Kế toán xây dựng

• Thread starter anabuisoftware
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
A

anabuisoftware

Guest
Chào các bạn,

Mình mới làm kế toán cho 01 công ty xây dựng, trong quá trình làm minh mới thấy rất nhiều vấn đề phát sinh(vd: hạch toán chi phí nhân công, tập hợp chi phí công trình, VAT đầu vào...)
:error
:wall

Kính mong các anh chị chỉ thêm về lĩnh vực kế toán xây dựng.

Xin cảm ơn.
Nguyễn Bùi Quốc Việt.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Chào bạn! anabuisoftware
Mình cũng là dân kế toán xây dựng!. Hảy cho mình biết cụ thể các vấn đề bạn gặp phải để chúng ta có cơ sở cùng nhau thảo luận chứ bạn nói chung chung như thế thì biết đường đâu mà mò.
:error :error

A

anabuisoftware

Guest
Chào bạn OverAC,

Ừ nhỉ, tài liệu về kế toán xây dựng mình không có nhiều, chỉ áp dụng theo giáo trình Kế toán tài chính, cập nhật theo các thông tư mới mà làm (TT105-CMKTdot 2, TT120-Thue VAT, TT128-Thue TNDN), bạn có thể giới thiệu cho mình thêm thông tư, Quyết định áp dụng cho công tác Kế toán xây dựng không?

Thơ mình kém lắm. Bạn sưu tầm thơ ở đâu nghe cũng ngồ ngộ, chỉ mình với.
Cảm ơn bạn.
NBQ Việt.
:bia

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Chia hì chắc là sẽ chia rồi. các bạn cứ nói thứ những khó khăn hoặc vướng mắc về phần nào thì chúng ta cùng giải quyết.
Như phần hợp đồng giao khoán mà trong phần Nghiệp vụ KT này tôi đã đọc nhưng thấy cũng có rất nhiều sự khác nhau trong việc thực hiện việc giao khoán. thực tế tôi cũng đã làm tại 2 công ty và biết rất nhiều những công ty xây dựng khác đều thực hiện việc khoán nhân công thời vụ theo cách là khoán cho một người đứng ra làm đại diện cho một nhóm thợ. Ở công ty thì căn cứ vào bảng chấm công rồi tính thanh toán cho từng người hoặc lập phiếu chi cho tất cả dựa vào bảng thanh toán lương có ký nhậ của người nhận tiền. Nhưng qua diễn đàn thấy các bạnn thảo luận về các quy định đó thực sự tôi thấy đó là những điều rất có cơ sở, đúng theo luật nhưng trong thực tế các bạn đã biết đối với nhân công xây dựng thì ngay như việc lấy được cái CMT phôt của họ thôi cũng rất khó... đừng nói đến hồ sơ lý lịch, hợp đồng lao động.... Tôi cũng đã chỉ làm hợp đồng giao khoán và bảng chấm công để thanh toán các khoản tiền nhân công đó và không thấy bị loại gì cả kể cả khi Quyết toán và sau này có đoàn thanh tra kiểm tra lại.
Còn vấn đề nữa là khi giao khoán công việc thì hiện tại tôi không thấy có công ty nào khoán theo hình thức công nhật nữa, trừ những công việc 1 ngày, 2 ngày mà chủ yếu là khoán theo khối lượng công việc thực hiện.... và khoán trọn gói dựa trên dự toán.... nhưng đến khi kế toán làm chứng từ cho các khoản chi đó thường toàn đưa về hình thức công nhật có lẽ do hình thức này đơn giản hơn... dễ làm hơn.
Tôi cũng mong các bạn cùng làm về xây dựng nêu ra các cách mà tại đơn vị mình đã làm ( Đã được chấp nhận nữa thì tốt ) để mọi người cùng xem xét và học hỏi thêm.

I

ITDOAC

Guest
To Camto:
...chủ yếu là khoán theo khối lượng công việc thực hiện.... và khoán trọn gói dựa trên dự toán.... nhưng đến khi kế toán làm chứng từ cho các khoản chi đó thường toàn đưa về hình thức công nhật có lẽ do hình thức này đơn giản hơn... dễ làm hơn.
Khoán theo khối lượng công việc dựa trên dự toán định mức về nhân công (số ước tính) có thể chấp nhận và không cho phép chi nhiều hơn.
Còn khi quyết toán là phải căn cứ theo số nhân công làm việc thực tế (chấm công theo ngày - công nhật) để thanh toán, nên tất nhiên nó cũng là cơ sở để lập chứng từ kế toán và ghi nhận chi phí, chứ không phải do hình thức này đơn giản hơn... dễ làm hơn.

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Khoán theo khối lượng công việc dựa trên dự toán định mức về nhân công (số ước tính) có thể chấp nhận và không cho phép chi nhiều hơn.
Dự toán chỉ mang tính chất ước tính. Khi doanh nghiệp đã khoán theo khối lượng thực tế thì tất cả mọi công việc đều được bóc tách theo khối lượng công việc thực tế với đơn giá đã thỏa thuận. Nó không phụ thuộc vào khối lượng của dự toán cung như quyết toán. Bạn sẽ thấy rõ hơn về vấn đề này khi làm các công trình có sử dụng vốn do ngân sách nhà nước cấp. Khối lượng trong Quyết toán chỉ làm cơ sở để doanh nghiệp tính với chủ đầu tư thường thì con số này sẽ cao hơn so với dự toán vì có phần phát sinh. Về đơn giá doanh nghiệp phải áp dụng đơn giá nhà nước cấp có thể tính thêm phần chênh lệch ( Do Sở Xây dựng tại nơi công trình xây dựng cấp ). Do vậy Doanh nghiệp không thể đem khối lượng cũng như đơn giá các công việc thực hiện để giao khoán cho các thầu phụ. Cụ thế đơn giá khoán sẽ theo mặt bằng chung ngoài thị trường có xem xét thêm tới các yếu tố đặc thù của từng công trình mà tăng hoặc giảm. Còn khối lượng thì nhất thiết phải theo khối lượng thực tế ( thường là do Phòng kỹ thuật xác nhận )
trong thực tế bầy giờ còn rất ít việc khoán theo công nhật vì theo cách này dễ dẫn đến sự ỷ lại của công nhân --> Chậm tiến độ.
Trong mỗi hình thức khoán người ta lại có một căn cứ tính riêng dựa trên hợp đồng đã thỏa thuận nhưng chủ yếu là theo :
+ Khoán khối lượng thực tế ( Số đông )
+ Khoán trọn gói tính theo % trên Quyết toán ( Quen, công việc giá trị nhỏ )
+ Công nhật ( Các công việc lặt vặt khó xác định khối lượng )

Mong các bạn bàn thêm về phần chứng từ hợp lệ cho từng hình thức khoán của đơn vị mình .

A

anabuisoftware

Guest
Chào mọi người,

:f_o Rất cảm ơn về những thông tin các bạn cung cấp, mình đang sử dụng phầgn mềm kế toán ACsoft2004 để làm kế tóan, có bạn nào cũng đang sử dụng ACsoft như mình không?, phần chi phí nhân công mình hạch toán nhưng chương trình chưa xử lý theo ý mình được, mình phải dùng Excel, khổ quá :error :pepsi:
Các bạn có thể giới thiệu mình phần mềm kế toán khác được không?

Cảm ơn lắm lắm. :thank
NBQ Việt.
:cool

I

ITDOAC

Guest
Nếu bác erpvn có ý định viết phần mềm kế toán cho DN XDCT thì theo tui nên lưu ý phần:
- Tập hợp chi phí 621, 622, 627,... theo từng công trình của từng năm, hoặc nhiều năm (do C.trình thường kéo dài nhiều năm).
- Phân bổ chi phí sx chung (và có thể gồm cả chi phí tiền lương nhân công, cot-pha,...) ntn?: khối lượng công việc đã thực hiện, hoặc giá trị vật tư đã thực hiện,...
- C.trình DDĐK, chi phí phát sinh trong kỳ, hoàn thành trong kỳ, C.trình DDCK
- Doanh thu, chi phí của từng đội ---> hiệu quả các đội.
- Dự phòng chi phí bảo hành công trình
- ...
Nói chung là mãng giá thành công trình là khác biệt nhiều nhất so với các loại hình doanh nghiệp khác. Ngoài ra, có thể do yêu cầu quản lý mà mội DN XDCT có thêm các mẫu biểu khác nhau.

W

WhoamI

Cao cấp
Mình dang QT 1 Công trình với ông CNhiệm Ct đó, có một vaì vướng mắc nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ bảo giúp nhé:
Khi mình quyết toán phần chi phí chung có một số VĐ sau:
1: Điện nước chỉ có phiếu thu đóng dấu của đơn vị thu. Không có HĐ
2: Hóa đơn điện thoại của Chủ nhiệm công trình là hóa đơn điện thoại trả sau nhưng không có MST của công ty.
3: Thông thường định mức điện thoại Cho CNCt bao nhiêu là hợp lý?
( Mình hiểu nếu o có HĐ thì các khoản này không được hạch toán vào chi phí. Ý mình muốn hỏi các bạn là kinh nghiệm xử lý tương tự trong vụ này bởi vì mình nghĩ đây là trường hợp khá phổ biến đối với CTXD và việc đòi hỏi phải có hóa đơn hợp lý, hợp lệ đối với trường hợp của Cty mình bây giờ là không thể)
4: Ông ấy đòi tính cả công tác phí của bộ phận gián tiếp thi công (bảo vệ, thủ kho, CBKT, kế toán Ct... Nhưng trong đó chỉ bản thân ông Cn đó là nhân viên của CTy mình thôi còn những người còn lại là do ông đó tự thuê. Vậy nên mình đưa cho ông đó 2 lựa chọn:
1: Đưa mấy người đó vào DSNV Cty, ký hợp đồng lao động ngắn hạn, trích lại tiền BHXH, Quyết định giao việc, QĐ công tác, Gíấy đi đường có xác nhận của nơi đến, chấm công, thanh toán lương...
2: Ông đó phải bỏ khoản chi CTP đó đi?
Các bạn sớm cho mình biết ý kiến nhé! :thank :thank nhiều

W

WhoamI

Cao cấp
Mình dang QT 1 Công trình với ông CNhiệm Ct đó, có một vaì vướng mắc nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ bảo giúp nhé:
Khi mình quyết toán phần chi phí chung có một số VĐ sau:
1: Điện nước chỉ có phiếu thu đóng dấu của đơn vị thu. Không có HĐ
2: Hóa đơn điện thoại của Chủ nhiệm công trình là hóa đơn điện thoại trả sau nhưng không có MST của công ty.
3: Thông thường định mức điện thoại Cho CNCt bao nhiêu là hợp lý?
( Mình hiểu nếu o có HĐ thì các khoản này không được hạch toán vào chi phí. Ý mình muốn hỏi các bạn là kinh nghiệm xử lý tương tự trong vụ này bởi vì mình nghĩ đây là trường hợp khá phổ biến đối với CTXD và việc đòi hỏi phải có hóa đơn hợp lý, hợp lệ đối với trường hợp của Cty mình bây giờ là không thể)
4: Ông ấy đòi tính cả công tác phí của bộ phận gián tiếp thi công (bảo vệ, thủ kho, CBKT, kế toán Ct... Nhưng trong đó chỉ bản thân ông Cn đó là nhân viên của CTy mình thôi còn những người còn lại là do ông đó tự thuê. Vậy nên mình đưa cho ông đó 2 lựa chọn:
1: Đưa mấy người đó vào DSNV Cty, ký hợp đồng lao động ngắn hạn, trích lại tiền BHXH, Quyết định giao việc, QĐ công tác, Gíấy đi đường có xác nhận của nơi đến, chấm công, thanh toán lương...
2: Ông đó phải bỏ khoản chi CTP đó đi?
Các bạn sớm cho mình biết ý kiến nhé! :thank :thank nhiều

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Nói như WhoamI cũng khó vì trước khi thực hiện một công trình Công ty bạn thỏa thuận với ông chủ nhiệm CT đó như thế nào ? mình nghĩ tất cả đều phụ thuộc vào cái này để làm căn cứ quyết toán.
Bạn có thể nói rõ thêm !

cam_to_80

cam_to_80

Nghỉ mất sức !
31/3/04
588
7
18
43
Hà đông
Nói như WhoamI cũng khó vì trước khi thực hiện một công trình Công ty bạn thỏa thuận với ông chủ nhiệm CT đó như thế nào ? mình nghĩ tất cả đều phụ thuộc vào cái này để làm căn cứ quyết toán.
Bạn có thể nói rõ thêm !

W

WhoamI

Cao cấp
:f_o Lại nữa:
Tháng 8 Cty mình chuẩn bị QT Thuế có vài vấn đề mình không yên tâm lắm:
Thứ 1: Họ có hỏi gì đến sổ sách của năm 2004 ko?
Thứ 2: Năm 2003 công ty mình có thực hiện giao khoán phần nhân công công trình. Chứng từ cho phần này bao gồm:
-Hợp đồng giao khoán.
-Biên bản nghiệm thu khối lượng giao khoán.
-Bảng thanh toán lương.
-Hợp đồng lao động (ký vói đội trưởng)
-Giấy ủy quyền cho đội trưởng (chịu trách nhiệm quản lý, tổ chức và phân phối thu nhập cho công nhân thi công)
Như thế về bản chất là đây Hợp đồng giao khoán phần nhân công cho tổ, đội (không thuộc công ty) thi công nhưng thu nhập lại được phân phối cho nhiều người.
Theo các bạn khi QTthuế công ty mình có bị truy thu phần thuế thu nhập không thường xuyên của đội trưởng hay không? Nếu có thì là bao nhiêu%?
Thứ 3: Về thời điểm hóa đơn.
Có nhiều hóa đơn vật tư mà ngày tháng còn sau cả ngày nghiệm thu, thanh lý công trình. Có cách xử lý và mức độ ...?
Rút kinh nghiệm năm trước và theo tinh thần của thông tư 94/2003/TTLT/BTC-BTM-BCA về hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá lưu thông trên thị trường nên mình có yêu cầu các ông đội trưởng phải lấy được hóa đơn mua hàng theo đúng tiến độ công trình. Nhưng trong thực tế ngay cả khi có lý do chính đáng nhất thì yêu cầu trên cũng khó có thể thực hiện được, nhất là khi mình lại còn mua nợ.
Bạn nào có kinh nghiệm trong chuyện này không? :help mình với :help

W

WhoamI

Cao cấp
Originally posted by cam_to_80@Jul 1 2004, 09:12 AM
Bạn có thể nói rõ thêm !
To Cam to
Cty mình ko có thỏa thuận gì với ông chủ nhiệm CT đó cả, nếu có chắc chỉ là nói miệng và không cụ thể vì thế không đủ sức nặng để ràng buộc.(hồi đó mình chưa làm KT thuế)
Ý mình muốn hỏi là nếu chứng từ ông đó chỉ có thế thì khi QT thuế sẽ bị gat ra khỏi chi phí không? (để mình bắt ông đó làm cam kết), và nếu sẽ bị gạt thì để tránh hoặc giảm nhẹ mình nên làm gì?

N

namtt

Guest
To whoamI

Thấy bạn có vẻ căng thẳng với vấn đề này quá nhỉ!, mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm với bạn với tư cách là người đi kiểm tra các DN xây lắp thì họ sẽ quan tâm đến các vấn đề sau:
- bên cạnh BCTC năm được QT, họ sẽ kiểm tra đến sổ kế toán đến thời điểm hiện tại (xem liệu DN có làm đủ sổ kế toán không? hay chỉ lo cooking BCTC năm được QT)
- xem xét đến tính hợp lệ của chứng từ, xem xét đến giá trị quyết toán/dự toán xây lắp.

Diễn giải theo góc độ người kế toán:
- kế toán như các doanh nghiệp bình thường khác, nghĩa là kế toán được ghi nhận trên cơ sở các hoá đơn chứng từ.
- thông thường các công trình được khoán cho các chủ nhiệm công trình, Cty sẽ thu lại 2-3% chi phí quản lý chung cho công ty, và Chủ nhiệm công trình hoàn chứng từ về. ở góc độ chi phí nhân công, thông thường đội trưởng sẽ tập hợp gửi kế toán CF nhân công trên cơ sở các hợp đồng thuê nhân công mà ông này đã thực hiện. Dưói góc độ là kế toán bạn phải căn cứ vào dự toán của công trình, căn cứ vào hạng mục xây lắp hoàn thành để tham mưu cho BGĐ về tính hợp lệ của các chứng từ (không thể để các chứng từ tập hợp lớn hơn giá trị xây lắp hoàn thành đã QT - nếu công trình đã QT, hoặc lớn hơn giá trị theo Dự toán đựợc duyệt ban đầu) - tất nhiên mỗi công trình có dự toán riêng, chi phí nhân công không thể lớn hơn dự toán một cách bất hợp lý được.

Về hoá đơn, hiện nay rất nhiều công trình hoá đơn sau ngày QT công trình do đặc điểm nợ đọng vốn, chưa TT nên chưa có HĐ, tuy nhiên để hạn chế vấn đề này bạn cố gắng tập hợp đủ các hoá đơn trước khi QT. Đó là đk cần và đủ làm cơ sở QT giá trị công trình đó.

N

namtt

Guest
To whoamI

Nếu bạn cần hỏi một vấn đề cụ thể nào về XD có thể hỏi mình, trong TH mình chưa rõ, mình sẽ hỏi các cồng nghiệp của mình

D

DiThao

Guest
3/4/04
5
0
1
Mình chưa có kinh nghiệm kế toán nhưng lại làm vào kế toán xây dựng. Mình muốn hỏi là: để làm được kế toán xây dựng thì cần những yêu cầu gì? Với một người mới như mình, muốn làm kế toán xây dựng phải bắt đầu từ đâu? Kế toán xây dựng ở văn phòng và kế toán ở công trình có khác nhau nhiều không?
Rất mong mọi người giúp đỡ. :thank

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA