Sai địa chỉ công ty trên hóa đơn GTGT, lập biên bản điều chỉnh hay hủy?

• Thread starter rubynguyen
  • Ngày gửi
R

rubynguyen

Guest
4/11/06
1
0
0
TPHCM
Làm ơn có ai chỉ giúp em với...
Cty em có nhân viên mới đi mua hàng nhưng khai sai địa chỉ công ty nên bên bán viết hóa đơn sai địa chỉ, giá trị hàng mua không nhiều, chỉ có 300.000đ thôi. Do lỗi cty nên em lập sẵn biên bản nhưng chưa biết nên lập biên bản điều chỉnh hóa đơn hay biên bản hủy hóa đơn đây. Em mới vào làm nên không rõ. Xin mọi người chỉ giúp, nếu không phiền thì có thể cho em xem mẫu biên bản được không. Em xin chân thành cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Mặc dù lỗi do bên công ty bạn nhưng bạn nên yêu cầu bên bán viết lại hóa đơn khác, chứ không làm biên bản điều chỉnh cho trường hợp sai địa chỉ này nhé!

H

hoaduongcat

Guest
14/11/06
19
0
0
41
Ha noi
Theo em thì nên hủy Hóa đơn đi là tốt nhất vì Hóa đơn đỏ hợp lệ là hóa đơn ghi đúng và đầy đủ các thông số , theo nhiều cty thì Hủy hóa đơn là phức tạp nhưng cty em không sao? Thà sửa ngay còn hơn sau này Cục Thuế kiểm tra phát hiện ra thì muốn sửa cũng không sửa được nữa.Đây là ý kiến của em, Bác thử xem nhé!
Chúc Bác thành công!

phong2v

phong2v

Guest
rubynguyen nói:
Cty em có nhân viên mới đi mua hàng nhưng khai sai địa chỉ công ty nên bên bán viết hóa đơn sai địa chỉ, giá trị hàng mua không nhiều, chỉ có 300.000đ thôi. Do lỗi cty nên em lập sẵn biên bản nhưng chưa biết nên lập biên bản điều chỉnh hóa đơn hay biên bản hủy hóa đơn đây. Em mới vào làm nên không rõ. Xin mọi người chỉ giúp, nếu không phiền thì có thể cho em xem mẫu biên bản được không. Em xin chân thành cảm ơn rất nhiều.
Bạn nên nhanh chóng gửi lại bên bán và nói khó với họ lập biên bản huỷ HĐ đó đi và viết HĐ khác. nhớ là phải nhanh nen đó không họ mà đã kê khai thuế đầu ra HĐ đó rồi là họ ngại viết HĐ khác lắm vì họ phải điều chỉnh lại mà
NHanh lên ban nhé:dogrun: :dogrun: :dogrun:

B

Bluehn

Trung cấp
14/6/05
121
0
16
46
Ha Noi
Bạn làm biên bản điều chỉnh hóa đơn đề nghị bên kia xác nhận viết sai chỗ nào, và điều chỉnh lại như thế nào. Sau đó đóng dấu tròn xác nhận là được.

B

bphuong63

Guest
24/10/06
19
0
0
Ho Chi Minh
rubynguyen nói:
Em nên làm theo cách bạn NhatDieu đi. Nếu em cần biên bản hủy hóa đơn để làm hộ bên bán thì chị gởi form cho

N

ngoclin

Guest
14/10/06
8
0
0
46
Đồng Nai
Bạn lập biên bản điều chỉnh lại địa chỉ trên hóa đơn và kẹp biên bản này vào hóa đơn bị sai địa chỉ, chỉ cần vậy thôi. Chị mới quyết toán thuế xong và cũng có một số hóa đơn của chị rơi vào trường hợp giống em và chị cũng làm như cách trên , thuế vẫn chấp nhận.

N

ngockt05

Guest
Theo mình thì mỗi nơi Thuế hành xử khác nhau (gọi là cảm tính ý !!!) bạn nên theo văn bản mà làm (Với mình các hủy hóa đơn là an toàn nhất)

A

aiiuii

Guest
22/3/06
64
0
0
47
HCMC
blog.360.yahoo.com
Nếu dòng địa chỉ còn chỗ ghi thêm thì không cần thiết phải làm biên bàn điều chỉnh hóa đơn mà chỉ cần đóng ngoặc địa chỉ sai và ghi địa chỉ đúng bên cạnh. Trường hợp dòng địa chỉ đã kín chỗ thì bạn cần làm biên bản điều chỉnh hóa đơn rồi kẹp chung với tờ hóa đơn đó. Mến !

D

DHA_1966

Guest
24/9/06
22
0
0
57
TP.HCM
Tốt nhất bạn nên nhờ bên bán xuất lại hóa đơn khác không nên điều chỉnh vì có thể có cán bộ thuế dễ thì cho qua nhưng khi gặp thanh tra thuế của cục thuế hay của tổng cục thì sẽ gặp rắc rối . theo qui định trên hóa đơn không được bôi , xóa, chỉnh , sửa - chỉ có thể lập biên bản điều chỉnh trong trường hợp ghi sai tên hàng hóa ( nhưng giá vẫn đúng ) còn sai ở các chỉ tiêu khác trên hóa đơn ( tên đơn vị, MST , địa chỉ, giá ,cộng số học , thuế suất, ...)đều phải lập biên bản hủy xuất hóa đơn khác thay thế

S

son_ktt

Guest
25/11/06
341
0
0
Ha Noi
Lập biên bản hủy hóa đơn và yêu cầu bên bán xuất trả hóa đơn khác. Đó là cách thường dùng và an toàn, tránh mọi phiền nhiễu của Thuế về sau.

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Cho mình hỏi trường hợp hóa đơn chưa sé ra, viết sai tên đơn vị (đáng lẽ tên 8 chữ thì thành tên 6 chữ) thì mình sửa bằng cách đánh chữ V và ghi thêm 2 chữ thiếu vào được ko?

phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh
Vì chứng từ có giá trị nhỏ nên bạn có thể sửa trực tiếp vào 3 liên của hóa đơn và đề nghị đóng dấu của bên bán vào phần sửa.

N

Ngô Vân Khánh

Guest
Mình thấy trường hợp tốt nhất là bạn nên viết sang hóa đơn khác và giữ nguyên tờ hóa đơn sai trên sổ. Vì nếu bạn đánh chữ V và cho vào thì ko hợp lý. Chúc thành công!

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Vì chứng từ có giá trị nhỏ nên bạn có thể sửa trực tiếp vào 3 liên của hóa đơn và đề nghị đóng dấu của bên bán vào phần sửa.

Tại hóa đơn chưa xé ra nên mình sửa trên Liên 1, chèn giấy than nên in luôn sang Liên 2,3. Nhưng lại ko nghĩ ra là phải đóng dấu vào phần sửa rồi mất rồi. Thế mới chán chứ :(

phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh
Tại hóa đơn chưa xé ra nên mình sửa trên Liên 1, chèn giấy than nên in luôn sang Liên 2,3. Nhưng lại ko nghĩ ra là phải đóng dấu vào phần sửa rồi mất rồi. Thế mới chán chứ :(

Đóng dấu là để xác nhận bên bán họ sửa (tức là họ sai) khi đó công chức thuế sẽ mắng ai? chắc chắn là bên bán rồi và HĐ của minh như vậy là quá hợp pháp rồi. OK

R

redsea

Trung cấp
21/5/07
79
1
8
HN
Ghi nhầm ngày thì sửa và đóng dấu tròn vào đó là được thôi bạn ah, ko vấn đề jì đâu bạn ah.

Vậy bạn ơi, hóa đơn ghi sai số tiền họ gạch đi, viết lại ngay trên đó, sau có đóng dấu công ty họ vào chỗ đó, và giao cho bên mình thì có chấp nhận đc ko?
Giải đáp dùm mình!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Vậy bạn ơi, hóa đơn ghi sai số tiền họ gạch đi, viết lại ngay trên đó, sau có đóng dấu công ty họ vào chỗ đó, và giao cho bên mình thì có chấp nhận đc ko?
Giải đáp dùm mình!

Cái đó tốt nhất nên hủy, viết lại tờ mới. Trong hóa đơn kỵ nhất là sửa số tiền, ngày - tháng - năm và nội dung hàng hóa.

V

vihalley

Sơ cấp
19/7/07
20
0
1
Paradise :))
Anh/chị ơi, nếu làm biên bản điều chỉnh và Làm biên bản hủy thì cái nào có lợi hơn ạ?
Cách đây 1 tuần, NCC viết hóa đơn sai tên công ty em, GĐ khăng khăng đòi hủy hóa đơn, còn Cty kia thì cứ năn nỉ em làm biên bản được rồi, em lên mạng tìm thì có VB 913/CT-TTHT ngày 24-01-2006 của Cục Thuế TPHCM hướng dẫn là làm biên bản điều chỉnh. Giám đốc đồng ý.
Giờ công ty em xuất hóa đơn cho KH, viết nhầm địa chỉ (do họ đổi trụ sở mà ko báo công ty em), họ đòi hủy hóa đơn, thì GĐ em giờ ko chịu, bảo chỉ cần làm biên bản điều chỉnh. Em cũng định làm vậy.
Giờ vào WEB thì mọi người bảo nên hủy, huhu, vậy em nên làm gì tốt hơn giờ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA