest
28/7/06
49
0
0
Vinh Phuc
Các Anh ( chị ) cho em hỏi các khoản phụ cấp có phải đóng BH k? các khoản phụ cấp có nằm trong Quỹ lương đăng ký với Thuế k? Quỹ lương đăng ký với thuế có khác với quỹ lương lương đăng ký bên BH k? Em tính lương hàng tháng theo mức lương, nhưng đóng BH trên lương theo hệ số có được k? giúp em nhanh nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tocdai_friendly

tocdai_friendly

Guest
24/10/05
71
0
0
19
Hanoi
[FONT='.VnTime']. §èi víi ng­êi lao ®éng ®ãng b¶o hiÓm x· héi theo chÕ ®é tiÒn l­¬ng do ng­êi sö dông lao ®éng quyÕt ®Þnh th× tiÒn l­¬ng, tiÒn c«ng th¸ng ®ãng b¶o hiÓm x· héi lµ møc tiÒn l­¬ng, tiÒn c«ng ghi trong hîp ®ång lao ®éng[/FONT]

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
tocdai_friendly nói:
CÁc khoản phụ cấp thì không phải đóng BH, chỉ đóng ở phần mức lương chính thôi

tocdai_friendly nên kiểm tra tính chính xác khi hướng dẫn: trong quy định đóng bảo hiểm xh, ngay cả phụ cấp thu hút, phụ cấp đắt đỏ còn phải cộng vào để tính khoản đóng BHXH nữa là, nếu làm không đúng khi có kiểm tra sẽ bị truy thu và phạt đấy.

S

sinceregirl

Guest
aThuan nói:
tocdai_friendly nên kiểm tra tính chính xác khi hướng dẫn: trong quy định đóng bảo hiểm xh, ngay cả phụ cấp thu hút, phụ cấp đắt đỏ còn phải cộng vào để tính khoản đóng BHXH nữa là, nếu làm không đúng khi có kiểm tra sẽ bị truy thu và phạt đấy.
Công ty mình cũng đóng bão hiểm xã hội theo lương thôi, khoản phụ cấp không tính. Mình có hỏi một số người bạn rồi, phần bảo hiểm xã hội chỉ tính trên phần lương thôi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Trên hợp đồng nếu bạn ghi bất cứ khoản phụ cấp nào cũng có thể được tính để nộp BHXH,YT ( tuy nhiên cũng còn tùy nơi, quận, cán bộ thu của cơ quan BHXH)

Nói chung nếu là DN nhà nước , đóng trên lương cơ bản ( vì có lợi cho nhà nước nhưng thiệt thòi cho cán bộ công chức)

Đối với các CTY TNHH, tư nhân .... phải đóng BHXH,YT trên tất cả các khoản thu nhập, kể cả phụ cấp ghi trên HĐ ( điều này có lợi cho người LĐ nhưng "hơi thiệt thòi " cho doanh nghiệp", thế nên mới có chuyện nhiều cty trả lương cao mà đóng BHXH có chút xiú)

S

sinceregirl

Guest
tamhuynh nói:
Đối với các CTY TNHH, tư nhân .... phải đóng BHXH,YT trên tất cả các khoản thu nhập, kể cả phụ cấp ghi trên HĐ ( điều này có lợi cho người LĐ nhưng "hơi thiệt thòi " cho doanh nghiệp", thế nên mới có chuyện nhiều cty trả lương cao mà đóng BHXH có chút xiú)
Mình làm cho công ty nước ngoài, mình có hỏi một số người bạn làm ở công ty TNHH, DN nhà nước mà bảo hiểm XH cũng chỉ tính trên mức lương thui.

aThuan

aThuan

Cao cấp
27/9/06
347
5
18
Tp.HCM
tocdai_friendly nói:
Tơ đọc luật và thấy bảo là tính theo mức lương theo hợp đòng mà. hơn nữa công ty tớ cũng làm vậy

49/2003/TT-BTC nói:
2.9. Các khoản khác (nếu có).

Tiền lương của người lao động làm căn cứ đóng BHXH, BHYT theo tiết 2.1, 2.2 nêu trên bao gồm: tiền lương ngạch, bậc, cấp hàm, chức vụ, hợp đồng, hệ số chênh lệch bảo lưu và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên, phụ cấp chức vụ dân cử, phụ cấp khu vực, phụ cấp đắt đỏ, độc hại, thu hút (nếu có). Tổng Quỹ tiền lương đóng BHXH, BHYT là tổng số tiền lương làm căn cứ đóng BHXH, BHYT của tất cả người lao động trong đơn vị thuộc diện phải tham gia đóng BHXH, BHYT bắt buộc.

61/2005/TT-BTC nói:
2.9. Các khoản khác (nếu có).
Tiền lương của người lao động làm căn cứ đóng BHXH, BHYT theo tiết 1.1, 1.2, 2.1 nêu trên bao gồm: tiền lương ngạch, bậc, cấp hàm, chức vụ, hợp đồng, hệ số chênh lệch bảo lưu (nếu có); các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp khu vực (nếu có). Tổng Quỹ tiền lương đóng BHXH, BHYT là tổng số tiền lương làm căn cứ đóng BHXH, BHYT của tất cả người lao động trong đơn vị thuộc diện phải tham gia đóng BHXH, BHYT bắt buộc”.

Tran Thao Cuc

Tran Thao Cuc

Guest
15/8/06
76
0
0
Sai Gon
Các vấn đề này được trao đổi rất nhiều ở các đề tài trước rồi các bạn ạ! Theo luật thì mức lương để tính BHXH bao gồm cả lương cơ bản và phụ cấp, chỉ trừ các loại phụ cấp như phụ cấp độc hại thôi.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Hình như cũng tùy nơi đấy. Ở trong Sài Gòn là bắt đóng cả trên phụ cấp.

H

hoang phuc

Guest
27/10/06
32
0
0
38
HCM
các bạn link cho mình TT hướng dẫn lương & các khoản trích theo lương nhé.Thks in advance

H

huong_kt

Guest
21/9/06
18
0
0
daklak
Các bạn làm theo Tran Thao Cuc là đúng rồi đó, nay phụ cấp thường xuyên khi bạn ghi trong HDLD đều phải đóng bảo hiểm, chỉ có phụ cấp không thường xuyên thì không phải đóng BH mà thôi

H

huong_trading

Guest
28/7/06
49
0
0
Vinh Phuc
Em cảm ơn anh chị rất nhiều! Em lại có một vướng mắc nữa mong anh chị tư vấn giúp nhé!
Cty em có ký HDLD, sau 03 tháng thử việc sẽ đóng BH nhưng giờ đã đến 06 tháng rồi mà vẫn chưa đóng thì có bị phạt không?

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
sinceregirl nói:
Công ty mình cũng đóng bão hiểm xã hội theo lương thôi, khoản phụ cấp không tính. Mình có hỏi một số người bạn rồi, phần bảo hiểm xã hội chỉ tính trên phần lương thôi.

Trừ một số phụ cấp theo qui định không phải đóng BHXH, những phụ cấp khác của bạn có tính vào quỹ lương không? Nếu có thì phải đóng BHXH đấy.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
huong_trading nói:
Em cảm ơn anh chị rất nhiều! Em lại có một vướng mắc nữa mong anh chị tư vấn giúp nhé!
Cty em có ký HDLD, sau 03 tháng thử việc sẽ đóng BH nhưng giờ đã đến 06 tháng rồi mà vẫn chưa đóng thì có bị phạt không?

Thì bây giờ đóng luôn đi, không sao đâu. Chú ý một vấn đề là phải đóng lại 3 tháng đã trôi qua thì ổn thôi.

F

fieldvn

Guest
12/1/06
67
0
0
42
Hà Nội
Có bác nào có văn bản luật mới nhất đang được áp dụng về tiền luơng và BH ko, gửi địa chỉ cho em với. Vì em cũng mới đi làm mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA