Kế toán xây dựng

• Thread starter anabuisoftware
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
PhuHoangVN

PhuHoangVN

Trung cấp
4/10/10
112
1
0
HN
Ngày trước cũng định đi ktoan công trình rồi lại thôi.............

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NGUYENTHIMINHCHIEM

Guest
22/11/10
1
0
0
33
Phu tho
em là dân kếd toán mới vào nghề nhưng đi học không được học nhiều về kế toán xây dựng bây giờ đi làm vào ngay công ty xaay dựng em thấy khó quá. Không có gì trong đầu nên không biết tưởng tượng thế nào về kế toán xây dựng em lên đây cũng thấy nhiều cái hay và bổ ích quá. Các anh chị trao đổi nhiều nhé để cho em học hỏi với.Cảm ơn các anh chị nhiều...!

N

NGUYENTHIMINHCHIEM

Guest
22/11/10
1
0
0
33
Phu tho
Các anh chị ơi có tài liệu nào giúp một người vừa vào nghề như em hiểu được về kế toán xây dựng không gửi cho em với.em cảm ơn cả nhà nhiều lắm...!

T

tham xinh

Guest
27/12/10
8
0
0
36
Binh Duong
Anh chi oi! co thể chỉ cho E biet cách để đưa chi phí nhân công, thuế VAT vào công trình không? chỉ lun cho E qui trình chụ thể lun được không ạ. Vd khi co mot công trình cần phải thuê lao động thời vụ không có hợp đồng, các khoản vật tư phát sinh mua Hoá đon bán lẻ không VAT ( công trình dân dụng ), vậy mà vẫn phải xuất hoá dơn VAT. Tức là không có đầu vào mà phải chịu đầu ra, không co chi phí mà phả chiu doanh thu. Hay là Anh/Chi chỉ cho Em khi phát sinh một công trình thì cần phải làm gi? Làm ơn giúp Em với!

V

vihoalyly

Sơ cấp
30/12/10
10
0
1
42
DANANG
Các bác cho em hỏi
em làm công ty xây dựng nhưng công ty em làm theo QĐ48 theo hình thức chứng từ ghi sổ
Em mở sổ 154 theo Công trình,511,632 như vậy có đúng không.sau đó công trình nào Quyết toán sẽ kết chuyển vào 911 vậy có đúng không các bác.
Bác nào có tên sách cách hạch toán trong kế toán xây dựng cho em biết với
Địa chỉ :nguyenhanhktmn@gmail.com
Xin cảm ơn các bác nhiều:1nono:

L

luuhuyenmai511

Sơ cấp
10/1/11
8
0
1
vinh phuc
theo quyết đinh 48 thì sử dụng các tài khoản như vậy là đúng rồi bạn à.

tôi làm kế toán đã lâu nhưng đang bắt đầu tìm hiểu về kế toán xây dựng. Các thành viên có thể giúp tôi hiểu về những đặc thù riêng trong ktxd, hồ sơ của một công trình xây dựng gồm những gì...
Xin cảm ơn và chúc một năm mới sức khoẻ và thành công!!!

Sửa lần cuối:
P

phuonghn

Guest
16/4/07
47
1
6
Hà nội
theo quyết đinh 48 thì sử dụng các tài khoản như vậy là đúng rồi bạn à.

tôi làm kế toán đã lâu nhưng đang bắt đầu tìm hiểu về kế toán xây dựng. Các thành viên có thể giúp tôi hiểu về những đặc thù riêng trong ktxd, hồ sơ của một công trình xây dựng gồm những gì...
Xin cảm ơn và chúc một năm mới sức khoẻ và thành công!!!
Bạn muốn hiểu tường tận về lĩnh vực xây dựng, tốt nhất nên trao đổi với Cán bộ dự toán của Công ty bạn. Vì những người này hiểu tường tận nhất mọi vấn đề. Họ có thể giúp mình bóc tách khối lượng vật tư, số giờ lao động, số giờ sử dụng máy thi công để từ đó ta hạch toán được các loại chi phí liên quan phù hợp và giải thích rõ từng bươc công việc trong quá trình xây dựng. Còn Hồ sơ của 1 công trình xây dựng nếu đầy đủ thì có rất nhiều giấy tờ vì bao gồm cả bên kỹ thuật và tài chính như: bản vẽ thiết kế, bản vẽ hoàn công, bản dự toán, bản quyết toán, nhật ký thi công công trình ....... Còn nếu hồ sơ rút gọn khi bên thuế vào quyết toán họ chỉ cần hợp đồng kinh tế đầu vào, đầu ra, bản dự toán, bản quyết toán, và các chứng từ - hóa đơn liên quan đến việc hạch toán chi phí như nhân công, máy thi công, vật tư.

origami

origami

Trung cấp
Mình cũng đang đau đầu về lương công nhân trong xây dựng đây.
- Mình có 2 công trình ở Bắc Giang, đều khoán toàn bộ cho ông đội trưởng (ông đội trưởng đã ký hợp đồng lao động với công ty). cuối năm nay khi công trình hoàn thành Ông đội trưởng có tập hợp cho mình chứng minh thư của công nhân thuê ở đó. giờ mình k biết là phải xử lý thế nào để không phải nộp thuế TNCN của họ. (mình chưa đăng ký MST cho họ (k biết có phải đăng ký không nữa), thu nhập của họ đều <4tr/tháng)
- Nếu khoán cho ông đội trưởng như vậy ông đội trưởng kia có phải nộp hóa đơn nhân công cho mình không? hay là họ chỉ cần làm bảng chấm công, Bảng thanh toán tiền lương cho mình là được?
Rất mong nhận được ý kiến của các bạn!

T

thuyhuyen155

Guest
24/2/11
1
0
0
quang binh
anh chi cho em hoi e dang lam bao cao tai chinh nam 2010.TK 4212- loi nhuan chua phan phoi nam nay minh de nguyen loi nhuan hay la phan phoi luon con lai moi nop thue TNDN hay lam sao?giup e voi.cam on ai co the giup em,e moi di uong cafe.hihi

T

tbhochoi

Sơ cấp
13/8/10
27
1
0
Ha noi
anh chi cho em hoi e dang lam bao cao tai chinh nam 2010.TK 4212- loi nhuan chua phan phoi nam nay minh de nguyen loi nhuan hay la phan phoi luon con lai moi nop thue TNDN hay lam sao?giup e voi.cam on ai co the giup em,e moi di uong cafe.hihi

Lợi nhuận có lớn không bạn? Nếu nhỏ thì để vậy đi. Bạn phải nộp thuế TNDN trước khi phân phối lợi nhuận chứ. Mà này ở QB thì làm sao mình vào đó uống cafe được nhỉ, he he nợ nhé

E

eahmlay

Sơ cấp
27/2/11
6
0
1
quận 10
Chào các bác
Theo e nghĩ nếu lợi nhuận nhỏ thi để vậy sau khi tính nộp thuế TNDN xong rùi phân phối. nếu lợi nhuận lớn mình tạm tính thuế TNDN theo quy định để lại tk4212 số còn lại tạm phân phối trước.
e là dân kết toán mới vào nghề nhưng không học về nhiều về kế toán xây dựng bây giờ đi làm vào ngay công ty xây dựng em thấy khó quá. Không có gì trong đầu nên không biết thế nào về kế toán xây dựng em lên đây cũng thấy nhiều cái hay và bổ ích quá. Các bác trao đổi nhiều nhé để cho e học hỏi với.Cảm ơn các bác nhiều...!

Sửa lần cuối:
L

luuhuyenmai511

Sơ cấp
10/1/11
8
0
1
vinh phuc
Chào các anh chị và các bạn, mình là một sinh viên mới ra trường năm 2009 vừa rồi, kinh nghiệm làm việc chưa nhiểu lắm, mình mới vào làm cho 1 cty xây dựng, còn rất nhiều bỡ ngỡ , qua diễn đàn mình học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm từ mọi người, hôm nay mình có một thắc mắc muốn nhờ mọi người giúp. cty mình có mua một TSCĐ hữu hình ( máy móc sử dụng cho xây dựng ở công trường) có giá là 1.350.000.000đồng và đưa vào sử dụng trong tháng 1, nhưng do theo hợp đồng thì knào cty mình chuyển khoản trả hết tiền cho bên bán thì người ta mới xuất hóa đơn cho bên cty mình, cty mình chuyển khhoản trả hết cho bên bán vào ngày 02 tháng 04 và nhận được hóa đơn của bên họ cũng là ngày 02/04 luôn, vậy cho mình hỏi là bây giở mình trích khấu hao là bắt đầu ngày nào và thởi gian trích khấu hao là bao lâu.Rất mong được sự giúp đỡ của mọi người trong ngành. Em xin chân thành cảm ơn.

Cơ quan thuế đâu biết công ty bạn thật sự sử dụng ts vào ngày nào. Căn cứ vào ngày trên hóa đơn thôi.

H

hauyennhi

Guest
2/4/11
1
0
0
Đăk Nông
em cũng là thành viên mới và cũng là kế toán mới nên có rất nhiều điều chưa biết nhân đây em xin nhờ anh chị chỉ giúp em vấn đề ạ.
công ty em có thi công 3 công trình: 1 là đập thuỷ lợi, 2 là xử lý nước thải bệnh viện, 3 là san lấp mặt bằng. nhưng cuối năm chỉ mới xuất hoá đơn cho 1 công trình xử lý nước thải thôi. các khoản chi phí về nguyên vật liệu: xăng dầu xe chở đất, máy đào máy ủi; chi phí nhân công,... điều làm chung cho các công trinh vậy giơf làm thế nào để mình tính giá thành cho công trình xử lý nước thải bệnh viện ạ.
em không biết làm thế nào để phân bổ chi phí cho từng công trình cả
mong anh chị trên diễn đàn có kinh nghiệm hãy chỉ giúp em vói ạ

anh(chị) luuhuyenmai à em không hiểu nếu ghi nhận ts của mình từ tháng 4 thì các chi phí liên quan đến cái máy hơn 1 tỷ đó từ tháng 1 đến giờ thì đưa vào đâu ak. mong anh chị hãy giải thích thêm cho em hiểu với ạ. em cảm ơn nhiều

Sửa lần cuối:
H

hung29kt

Sơ cấp
Các bác làm trong xây dựng ơi, cho e hỏi chút. Bây giờ và trong tương lai sẽ có rất nhiều Doanh nghiệp tự in hóa đơn. Vấn đề bảo mật được đặt lên hàng đầu để làm sao chống làm giả hóa đơn càng trở lên cấp thiết. Bên xây dựng đã có kế hoạch gì để ngăn chặn lại hóa đơn giả, hóa đơn trôi nổi chưa ạ?

N

nguyen thanh chuyen

Guest
4/3/10
4
0
0
ha noi
ke toan ngan hang

:wall::wall:các anh chị ơi em có một bài toán về Ngan hàng cần giải quyet gap mong các anh chi hãy giải quyết giúp em: Cty Hiếu Anh thực hiẹn 01 lô hàng giá trị 200.000 USD.Do ko có đủ Đièu kiện nhập hàng ,công ty làm thủ tục vây ngân hàng vietcombank ,lãi 0.6%/tháng thời hạn 12 tháng.số tiền cty Hiếu Anh vay = 50% giá trị lô hàng công ty thực hiện trả làm hai đợt.
Tháng vay thứ 6 trả nợ gốc 30.000 USD Và tháng vay thứ 12 trả nợ gốc 70.000 USD
- Lập bảng tính lãi cty phải trả cho ngân hàng hàng tháng
Biết tiền lãi hàng tháng = Nợ gốc còn lại x lãi phải trả.hạch toán các nghiệp vụ trên. giúp em với nhé : byme_bysideforever@yahoo.com

D

dangtuan1188

Guest
26/4/11
0
0
0
Ha Noi
Chào các bạn,

Mình mới làm kế toán cho 01 công ty xây dựng, trong quá trình làm minh mới thấy rất nhiều vấn đề phát sinh(vd: hạch toán chi phí nhân công, tập hợp chi phí công trình, VAT đầu vào...)
:error
:wall

Kính mong các anh chị chỉ thêm về lĩnh vực kế toán xây dựng.

Xin cảm ơn.
Nguyễn Bùi Quốc Việt.

nếu bạn làm trong công ty xây dựng thì nên dùng phần mềm của CNS Phần mềm kế toán miễn phí
nó rất tiện cho bạn đó.Bnaj vào web xem đi :pepsi:

Chào các bạn,

Mình mới làm kế toán cho 01 công ty xây dựng, trong quá trình làm minh mới thấy rất nhiều vấn đề phát sinh(vd: hạch toán chi phí nhân công, tập hợp chi phí công trình, VAT đầu vào...)
:error
:wall

Kính mong các anh chị chỉ thêm về lĩnh vực kế toán xây dựng.

Xin cảm ơn.
Nguyễn Bùi Quốc Việt.

Thumbs down Phần mềm kế toán HOT giúp mình làm nghiệp vụ kế toán thay cho excel

Với mục đích hỗ trợ nhu cầu sử dụng cho các doanh nghiệp nhỏ và cá nhân có nhu cầu học hỏi phần mềm kế toán CNS Accounting, Công ty CNS Việt Nam đã phát hành bộ cài đặt với đầy đủ chức năng đóng gói và hoàn toàn miễn phí bản quyền (không giới hạn thời gian sử dụng.
Phan mem xay dung
Phan mem xay dung

Phần mềm kế toán | Phần mềm quản lý nhân sự | Giải pháp ERP | CNS | Công ty phần mềm > Home

Chúng tôi rất vui khi được đóng góp sản phẩm của mình cho sự phát triển của xã hội và rất hạnh phúc khi các doanh nghiệp mua bản quyền sử dụng phần mềm để góp phần xây dựng sản phẩm ngày càng nhiều tính năng và tiện ích hơn.
Xin chân thành cảm ơn!
CNS., CORP

Sửa lần cuối:
T

Taudien

Sơ cấp
12/1/10
10
0
1
38
Quang Ninh
Chỗ công ty tôi cũng chấm công cho công nhân theo công nhật. Nhưng nếu làm theo hợp đồng giao khoán nhân công như vậy có phải khấu trừ lại 10% thuế TNCN của người lao động ko?

N

ngocthegian

Trung cấp
29/6/09
151
0
0
35
Nghệ An -> Hà Nội
Mình không ngồi trên máy nên cũng không nhớ một số mã thi công rất vô lí. Nhưng bạn nào làm bên xây lắp viễn thông chắc biết quyển đơn giá 882 và định mức... Nếu bạn quan tâm thì mình sẽ tìm rồi post sau. Híc, chắc phải chuyển nghề làm dự toán quá!

Anh Whoam có làm lĩnh vực này nữa không nhỉ, em giờ làm cái này đang mong có ng chỉ bảo

H

huelgtybg

Guest
19/7/11
2
0
0
33
bg
kế toán xây dựng có đặc trưng cơ bản gì hả các bạn. m mới làm kt xây dựng nên có nhiều khó khăn lắm .mọi người chia sẻ kinh nghiệm nha ! co j mọi người nhắn vào nguyenhuebg.kt@gmail.com or nguyenhuebgkt90@email.com cho m nha . thanks mọi người nhé !

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA