Mất hóa đơn GTGT

• Thread starter hongson.ngo
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hongson.ngo

Guest
13/11/06
1
0
0
Hà Nội
Xin chào tất cả mọi người!
Mình có vấn đề như sau: Mình bị mất hóa đơn GTGT vận chuyển hàng hóa, do đó không có hóa đơn GTGT để khaỉ khấu trừ vào chi phí được. Mình muốn hỏi các bạn không biết có cách nào để mình có thể khấu trừ được khoản chi phí vận chuyển nói trên. Rất mong nhận được các ý kiến tư vấn của mọi người. thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
hongson.ngo nói:
Mình có vấn đề như sau: Mình bị mất hóa đơn GTGT vận chuyển hàng hóa, do đó không có hóa đơn GTGT để khaỉ khấu trừ vào chi phí được. Mình muốn hỏi các bạn không biết có cách nào để mình có thể khấu trừ được khoản chi phí vận chuyển nói trên. Rất mong nhận được các ý kiến tư vấn của mọi người. thanks
Bạn làm công văn gởi lên chi cục thuế báo mất Hóa đơn. Sau đó chuẩn bị 200.000đ đóng phạt là xong ấy mà. Hì

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
letmyha nói:
Bạn làm công văn gởi lên chi cục thuế báo mất Hóa đơn. Sau đó chuẩn bị 200.000đ đóng phạt là xong ấy mà. Hì
Chỉ thế thôi á, rùi có được khấu trừ thuế không? quên đi.........

Ngoài ra, nhờ bên xuất hóa đơn photo liên 1, đóng dấu của đơn vị xuất xác nhận sao y bản chính và ... chỉ được bỏ vào chi phí, không được khấu trừ thuế.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
OldNTV nói:

Ngoài ra, nhờ bên xuất hóa đơn photo liên 1, đóng dấu của đơn vị xuất xác nhận sao y bản chính và ... chỉ được bỏ vào chi phí, không được khấu trừ thuế.
Hình như nếu trong thời hạn kê khai tức không quá 3 tháng thì vẫn được chứ nhỉ!

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
OldNTV nói:

Hí hí anh hai làm khó em rồi! dĩ nhiên là bạn ý phải biết hỏi bên bán để lấy hóa đơn copy về hạch toán chứ lị. Nếu không thì... :wall:

Tại điểm b, khoản 1.7, mục VI, Phần B, Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài Chính quy định về hồ sơ, thủ tục liên quan đến hành vi mất hoá đơn.

Cụ thể, Doanh nghiệp phải đảm bảo các hồ sơ thủ tục sau đây gởi cơ quan thuế quản lý doanh nghiệp, thì doanh nghiệp được kê khai khấu trừ thuế GTGT và hạch toán chi phí hợp lý:

- Công văn về báo mất hoá đơn, tại công văn nêu rõ số hoá đơn bị mất, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá dịch vụ mua vào và lý do mất hoá đơn.

- Biên bản mất hoá đơn có xác nhận của cơ quan thuế quản lý doanh nghiệp bán.

- Bản sao hoá đơn (liên 1) có xác nhận ký tên, đóng dấu của bên bán.

*** Trường hợp mất hóa đơn mà không thông báo với cơ quan thuế trong thời hạn thì hóa đơn đó dù sau này đã làm đúng những thủ tục trên vẫn chỉ được tính vào chi phí mà không được khấu trừ thuế đầu vào.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
letmyha nói:
Hí hí
Tại điểm b, khoản 1.7, mục VI, Phần B, Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài Chính quy định về hồ sơ, thủ tục liên quan đến hành vi mất hoá đơn.
Cụ thể, Doanh nghiệp phải đảm bảo các hồ sơ thủ tục sau đây gởi cơ quan thuế quản lý doanh nghiệp, thì doanh nghiệp được kê khai khấu trừ thuế GTGT và hạch toán chi phí hợp lý:
- Công văn về báo mất hoá đơn, tại công văn nêu rõ số hoá đơn bị mất, tên hàng hoá, dịch vụ, giá trị hàng hoá dịch vụ mua vào và lý do mất hoá đơn.
- Biên bản mất hoá đơn có xác nhận của cơ quan thuế quản lý doanh nghiệp bán.
- Bản sao hoá đơn (liên 1) có xác nhận ký tên, đóng dấu của bên bán.
thứ nhất: cười gì mà thấy ớn

thứ hai: làm đi rùi bít, hê hê (cười kiểu này hay hơn nè), luật là thế nhưng lệ lại lại là thế... khi quyết toán thuế bạn sẽ bị hạnh họe về thủ tục và cuối cùng là loại, khi đó có lo đủ thủ tục cũng muộn rồi.

