Hóa đơn điện thoại của giám đốc, không mang tên công ty có được tính vào chi phí?

• Thread starter nthudiep
  • Ngày gửi
N

nthudiep

Guest
20/9/06
44
0
6
Hà Nội
Các anh chi ơi cho em hỏi 1 chút với hóa đơn tiền điện thoại mang tên giám đốc ko phải tên của công ty ko co mã số thuế thì ko được khấu trừ thuế rồi nhưng có phải kê khai vào bảng kê 05/GTGT ko? Có được tính vào chi phi của công ty ko? Giúp em với.........

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
nthudiep nói:
Các anh chi ơi cho em hỏi 1 chút với hóa đơn tiền điện thoại mang tên giám đốc ko phải tên của công ty ko co mã số thuế thì ko được khấu trừ thuế rồi nhưng có phải kê khai vào bảng kê 05/GTGT ko? Có được tính vào chi phi của công ty ko? Giúp em với.........

Bạn phải sang tên cho cty mới được khấu trừ và hạch toán chi phí. Như vậy hóa đơn không có tên cty, không có MST thì không liên quan gì đến cty bạn cả, nên không kê khai.

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Bạn phải sang tên cho cty mới được khấu trừ và hạch toán chi phí. Như vậy hóa đơn không có tên cty, không có MST thì không liên quan gì đến cty bạn cả, nên không kê khai.
thuế chỉ chấp nhận cho 1 cái hóa đơn điện thoại di động của giám đốc
vào chi phí quản lý vì đây là phát sinh có thật
(vài cái di động khác thì k được chấp nhận)
tuy nhiên k được khấu trừ thuế
lần sau bạn nhờ bưu điện gõ thêm mã số thuế vào hóa đơn

B

bbc

Trung cấp
15/10/04
147
1
0
hn
Tốt nhất là chuyển thuê bao mang tên và mã số thuế của công ty, dù là của giám đốc xài mà không có tài liệu gì thì thuế cũng cho out hết bác ah

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
ao2day nói:
thuế chỉ chấp nhận cho 1 cái hóa đơn điện thoại di động của giám đốc
vào chi phí quản lý vì đây là phát sinh có thật
(vài cái di động khác thì k được chấp nhận)
tuy nhiên k được khấu trừ thuế
lần sau bạn nhờ bưu điện gõ thêm mã số thuế vào hóa đơn
Cái sự chấp nhận này được thể hiện trong văn bản nào thía ao2day? :wall:
Có thể cho mình và mọi người chưa biết cùng biết với nhé!

N

nthudiep

Guest
20/9/06
44
0
6
Hà Nội
Thế là cái hóa đơn này bỏ đi a chẳng đc tính gi cả

phong2v

phong2v

Guest
letmyha nói:
Cái sự chấp nhận này được thể hiện trong văn bản nào thía ao2day? :wall:
Có thể cho mình và mọi người chưa biết cùng biết với nhé!
dc chấp nhận đó bạn à ví đó là chi phí phát sinh thực tế của GD phục vụ cho SXKD mà. chỉ mỗi cái là ko dc khấu trừ thuế thôi chứ còn vẫn được tính là chi phí hợp lý

N

nthudiep

Guest
20/9/06
44
0
6
Hà Nội
phong2v nói:
dc chấp nhận đó bạn à ví đó là chi phí phát sinh thực tế của GD phục vụ cho SXKD mà. chỉ mỗi cái là ko dc khấu trừ thuế thôi chứ còn vẫn được tính là chi phí hợp lý
Thế mình phải kê khai cai hóa đơn này vào bảng kê 05/GTGT ah?

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
phong2v nói:
Dzạ thưa nhà em muốn xin xem mặt cái công văn, văn bản nó ngắn dài thế nào ạh. Nếu nhà bác có thì quăng cho nhà em nghía chút xíu thôi là trả lại liền. Thế bác nhé!

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
Thế trả tiền điện thoại cho sếp ko phải là đc quy định trong hợp đồng lao động sao? giả dụ trong hợp đồng có điều khoản phụ cấp tiền điện thoại và căn cứ phụ cấp là hóa đơn tiền điện thoại---> chắc là ko vấn đề gì chứ mọi người. Xin mọi người cho cái ý kiến.
to letmyha: căn cứ theo HDLD có thuyết phục ko nhỉ?
:dzo:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu phụ cấp điện thoại được quy định trong hợp đồng lao động thì chi phí này nằm trong chi phí lương và sẽ được coi là chi phí hợp lý, không phải vác hóa đơn điện thoại ra nữa (nếu mức trợ cấp là cố định).

Nhưng vấn đề ở đây không phải vậy, các bạn không nên đi lạc đề. Hóa đơn điện thoại của giám đốc không mang tên, địa chỉ, mã số thuế của công ty thì không được khấu trừ thuế và không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

tho moc nói:
Thế trả tiền điện thoại cho sếp ko phải là đc quy định trong hợp đồng lao động sao? giả dụ trong hợp đồng có điều khoản phụ cấp tiền điện thoại và căn cứ phụ cấp là hóa đơn tiền điện thoại---> chắc là ko vấn đề gì chứ mọi người. Xin mọi người cho cái ý kiến.
to letmyha: căn cứ theo HDLD có thuyết phục ko nhỉ?
:dzo:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA