Chuyển nhượng vốn góp cho người nước ngoài

  • Thread starter Acc242
  • Ngày gửi
A

Acc242

Thành viên thân thiết
4/5/04
284
1
18
HCMC
Truy cập trang
#1
Bác nào có kinh nghiệm vụ này tư vấn giúp:

Một cty TNHH gồm 2 thành viên cá nhân (1 thành viên góp 95% vốn, còn lại của thành viên kia). Thành viên thứ 1 (chiếm 95% vốn góp) muốn chuyển nhượng 1 phần vốn góp cho một cá nhân hoặc tổ chức là người nước ngoài có được không? Bác nào biết các văn bản liên quan hướng dẫn vấn đề này chỉ giúp. Tks
 
Gau bong

Gau bong

Thành viên thân thiết
6/9/06
184
1
18
42
Ha noi
#2
Luật DN mới đã quy định nhưng chưa có văn bản hướng dẫn.
Bạn chờ thêm 1 thời gian nữa thì pháp lý mới đầy đủ để chuyển nhượng cho người NN.
 
A

Acc242

Thành viên thân thiết
4/5/04
284
1
18
HCMC
Truy cập trang
#3
Cảm ơn Gaubong. Mình có xem và có thấy quy định này rồi.Chắc phải chờ vậy.

Còn trường hợp chuyển đổi sang công ty cổ phần thì có phức tạp không? Bạn nào có kinh nghiệm vụ này chỉ giáo giúp nhé. Mình thấy thủ tục quy định thì cũng đơn giản nhưng không biết thực hiện thế nào?
 
L

linhnv

Thành viên sơ cấp
14/3/06
11
0
0
TP.HCM
#4
Luật cũ đã có việc chuyển nhượng vốn góp cho người Nước ngoài rồi... Công ty tôi đây nè, ở Long An 60% vốn góp là người NN, khi thành lập và chuyện nhượng đang áp dụng luật cũ (thời điểm đầu năm).
 
A

Acc242

Thành viên thân thiết
4/5/04
284
1
18
HCMC
Truy cập trang
#5
Cảm ơn Linhnv nhiều, bạn cho mình biết hồ sơ và yêu cầu như thế nào?
 
Gau bong

Gau bong

Thành viên thân thiết
6/9/06
184
1
18
42
Ha noi
#6
linhnv nói:
Luật cũ đã có việc chuyển nhượng vốn góp cho người Nước ngoài rồi... Công ty tôi đây nè, ở Long An 60% vốn góp là người NN, khi thành lập và chuyện nhượng đang áp dụng luật cũ (thời điểm đầu năm).
Theo mình biết thì Luật DN cũ mới chỉ là cho NN góp vốn thôi,
Việc chuyển nhượng cho các đơn vị có yếu tố NN còn chưa được quy định mà.

Linhnv gửi chi tiết cho bọn mình với nhé
Thanks
 
Gau bong

Gau bong

Thành viên thân thiết
6/9/06
184
1
18
42
Ha noi
#7
Acc242 nói:
Cảm ơn Gaubong. Mình có xem và có thấy quy định này rồi.Chắc phải chờ vậy.

Còn trường hợp chuyển đổi sang công ty cổ phần thì có phức tạp không? Bạn nào có kinh nghiệm vụ này chỉ giáo giúp nhé. Mình thấy thủ tục quy định thì cũng đơn giản nhưng không biết thực hiện thế nào?
Mình cũng không có kinh nghiệm thực tế, nhưng mình thấy các đơn vị làm thủ tục ấy đơn giản thôi. Khó là ở chỗ khác kia.
 
xuantham

xuantham

Thành viên thân thiết
18/8/05
5,343
597
113
53
#8
linhnv nói:
Luật cũ đã có việc chuyển nhượng vốn góp cho người Nước ngoài rồi... Công ty tôi đây nè, ở Long An 60% vốn góp là người NN, khi thành lập và chuyện nhượng đang áp dụng luật cũ (thời điểm đầu năm).
Vấn đề cần làm rõ hơn là: Công Ty bạn hoạt động theo Luật nào?

To Acc242: Cty mà bạn noí chắc là hoạt động theo Luât DN 2003?
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#9
Bây giờ anh Acc có quyền chuyển nhượng thoải mái, ko pbiệt người VN hay NN, miễn đảm bảo Điều 44-Luật DN. Thủ tục như chuyển nhượng cho người VN, chi tiết anh liên hệ SKH nhé!

To linhlv: Người NN đó có thẻ thường trú?
 
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
24/4/03
3,001
845
113
17
HCM
www.thanhnamtax.com
#10
lannhu nói:
Bây giờ anh Acc có quyền chuyển nhượng thoải mái, ko pbiệt người VN hay NN, miễn đảm bảo Điều 44-Luật DN. Thủ tục như chuyển nhượng cho người VN, chi tiết anh liên hệ SKH nhé!

To linhlv: Người NN đó có thẻ thường trú?
Cẩn thận đấy em. Nếu dễ dàng chuyển nhượng như thế thì các công ty nước ngoài chẳng cần làm theo Luật đầu tư mà cứ đi đường vòng kiểu này Nhà nước sẽ không kiểm soát được.
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#11
Virgin nói:
Cẩn thận đấy em. Nếu dễ dàng chuyển nhượng như thế thì các công ty nước ngoài chẳng cần làm theo Luật đầu tư mà cứ đi đường vòng kiểu này Nhà nước sẽ không kiểm soát được.
Hic, Luật thì đã quy định, đăng ký thì có cơ quan chức năng ịn dấu vào, em có làm ăn phi pháp j đâu mà anh bảu cẩn thận ạ?:1nono:

Nhà Nước đã ra quy định đc phép chuyển nhượng thì tất nhiên có cách quản lý.:wall: CTy đang là DN trong nc, nếu có yếu tố NN (NN góp vốn vào) thì sẽ chuyển qua quản lý theo diện DN có vốn đầu tư nc ngoài.
 
A

Acc242

Thành viên thân thiết
4/5/04
284
1
18
HCMC
Truy cập trang
#12
Cám ơn mọi người đã tư vấn giúp, hiện tại cty mình hoạt động theo Luật DN (thành lập 2001). Ý kiến của mỗi người cũng đều có lý cả, theo Luật DN cũ thì Việt kiều thì có thể đầu tư ở cả hai hình thức là: Đầu tư trực tiếp NN hoặc đầu tư trong nước, còn người NN thì chỉ FDI thôi.Nhưng theo Luật mới thì người NN có thể đầu tư ở bất kì hình thức nào đúng? Để chắc chắn mình phải hỏi thông tin trực tiếp từ Sở KH vậy.
 
Gau bong

Gau bong

Thành viên thân thiết
6/9/06
184
1
18
42
Ha noi
#13
lannhu nói:
Hic, Luật thì đã quy định, đăng ký thì có cơ quan chức năng ịn dấu vào, em có làm ăn phi pháp j đâu mà anh bảu cẩn thận ạ?:1nono:

Nhà Nước đã ra quy định đc phép chuyển nhượng thì tất nhiên có cách quản lý.:wall: CTy đang là DN trong nc, nếu có yếu tố NN (NN góp vốn vào) thì sẽ chuyển qua quản lý theo diện DN có vốn đầu tư nc ngoài.

Luật thì có rồi nhưng Sở KH- DT chưa có văn bản hướng dẫn. (chưa có bất kỳ văn bản dưới luật nào).
 
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,373
2
0
37
~S~
#14
Gau bong nói:
Luật thì có rồi nhưng Sở KH- DT chưa có văn bản hướng dẫn. (chưa có bất kỳ văn bản dưới luật nào).
Hic hic, Luật VN toàn ban hành ra để làm kiểng thui sao? Chưa có hướng dẫn thì pác cứ vác hồ sơ lên Sở mà đòi quyền công dân, chứ đợi VB hướng dẫn thì bít bao giờ, chủ động tí chứ pác nhể?:cool2:

NĐ 88 nói:
Điều 33. Đăng ký thay đổi thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên
1. Trường hợp tiếp nhận thành viên mới, trong thời hạn 10 (mười) ngày làm việc, kể từ ngày quyết định thay đổi, công ty gửi thông báo đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi công ty đã đăng ký kinh doanh. Nội dung thông báo gồm:
a) Tên, địa chỉ trụ sở chính, số và ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của công ty;
b) Tên, địa chỉ trụ sở chính đối với thành viên là tổ chức; họ, tên, quốc tịch, số Giấy chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 18 Nghị định này đối với thành viên là cá nhân; giá trị vốn góp và phần vốn góp, thời điểm góp vốn, loại tài sản góp vốn, số lượng và giá trị của từng loại tài sản góp vốn của các thành viên mới;
c) Phần vốn góp đã thay đổi của các thành viên sau khi tiếp nhận thành viên mới;
d) Vốn điều lệ của công ty sau khi tiếp nhận thành viên mới;
đ) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty.
Kèm theo thông báo phải có quyết định bằng văn bản và bản sao biên bản họp của Hội đồng thành viên về việc tiếp nhận thành viên mới, giấy tờ xác nhận việc góp vốn của thành viên mới vào công ty. Đối với thành viên là tổ chức nước ngoài, phải có thêm bản sao hợp lệ Giấy phép thành lập hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc các giấy tờ có giá trị tương đương. Đối với thành viên là cá nhân người nước ngoài phải có thêm bản sao Hộ chiếu còn hiệu lực hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định tại Điều 18 Nghị định này. Quyết định, biên bản họp của Hội đồng thành viên phải ghi rõ những nội dung được sửa đổi trong Điều lệ công ty.
Khi nhận thông báo, Phòng Đăng ký kinh doanh trao giấy biên nhận và đăng ký thay đổi thành viên, đăng ký tăng vốn điều lệ công ty trong thời hạn 7 (bảy) ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.
Điều 18. Các giấy tờ chứng thực cá nhân trong hồ sơ đăng ký kinh doanh
1. Giấy chứng minh nhân dân còn hiệu lực hoặc Hộ chiếu còn hiệu lực đối với công dân Việt Nam ở trong nước.
2. Một trong số các giấy tờ còn hiệu lực đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài sau đây:
a) Hộ chiếu Việt Nam;
b) Hộ chiếu nước ngoài (hoặc giấy tờ có giá trị thay thế hộ chiếu nước ngoài) và một trong các giấy tờ còn hiệu lực sau:
- Giấy chứng nhận có quốc tịch Việt Nam;
- Giấy xác nhận mất quốc tịch Việt Nam;
- Giấy xác nhận đăng ký công dân;
- Giấy xác nhận gốc Việt Nam;
- Giấy xác nhận có gốc Việt Nam;
- Giấy xác nhận có quan hệ huyết thống Việt Nam;
- Các giấy tờ khác theo quy định của pháp luật.
3. Thẻ thường trú do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp và Hộ chiếu còn hiệu lực đối với người nước ngoài thường trú tại Việt Nam.
4. Hộ chiếu còn hiệu lực đối với người nước ngoài không thường trú tại Việt Nam.
 
Sửa lần cuối:
A

Acc242

Thành viên thân thiết
4/5/04
284
1
18
HCMC
Truy cập trang
#15
Mình đã hỏi bên Sở KHĐT và đúng như Gaubong đã nói Luật đã cho phép nhưng chưa có văn bản hướng dẫn. Chỉ có trường hợp là tổ chức NN có tư cách pháp nhân tại VN và người NN có thường trú tại VN (có thẻ thường trú tại VN) thì được phép (theo như hướng dẫn của Chuyên viên Sở KHĐT). Tuy nhiên, trong trường hợp là cá nhân người NN đầu tư lần đầu vào VN thì quy định có thẻ thường trú thì có mâu thuẫn. Bởi vì theo như điều kiện được cấp thẻ thường trú thì phải có giấy phép lao động hoặc đã góp vốn KD tại VN có nghĩa là đã làm việc tại VN. Như thế, nếu cá nhân này lần đầu góp vốn vào cty để KD thì lấy đâu ra thẻ thường trú để nộp cho Sở KHĐT đây?
 
T

tropical2512

Thành viên sơ cấp
8/2/11
0
0
0
35
HCM
#16
Bác nào có kinh nghiệm vụ này tư vấn giúp:

Một cty TNHH gồm 2 thành viên cá nhân (1 thành viên góp 95% vốn, còn lại của thành viên kia). Thành viên thứ 1 (chiếm 95% vốn góp) muốn chuyển nhượng 1 phần vốn góp cho một cá nhân hoặc tổ chức là người nước ngoài có được không? Bác nào biết các văn bản liên quan hướng dẫn vấn đề này chỉ giúp. Tks
Mình cũng đang gặp trường hợp tương tự như bạn. Không biết cty bạn đã chuyển nhượng thành công hay chưa? Mất bao lâu? cty nào làm dịch vụ đó cho bạn? có thể chia sẽ giúp mình được ko?
 

BQT trực tuyến

  • Lặng Yên
    Lặng Yên
    Điều hành cao cấp
  • MINA
    MINA
    TV Ban Quản Trị / Admin
  • Mai Huong
    Mai Huong
    Điều hành cao cấp

Thành viên trực tuyến

  • LamThuy79
  • thachkim
  • thuylinh0712
  • Lặng Yên
  • thanhtunghc
  • MINA
  • Mai Huong
  • đàm trang
  • donganhvantai
  • Huyền Mia
  • adkytl
  • Luti Phạm
  • xediengiatot
  • trinhnhai
  • Nguyen Thi My Dung 1
  • Tước Hữu Trần
  • TuyensinhDT

Xem nhiều