thứ ba: chỉ là hóa đơn vận chuyển thì chắc số thuế GTGT cũng không nhiều đâu nhỉ, bạn tính xem phương án cố gắng lo thủ tục để hóa đơn đó được khấu trừ hoặc là ta nhét hết vào chi phí thì có khi phương án sau vừa nhàn vừa đỡ phải ... :wall:

đành rằng nói chuyện phải đúng luật nhưng đôi khi lợi bất cập hại ... :biggrin:

riêng vấn đề phạt hành chính mất hóa đơn: tùy theo bên nào nhận mình làm mất hóa đơn thì bên đó mới chịu phạt hành chính nhá, do đó, nếu bên mua chưa ký hóa đơn, chưa thanh toán thì xem như đang cầm cán, cứ ép cho bên kia lo vụ đó, có khi bên kia hào phóng xuất luôn cho tờ khác cho đỡ rắc rối, khi đó thì mọi chuyện trở nên đơn giản, he he ...

Sửa lần cuối:
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
OldNTV nói:
thứ ba: chỉ là hóa đơn vận chuyển thì chắc số thuế GTGT cũng không nhiều đâu nhỉ, bạn tính xem phương án cố gắng lo thủ tục để hóa đơn đó được khấu trừ hoặc là ta nhét hết vào chi phí thì có khi phương án sau vừa nhàn vừa đỡ phải ... :wall:
đành rằng nói chuyện phải đúng luật nhưng đôi khi lợi bất cập hại ... :biggrin:
Chưa chắc hóa đơn vận chuyển có số thuế GTGT là nhỏ đâu nha! Mà theo bạn số thuế bao nhiêu là nhỏ nhỉ? nếu số thuế GTGT khoảng 7 triệu như bên mình thì theo bạn là nhỏ hay lớn nhỉ, mình thấy nó lớn lắm đấy chứ!hehe

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
OldNTV nói:
riêng vấn đề phạt hành chính mất hóa đơn: tùy theo bên nào nhận mình làm mất hóa đơn thì bên đó mới chịu phạt hành chính nhá, do đó, nếu bên mua chưa ký hóa đơn, chưa thanh toán thì xem như đang cầm cán, cứ ép cho bên kia lo vụ đó, ..
Bạn ấy đã bảo là bạn ấy làm mất hóa đơn rồi anh hai ạh. Chứ nếu không... mắt chi phải la làng lên kêu gọi sự giúp đỡ của mọi người như thía. Hic

có khi bên kia hào phóng xuất luôn cho tờ khác cho đỡ rắc rối, khi đó thì mọi chuyện trở nên đơn giản, he he .
Anh ơi! Cho dù bên kia có xuất cho hóa đơn mới thì... cái hóa đơn cũ......ai làm mất... ai chịu trách nhiệm? ai phải lo đi giải quyết?! nếu bên mua làm mất thì bên mua phải tự mà lo đi giải quyết nếu không thì... :wall:

@hongson.ngo: Việt mất hóa đơn liên 2 ý, bên nào làm mất thì bên ấy phải chịu trách nhiệm và sẽ phải tự lo đi giải quyết và giải quyết theo trình tự đã nêu ở trên.
Thân,

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
letmyha nói:
Anh ơi! Cho dù bên kia có xuất cho hóa đơn mới thì... cái hóa đơn cũ......ai làm mất... ai chịu trách nhiệm? ai phải lo đi giải quyết?! nếu bên mua làm mất thì bên mua phải tự mà lo đi giải quyết nếu không thì... :wall:
Thân,
Em ơi, nếu giá trị không lớn, và bên vận chuyển "thừa" đầu ra thì họ sẵn sàng suất "cho" cái khác chứ không đến nỗi nào lắm. Còn hơn là đi làm thủ tục khó khăn mệt mỏi.

Còn hóa đơn mất xem như mất luôn, ai vặn vẹo làm gì vì hóa đơn vận chuyển chỉ là chi phí đầu vào của bên mua. Bên vận chuyển vẫn kê khai thuế đầu ra và chịu doanh thu mà bên mua dịch vụ không bỏ vào chi phí 1 tờ thì ai mà biết mà vặn vẹo.

ví dụ như bên tớ bán cho 10 người thì chừng 1 người lấy hóa đơn, còn 9 người xuất hóa đơn không người lái, hehe, ai khó khăn tớ xuất lại giúp tờ khác có gì lớn lắm đâu nếu giá trị nó bé :lily:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
OldNTV nói:
Em ơi, nếu giá trị không lớn, và bên vận chuyển "thừa" đầu ra thì họ sẵn sàng suất "cho" cái khác chứ không đến nỗi nào lắm. Còn hơn là đi làm thủ tục khó khăn mệt mỏi.
Còn hóa đơn mất xem như mất luôn, ai vặn vẹo làm gì vì hóa đơn vận chuyển chỉ là chi phí đầu vào của bên mua. Bên vận chuyển vẫn kê khai thuế đầu ra và chịu doanh thu mà bên mua dịch vụ không bỏ vào chi phí 1 tờ thì ai mà biết mà vặn vẹo.
Như thế thì nguy hiểm quá anh ơi!anh đã biết qui trình xác minh hóa đơn của cơ quan thuế chưa.?Không báo mất hóa đơn thì trước sau gì cũng biết, nếu mà giá trị trên hóa đơn ấy rơi vào trường hợp hoàn thế thì sẽ như thế nào nhỉ?!

Sửa lần cuối:
thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nguyen Phuoc Thien nói:
Như thế thì nguy hiểm quá anh ơi!anh đã biết qui trình xác minh hóa đơn của cơ quan thuế chưa?
nếu mà giá trị trên hóa đơn ấy rơi vào trường hợp hoàn thuế thì sẽ như thế nào nhỉ?!
Cơ quan thuế thường chỉ xác minh những hóa đơn GTGT khi có đề nghị xin hoàn thuế. Mà hóa đơn này đã mất (hay có thể nói bên mua đã vứt bỏ), bên bán vẫn kê khai thuế đầu ra và nộp thuế, vẫn chấp nhận doanh thu. Bên mua không bỏ vào chi phí, không kê khai khấu trừ và tất nhiên cũng không phải là hóa đơn đề nghị được hoàn thuế, vậy thì lấy gì để xác minh và xác minh để làm gì khi trường hợp này doanh nghiệp cả 2 bên đều không có hành vi chiếm dụng tiền thuế nhà nước. Trong các căn cứ để đưa ra mức xử phạt thì thường căn cứ theo số tiền thuế mà doanh nghiệp đã trốn, trường hợp này doanh nghiệp cả 2 bên có trốn thuế đâu thì sao mà phạt. (trường hợp này nhà nước có lợi cơ mà: một bên vẫn nộp thuế GTGT mà bên kia không bỏ vô khấu trừ, một bên chấp nhận doanh thu mà bên kia lại không bỏ vào chi phí.)

Nguyen Phuoc Thien nói:
Không báo mất hóa đơn thì trước sau gì cũng biết.
Có biết thì cũng chả làm gì mà cơ quan thuế cũng không thèm biết để làm gì vì trường hợp này như đã nói trên thì DN không có hành vi chiếm dụng tiền thuế nhà nước.

Giả sử nhé: Mình thuê xe đi Saigon chơi, ở khách sạn, ăn uống... tất cả đều lấy hóa đơn về cho DN với hy vọng sẽ được đưa vào chi phí. Tất nhiên là bên cho thuê xe, khách sạn, nhà hàng vui vẻ xuất hóa đơn cho mình và chẳng bao giờ bắt bẻ mình phải có giấy công tác. Như vậy thì bên cho thuê xe, nhà hàng, khách sạn đều kê khai nộp thuế GTGT và khai doanh thu. Sau đó mình về đưa hóa đơn cho kế toán xin làm thủ tục thanh toán, kế toán trả lời "chi phí này không liên quan đến hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp" và không chấp nhận thanh toán. Thế là mình vứt luôn mấy hóa đơn đó vào xọt rác.

Chẳng lẽ những trường hợp như vậy bị xem là làm mất hóa đơn và bị phạt??? :wall:

Sửa lần cuối:
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
To oldNTV: Đúng là những hóa đơn GTGT được xuất cho các khách hàng lẻ hay... như hợp anh nói... là okie không có vấn đề gì. Vì miễn sao bên xuất hóa đơn kê khai và nộp thuế đầy đủ cho Nhà Nước là được. Nhưng... anh đã xuất hóa đơn cho khách hàng rồi thì anh phải lên doanh thu có đúng không?? Vì vậy cho dù hóa đơn kia được xuất với giá trị dù lớn hay nhỏ thì cũng đều ảnh hưởng đến lợi nhuận của doanh nghiệp. Trong trường hợp này anh vừa phải bỏ tiền ra đóng 10% thuế GTGT và 28% thuế TNDN :wall:

Mỗi lần khách hàng báo mất hóa đơn.... lại nghĩ... ừ hóa đơn đó số tiền không lớn lắm nên thôi ta xuất cho họ cái hóa đơn khác vậy.... Rồi... :wall:

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
letmyha nói:
Mỗi lần khách hàng báo mất hóa đơn.... lại nghĩ... ừ hóa đơn đó số tiền không lớn lắm nên thôi ta xuất cho họ cái hóa đơn khác vậy.... Rồi... :wall:
Trời, thì đã nói là nếu bên kia "thừa" đầu ra và giá trị không lớn mà, hic, đọc lại hết từ bài 1 đi bạn. Thừa ở đây là DN "cân đối số liệu" giữa thuế, doanh thu và chi phí cho dễ coi, hic, DN nào thì cũng có chuyện đó, đừng nói lý thuyết quá khó tin.Còn nếu giá trị nhớn hoặc bên bán không "thừa" thì tất nhiên phải tính đến chuyện làm bài bản.

Nhưng những trường hợp không đáng thì bài bản làm chi khổ thân lắm, soi mói lắm.

Còn trường hợp hóa đơn vận chuyển mà riêng VAT đã 7 triệu như Nhat Dieu nói thì quá rồi, vận chuyển gì mà giá đến 77 triệu (không phải không có nhưng chắc không phải là bình thường).

Sửa lần cuối:
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
OldNTV nói:
Trời, thì đã nói là nếu bên kia "thừa" đầu ra và giá trị không lớn mà, hic, đọc lại hết từ bài 1 đi bạn. Thừa ở đây là DN "cân đối số liệu" giữa thuế, doanh thu và chi phí cho dễ coi, hic, DN nào thì cũng có chuyện đó, đừng nói lý thuyết quá khó tin.Còn nếu giá trị nhớn hoặc bên bán không "thừa" thì tất nhiên phải tính đến chuyện làm bài bản.
Dạ thưa anh em đã đọc tất tần tật từng câu, từng chữ, từng bài anh viết trong topic này rồi ạ. Và em đã hiểu vấn đề anh nói đấy chứ. Nhưng... anh đang đứng trên phương diện là chủ doanh nghiệp để nói, còn những kế toán đi làm công ăn lương bình thường như em đây thì... :wall:

Mà thôi em nghĩ là bạn ấy đã biết cách phải làm thế nào rồi nên... anh em ta miễn bàn luận vấn đề này nữa anh nhé!

Nhưng những trường hợp không đáng thì bài bản làm chi khổ thân lắm, soi mói lắm.
Vâng, em sẽ lưu ý điểm này của anh để ứng dụng thực tiễn trong công việc của em. :thanx:

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
OldNTV nói:
Còn trường hợp hóa đơn vận chuyển mà riêng VAT đã 7 triệu như Nhat Dieu nói thì quá rồi, vận chuyển gì mà giá đến 77 triệu (không phải không có nhưng chắc không phải là bình thường).
Có thể là không bình thường đối với các DN khác, nhưng vì bên công ty mình thuê 1 nhà vận chuyển, mà phải đi khắp các tỉnh luôn ấy! 1 tháng xuất 1 lần thì có gì là không bình thường hả bạn?

Let nhanh tay quá hà! Let nói đúng đấy! Mình nên stop ở đây vậy!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi:OldNTV
Có biết thì cũng chả làm gì mà cơ quan thuế cũng không thèm biết để làm gì vì trường hợp này như đã nói trên thì DN không có hành vi chiếm dụng tiền thuế nhà nước.
Cái này là do anh nghĩ, còn cơ quan thuế không nghĩ thế này đâu anh ơi!Chưa thấy quan tài chưa đổ lệ.Hì hì.( trêu anh tí)

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
letmyha nói:
Vâng, em sẽ lưu ý điểm này của anh để ứng dụng thực tiễn trong công việc của em. :thanx:
Ối đừng nghe anh xúi bậy em ui. Khổ chưa, chỉ là tranh luận tình huống mà lại đem ứng dụng coi chừng chít à nhen.

Nhat Dieu nói:
Có thể là không bình thường đối với các DN khác, nhưng vì bên công ty mình thuê 1 nhà vận chuyển, mà phải đi khắp các tỉnh luôn ấy! 1 tháng xuất 1 lần thì có gì là không bình thường hả bạn?
Có, không bình thường là ở chỗ ... 77 triệu/tháng mờ sao không mua lun cái xe, hehe

Nhat Dieu nói:
Let nhanh tay quá hà! Let nói đúng đấy! Mình nên stop ở đây vậy!
Uh, người đưa ra tình huống một đi không trở lại, chỉ còn mình ta với ... nồng nàn. Khi nào có dịp thì :beernow: phát cô Lết cô Điệu nhỉ (nhưng không chơi nước ngọt như hum trước đâu nhé cô Lết)

T

TuanAnh200874

Guest
16/11/06
12
0
0
49
Bình Dương
hongson.ngo nói:
Thủ tục báo mất hóa đơn mua hàng (tại Cục Thuế TPHCM)
- Công văn báo mất hóa đơn (mẫu BC21/HĐ)
- Biên bản mất hóa đơn mua hàng có xác nhận đã kê khai thuế của đơn vị bán.
- Bản sao Liên 1 có dấu sao y bản chính của đơn vị bán (cần làm 2 bản)
- Bản sao giấy chứng nhận đăng ký thuế (kg cần công chứng)
- Giấy ủy quyền ký biên bản VPHC(nếu nhân viên đi thay GĐ).
Sau khi có Quyết định xử phạt thì photo QĐ đính kèm với bản sao Liên1 có dấu sao y sẽ được thay thế bản chính Liên 2 và được kê khai khấu trừ thuế.
Nếu khi Quyết toán thuế mà cán bộ thuế nào không cho khấu trừ hoặc đưa vào chi phí thì làm công văn đề nghị Tổng Cục Thuế và Bộ Tài Chính ra Quyết định cử cán bộ đó làm Tổng Cục Trưởng luôn .:lol:

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
:wall:
TuanAnh200874 nói:
Thủ tục báo mất hóa đơn mua hàng (tại Cục Thuế TPHCM)
- Công văn báo mất hóa đơn (mẫu BC21/HĐ)
- Biên bản mất hóa đơn mua hàng có xác nhận đã kê khai thuế của đơn vị bán.
- Bản sao Liên 1 có dấu sao y bản chính của đơn vị bán (cần làm 2 bản)
- Bản sao giấy chứng nhận đăng ký thuế (kg cần công chứng)
- Giấy ủy quyền ký biên bản VPHC(nếu nhân viên đi thay GĐ).
Sau khi có Quyết định xử phạt thì photo QĐ đính kèm với bản sao Liên1 có dấu sao y sẽ được thay thế bản chính Liên 2 và được kê khai khấu trừ thuế.
Nếu khi Quyết toán thuế mà cán bộ thuế nào không cho khấu trừ hoặc đưa vào chi phí thì làm công văn đề nghị Tổng Cục Thuế và Bộ Tài Chính ra Quyết định cử cán bộ đó làm Tổng Cục Trưởng luôn .:lol:
- Cái này coi bộ được đấy,
Bên này, mình có trường hợp tương tự và sáng nay mình có ghé Các bộ thuế nên mình, mình còn muốn nộp phạt để cái hóa đơn của mình được đưa vào chi phí thôi, mình chẳng cần khấu trừ, vả lại cáci hóa đơn đơn ấy là kèm theo 1 cái TSCĐ đã đăng ký khấu hao mới chết chứ. Nhưng ông quản lý bên mình nói" thôi khỏi em, báo mất chi, em chỉ cần về bỏ nó vào thùng rác và chi tiền mặt nộp vào ngân hàng ( vì mình thanh toán bằng tiền gởi). ok. vậy cũng được nhưng về đến cty mới sực nhớ cái cái đơn đó là cái hóa đơn mua TSCĐ. chắc kiểu này.:wall:
To letmyha: cám ơn cậu nhé, vấn đề này cậu đã chỉ mình lần trước đó.

Sửa lần cuối:
hatuanh

hatuanh

Trung cấp
15/7/06
102
0
16
43
Hà Nội
Tiện đây mình hỏi nốt, nêu như làm thủ tục xác minh hóa đơn bị mất rườm rà đến vậy thì trong trường hợp số tiền khấu trừ ít (khoảng 1.5tr) thì khi mình làm công văn đề nghị giảm thuế VAT được khấu trừ trong tháng 12/2006 thì liệu những hóa đơn bị mất có được đưa vào chi phí không (bởi vì những hóa đơn đó bên bán đã kê khai nộp thuế đầu ra rồi)? Cuối năm rồi, bây giờ mà phải nhong nhong đi xác minh hóa đơn thì bên bán họ hay khó tính lắm. Mình đang làm thủ tục hoàn thuế khi công trình chưa hoàn thành nhưng nhà thầu thì đã xuất mấy đợt hóa đơn rồi, theo hợp đồng thì số thuế được hoàn tương đối lớn (gần 1tỷ), vậy nên hoàn theo từng đợt hay là để đợi đến làm thủ tục hoàn một lần luôn thể (sợ số nhiều quá thì khó hoàn lắm) CÁc cao thủ cho lời khuyên đi, cảm ơn thật nhiều!

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA