Xuất hóa đơn doanh thu tính thuế GTGT đối với khoản "đặt cọc" mua nhà

• Thread starter Nguyen Tu Anh
  • Ngày gửi
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
lannhu nói:
"Cấm bán nhà trên giấy" được quy định tại ND02, 5/1/2006 và có hiệu lực sau 15 ngày đăng công báo. Nhưng theo anh Adam (đã từng làm tại cty kd BĐS :biggrin:) thì nó có từ năm 2003 nhưng anh í quên mất số VB rùi, mà em tìm mãi cũng ko thấy có VB nào quy định cấm như vậy từ 2003-5/1/2006 cả. Cả nhà ai thấy VB này thì chỉ cho em với nhé! (chỉ cần loại VB, số VB thui ạ).

Em xin cảm ơn cả nhà và sẽ có 1 "chầu" do anh Adam hậu tạ.:lily:

@ao2day: ấy tham khảo quy định về "đặt cọc" tại Bộ Luật Dân Sự nhé!
Điều này có nghĩa là "Bán nhà trên giấy" là 1 thuật ngữ có từ lâu. Cấm bán nhà trên giấy hiểu theo nghĩa hẹp là những giao dịch khi dự án chưa triển khai (rồi lại tranh cãi với nhau thời điểm nào là thời điểm triển khai dự án). Hiểu theo nghĩa rộng là cấm phân lô bán nền, cấm chuyển nhượng khi dự án chưa hoàn tất.
Cho anh sửa lại cái câu cấm bán nhà trên giấy bằng "Cấm phân lô bán nền" và "Cấm chuyển nhượng khi dự án chưa hoàn tất" đi.
Cấm bán nhà trên giấy theo NĐ02 chỉ là nghĩa hẹp. Còn 2 cái cấm kia thì có từ NĐ 181, NĐ17... đừng hỏi anh là năm nào nhé, anh không nhớ đâu! Mà đừng đi lạc chủ đề quá.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
adam_tran nói:
Điều này có nghĩa là "Bán nhà trên giấy" là 1 thuật ngữ có từ lâu. Cấm bán nhà trên giấy hiểu theo nghĩa hẹp là những giao dịch khi dự án chưa triển khai (rồi lại tranh cãi với nhau thời điểm nào là thời điểm triển khai dự án). Hiểu theo nghĩa rộng là cấm phân lô bán nền, cấm chuyển nhượng khi dự án chưa hoàn tất.
Cho anh sửa lại cái câu cấm bán nhà trên giấy bằng "Cấm phân lô bán nền" và "Cấm chuyển nhượng khi dự án chưa hoàn tất" đi.
Cấm bán nhà trên giấy theo NĐ02 chỉ là nghĩa hẹp. Còn 2 cái cấm kia thì có từ NĐ 181, NĐ17... đừng hỏi anh là năm nào nhé, anh không nhớ đâu! Mà đừng đi lạc chủ đề quá.
hè hè, cái này là nói về vấn đề "đọc-hiểu VB" rùi đây! "Thiên biến vạn hóa-9 người 10 í-nói mãi ko hết í":banana:

Nếu anh ký HĐ mua bán nhà, khi nào dự án hoàn thành, nhà xây xong anh mới giao cho người mua thì ko thể gọi là "phân lô bán nền" đc. Sản phẩm anh chuyển giao cho ng mua có phải là cái nền nhà đâu? cái nhà đấy chứ? Anh mua bán nhà chứ ko phải mua bán đất (QSDD đất).

Túm lại, chỉ có pác nào soạn ra cái 181 thì mới hiểu nó đúng nhất anh nhể! :boldred:

Có lẽ em phải làm cái VB hỏi các bác í có phải Điều 101, NĐ181 bác viết, có phải ý nói "cấm bán nhà trên giấy" ko nhờ! hờ hờ:biggrin:

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
lannhu nói:
Hic hic, thế trong Hợp Đồng quy định: nếu bên mua tự ý hủy bỏ HĐ thì bên bán sẽ ko hoàn lại "tiền cọc" thì sao ạ? "Tiền cọc" này đòi bằng cách nào đây ạ?:wall:
Em ơi,
Lúc đó khách hàng bên mua đơn phương hủy hợp đồng, bên bán không hòan lại tiền cọc. Đã tự ý hủy còn đòi lại tiền cọc sao cho được. Còn đối với công ty bán thì xem như khoản đó là một khoản thu nhập bất thường.
Các bạn,
Topic mà bạn Tú Anh đưa lên và trả lời cho bạn Maituan, Mina thấy nên dừng lại ngang với công văn trả lời đính kèm của Tú Anh và ao2day thì đã đủ, càng tranh cãi về sau và những câu bắt chữ nghĩa càng lúc càng đưa topic đi đi lạc chủ đề.
Các vấn đề các bạn đang nói thêm ở phía sau thì nên đưa vào góp ý văn bản pháp luật thì đúng hơn
Thân

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
MINA nói:
Em ơi,
Lúc đó khách hàng bên mua đơn phương hủy hợp đồng, bên bán không hòan lại tiền cọc. Đã tự ý hủy còn đòi lại tiền cọc sao cho được. Còn đối với công ty bán thì xem như khoản đó là một khoản thu nhập bất thường.
Thế nên em mới hỏi ao2day đòi bừng cách nào? (Hic, chị chẳgn hiểu ý em j cả.:wall: )

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Ngay bài đầu tiên của topic này, mình đã đưa lên Công văn số 3175/TCT-ĐTNN ngày 28/08/2006 của Tổng cục thuế về việc hạch toán doanh thu đối với khoản tiền đặt cọc mua nhà; nhưng tại Công văn số 3792/TCT-PCCS ngày 11/10/2006, Tổng cục thuế đã bãi bỏ Công văn này với nội dung như sau:

Công ty có nhận tiền ứng trước của khách hàng nhưng Công ty chưa chuyển nhượng, bàn giao quyền sở hữu, quyền sử dụng căn hộ cho khách hàng thì Công ty chưa phải xuất hóa đơn giá trị gia tăng và chưa phải kê khai, nộp thuế đối với khoản tiền thu trước của khách hàng. Thời điểm xuất hóa đơn tính thuế GTGT được thực hiện theo Công văn số 2389/TCT-PCCS ngày 06/7/2006 của Tổng cục thuế.

Như vậy, chỉ trong vòng 2 tháng, Tổng cục thuế tự mâu thuẫn với chính mình. Xin gửi các bạn hai văn bản được nhắc đến ở trên để các bạn tham khảo.

Đính kèm

• Cong van 3792-TCT-PCCS 2006 Xuat hoa don tinh thue.pdf
    94.8 KB · Lượt xem: 49
  • Cong van 2389-TCT-PCCS 2006 Xu ly thue do chuyen nhưong quyen su dung dat.pdf
    86.6 KB · Lượt xem: 60

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA