Kế toán xây dựng

• Thread starter anabuisoftware
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Y

yenle1984

Guest
26/2/10
6
0
0
40
cần thơ
Chào mọi người,

:f_o Rất cảm ơn về những thông tin các bạn cung cấp, mình đang sử dụng phầgn mềm kế toán ACsoft2004 để làm kế tóan, có bạn nào cũng đang sử dụng ACsoft như mình không?, phần chi phí nhân công mình hạch toán nhưng chương trình chưa xử lý theo ý mình được, mình phải dùng Excel, khổ quá :error :pepsi:
Các bạn có thể giới thiệu mình phần mềm kế toán khác được không?

Cảm ơn lắm lắm. :thank
NBQ Việt.
:cool

minh cũng mới nhận làm kt cho 1 cty xây dựng nhưng ko bít dùng phần mềm kt nào cho phù hợp nữa. ban giám đốc thì chỉ bít thi công chứ ko bít gì về kt. mong ai có thể giới thiệu giúp mình ví

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

yenle1984

Guest
26/2/10
6
0
0
40
cần thơ
kíu ví
kíu ví
mình ko hình dung ra mình sẽ làm gì nũa
kế toán cuc ko chỉ lại cho mình,mà hệ thống sổ sahcskees toán năm 2008 còn chưa xong
làm sao đay

N

nguoichamhieu

Sơ cấp
30/8/08
2
1
3
43
TP hai duong
Em moi làm tại đơn vị kế toán Xây dựng và đang gặp vấn đề vướng mắc anh chị em , các bạn trong ngành có kinh nghiệm chỉ em cách hạch toán với, em xin cám ơn!
DN em làm san lấp mặt bằng KCN đã có HĐKT và biên bản bàn giao mặt bằng từ năm 2007 đã thi công hoàn thành , nhưng đến năm 2009 mới viết trả hóa đơn đầu ra cho đơn vị chủ đầu tư,.... Anh Chị giúp em với..........Xin cám ơn

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
Em moi làm tại đơn vị kế toán Xây dựng và đang gặp vấn đề vướng mắc anh chị em , các bạn trong ngành có kinh nghiệm chỉ em cách hạch toán với, em xin cám ơn!
DN em làm san lấp mặt bằng KCN đã có HĐKT và biên bản bàn giao mặt bằng từ năm 2007 đã thi công hoàn thành , nhưng đến năm 2009 mới viết trả hóa đơn đầu ra cho đơn vị chủ đầu tư,.... Anh Chị giúp em với..........Xin cám ơn

Bạn xem lại quá trình HTKT từ đầu cho đến khi xuất hóa đơn để hạch toán cho đúng, khi xuất hóa đơn bạn hạch bình thường như không có gì xảy ra, khi quyết toán thuế bạn phải giải trình và làm việc với cán bộ thuế thật logic mới được chấp nhận đấy .

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Thường DN thi công san lắp mặt bằng và chủ đầu tư hay bị quên khoản này (chủ đầu tư cứ nghỉ công trình chỉ mới khởi động, bên thi công thì cứ từ từ xuất hoá đơn, chiếm dụng tiền thuế trước cái đã) đến khi công trình hoàn thành thì giật mình... chủ đầu tư y/c hoá đơn cho từng hạng mục... khi đó đã quá trể và hậu quả như vầy đây:

Công văn số 630/TCT-PCCS ngày 6 tháng 02 năm 2007.
"Vướng mắc về xuất hoá đơn"
.............
Trường hợp doanh nghiệp bán hàng hoá, dịch vụ nhưng không xuất hoá đơn ngay tại thời điểm chuyển giao hàng hoá, cung ứng dịch vụ (do nguyên nhân bên mua chưa trả tiền hoặc hai bên không nắm rõ quy định), sau đó cơ quan thuế kiểm tra phát hiện thì xử lý như sau:

b/ Trường hợp sau khi bán hàng hoá, dịch vụ, doanh nghiệp bán không xuất hoá đơn và không kê khai, nộp thuế thì xử lý như sau:

- Nếu thời điểm lập hoá đơn cùng năm so với thời điểm bán hàng (chưa đến thời điểm doanh nghiệp phải quyết toán thuế) thì chỉ xác định là hành vi vi phạm hành chính về hoá đơn, chứng từ và bị xử phạt theo quy định tại Khoản 2, Điều 7 Nghị định số 89/2002/NĐ-CP nêu trên.

- Nếu thời điểm lập hoá đơn khác năm so với thời điểm bán hàng (đã qua thời điểm doanh nghiệp phải quyết toán thuế) thì xác định là hành vi trốn thuế và bị xử phạt hành chính theo hướng dẫn tại Thông tư số 41/2004/TT-BTC ngày 18/5/2004 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 100/NĐ-CP ngày 25/2/2004 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế hoặc chuyển hồ sơ sang cơ quan chức năng để xử lý hình sự.

c/ Sau khi bên bán hàng đã lập hoá đơn giao cho bên mua hàng, bên mua hàng không được khấu trừ, hoàn thuế GTGT tại hoá đơn này. Số thuế GTGT này được tính vào chi phí hợp lý của năm hiện hành lập hoá đơn.

Thiệt hại cho cả hai bên,... đáng tiếc. Doanh nghiệp xây dựng hay vướng lỗi này.
Nói rõ cho bạn biết, đễ khi quyết toán điểm mạnh yếu của mình là ở chổ nào mà tuỳ nghi lo liệu.
Thời điểm này, nên làm việc với chủ đầu tư để tìm gỉải pháp... (lưu ý hợp đồng và BB bàn giao..)

Bạn xem lại quá trình HTKT từ đầu cho đến khi xuất hóa đơn để hạch toán cho đúng, khi xuất hóa đơn bạn hạch bình thường như không có gì xảy ra, khi quyết toán thuế bạn phải giải trình và làm việc với cán bộ thuế thật logic mới được chấp nhận đấy .

Đề nghị của bạn rất hợp tình, còn khi quyết toán... phải nói là hên xui và thông cảm (công trình san lấp cả KCN đâu có nhỏ)

Sửa lần cuối:
N

Nga Ron

Guest
16/3/10
3
0
0
38
daklak
Chao ban Camto minh la nhan vien ke toan cua mot cty xay dung nhung minh cung co nhung thac mac ve viec hach toan chi phi nhan cong giao khoan, ban co the giup minh hieu them ve van de nay dc k ban, minh lam ben cty dich vu va san xuat gio chuyen qua lam cty xay dung gap rat nhieu kho khan, mong duoc su giup do cua moi nguoi.

N

Nga Ron

Guest
16/3/10
3
0
0
38
daklak
co ban nao ranh ve ke toan xay dung k chi minh voi, minh moi lam nen gap nhieu kho khan lam, cty minh lam ben thi cong coc khoan nhoi cho chu dau tu, " đều thực hiện việc khoán nhân công thời vụ theo cách là khoán cho một người đứng ra làm đại diện cho một nhóm thợ " vay minh hach toan chi phi nhan cong giao khoan nhu the nao cac ban. Cam on cac ban nhieu nhe.

N

Nga Ron

Guest
16/3/10
3
0
0
38
daklak
Chào các anh chị và các bạn, mình là một sinh viên mới ra trường năm 2009 vừa rồi, kinh nghiệm làm việc chưa nhiểu lắm, mình mới vào làm cho 1 cty xây dựng, còn rất nhiều bỡ ngỡ , qua diễn đàn mình học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm từ mọi người, hôm nay mình có một thắc mắc muốn nhờ mọi người giúp. cty mình có mua một TSCĐ hữu hình ( máy móc sử dụng cho xây dựng ở công trường) có giá là 1.350.000.000đồng và đưa vào sử dụng trong tháng 1, nhưng do theo hợp đồng thì knào cty mình chuyển khoản trả hết tiền cho bên bán thì người ta mới xuất hóa đơn cho bên cty mình, cty mình chuyển khhoản trả hết cho bên bán vào ngày 02 tháng 04 và nhận được hóa đơn của bên họ cũng là ngày 02/04 luôn, vậy cho mình hỏi là bây giở mình trích khấu hao là bắt đầu ngày nào và thởi gian trích khấu hao là bao lâu.Rất mong được sự giúp đỡ của mọi người trong ngành. Em xin chân thành cảm ơn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào các anh chị và các bạn, mình là một sinh viên mới ra trường năm 2009 vừa rồi, kinh nghiệm làm việc chưa nhiểu lắm, mình mới vào làm cho 1 cty xây dựng, còn rất nhiều bỡ ngỡ , qua diễn đàn mình học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm từ mọi người, hôm nay mình có một thắc mắc muốn nhờ mọi người giúp. cty mình có mua một TSCĐ hữu hình ( máy móc sử dụng cho xây dựng ở công trường) có giá là 1.350.000.000đồng và đưa vào sử dụng trong tháng 1, nhưng do theo hợp đồng thì knào cty mình chuyển khoản trả hết tiền cho bên bán thì người ta mới xuất hóa đơn cho bên cty mình, cty mình chuyển khhoản trả hết cho bên bán vào ngày 02 tháng 04 và nhận được hóa đơn của bên họ cũng là ngày 02/04 luôn, vậy cho mình hỏi là bây giở mình trích khấu hao là bắt đầu ngày nào và thởi gian trích khấu hao là bao lâu.Rất mong được sự giúp đỡ của mọi người trong ngành. Em xin chân thành cảm ơn.

- Tính và trích khấu hao theo ngày của hoá đơn.
- Thời gian trích khấu hao (theo thông tư 203/2009/TT-BTC)
Phần B- Mục 21. Máy móc thiết bị xây dựng: từ 8 năm đến 12 năm.

H

hobaly1986

Guest
5/4/10
1
0
0
Nghe AN
cảm ơn các bạn rất nhiều. minh thấy trang nay rất có ích cho mình. mình mới làm kế toán cho cty xây dựng nên cũng gặp rất nhiều khó khăn. nhưng nhờ những bài viết rất quý giá trên trang này ma mình cũng họ hỏi đc rất nhiều

L

lemaitn

Guest
26/4/10
0
0
0
35
thai nguyen
E mới đi làm và cũng chưa có nhiều kinh nghiệm, qua diễn đàn e mong mọi người sẽ giúp đỡ em. E muốn hỏi trong kt xd có khác gì so với kt thương mại hay k, và khác ntn ạ? Hàng tháng e cần phải làm những cv gì ạ? E cảm ơn các bác nhé.
Nếu có thể các bác có thể gửi vào địa chỉ mail cho e nhé. maicoi88@gmail.com:015:

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
E mới đi làm và cũng chưa có nhiều kinh nghiệm, qua diễn đàn e mong mọi người sẽ giúp đỡ em. E muốn hỏi trong kt xd có khác gì so với kt thương mại hay k, và khác ntn ạ? Hàng tháng e cần phải làm những cv gì ạ? E cảm ơn các bác nhé.
Nếu có thể các bác có thể gửi vào địa chỉ mail cho e nhé. maicoi88@gmail.com:015:

Nói chung kt xd và kt tm thì phương pháp hạch toán ko có gì khác nhau nhìu lắm, cơ bản là giống nhau, nhưng có điều kttm thì dễ hơn ktxd là vì nó có đầu ra đầu vào cụ thể rùi nên khi xđkqkd dễ hơn ktxd, còn ktxd thì bạn phải tập hợp chi phí nvl, cp nc, cp sxc để xác định giá vốn công trình,

L

Le Thanh Hang

Guest
chào các pác.em là thành viên mới của WEBKETOAN.xin các pác cho em ít kinh nghiệm, em mới vào làm ở 1 công ty xây lắp nhưng em lại không biết tý tẹo gì về kế toán xây lắp cả. Các bươc từ lúc ký hợp đồng đến lúc hoàn thành 1 công trình em phải làm những thủ tục như thế nào ah.(vì công ty của em mơi thành lập nên không ai biết gì hết và là công ty xây lắp điện).Mong các pác giúp em với.thanks

K

kimy

Guest
chào bạn heng
công ty bạn chuyên về nghành gì
phần chi phí nhân công bạn hạch toán như thế nào mà không đáp ứng được
kimmy@pvsoft.com.vn

D

dangthiphi91

Guest
thường nhân công trong xây dựng làm việc không ổn định nên mình chỉ đăng ký lao động ngắn hạn (03tháng), vẫn làm hợp đồng, tang lương bảng lương đầy đủ, nhưng vấn đề là phải có thời gian đăng ký tăng giảm liên tục

K

kimy

Guest
chào bạn nha!cho mình hỏi bạn tí nha .Hiện nay bạn hạch toán chi phí nhân công trên excel bằng cách nào
Phần mềm mình đang sử là PVSOFT nè.Phần định khoản này của bạn điều định khoản trên phần mềm luôn.Cũng rất dễ sử dụng
0909 .467.776 Đây là số anh Phong đã cài đặt phần mềm cho mình đó
Bạn tham khảo thử nha

S

six angles

Guest
6/9/10
0
0
0
ha noi
Chao cac ban.
Minh cung lam ke toan xay dung, minh dang gap phai 1 van de kho khan mong cac ban giup minh voi...Gia tri quyet toan cong trinh cua minh la 3 ty nhung hien nay chung tu da lay len 3.1 ty, cac ban co cach nao giup minh giam lo khong?
Cam on cac ban nhieu nhieu.-.

G

golble360

Guest
18/8/10
1
0
0
40
daklak
cac bac giai thich va cho vd cu the ve cac khoan trich theo luong trong ke toan xay lap dum em voi.theo em biet thi trong xl cac khoan nay tinh khac so voi cac nganh khac.

N

nnluong811

Trung cấp
28/9/08
70
0
6
Hà Nội
Em cũng mới đi làm cho một công ty xây dựng được hơn một tháng. Nhưng cũng không biết là công việc bình thường hàng tháng của một công ty xây dựng thì nên làm những gì.
Em cũng không hiểu một số thuật ngữ chuyên ngành. VD: Bóc tách vật tư, hoàn công, ...
Mọi người có thể giải đáp cho em biết muốn bóc tách vật tư thì em phải làm những gì và làm như thế nào?
Cảm ơn mọi người.

yeuketoan09

yeuketoan09

Trung cấp
4/2/09
114
1
0
Ha noi
Em cũng mới đi làm cho một công ty xây dựng được hơn một tháng. Nhưng cũng không biết là công việc bình thường hàng tháng của một công ty xây dựng thì nên làm những gì.
Em cũng không hiểu một số thuật ngữ chuyên ngành. VD: Bóc tách vật tư, hoàn công, ...
Mọi người có thể giải đáp cho em biết muốn bóc tách vật tư thì em phải làm những gì và làm như thế nào?
Cảm ơn mọi người.
Mình nghĩ kế toán xây dựng thì cũng giống như các kế tóan khác thôi, bạn vẫn cứ tiến hành hạcht oán các nghiệp vụ diễn ra hàng ngày thôi.
Còn vể việc bóc tách vật tư thì thường là do kỹ thuật làm bởi nó còn dựa vào dự toán và định mức nữa cơ
Còn hòan công thì chắc chắn là phải do bên kỹ thuật làm, kế toán mình thì chịu luôn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA