Bị cơ quan thuế phạt, xử lý sao đây ???

• Thread starter zhoulong
  • Ngày gửi
Z

zhoulong

Trung cấp
1/11/06
95
0
0
Hà nội
www.chungta.com
Chào các bạn, công ty mình là công ty mới thành lập nhưng sau khi đăng ký kinh doanh lại đăng ký thuế chậm mất > 10 ngày và bị cơ quan thuế phạt mất khoảng 2tr, khoản chi này theo mình biết thì phải trích giảm lợi nhuận nhưng là công ty mới nên chưa có lợi nhuận thì nên xử lý thế nào ?:dogrun:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Khi nộp phạt thì bạn hạch toán vào chi phí - TK 811. Nhưng khi làm quyết toán thuế TNDN thì loại trừ nó ra thôi!

N

NinhVietHoa

Guest
14/4/06
15
0
0
Ha Noi
Nhat Dieu nói:
Khi nộp phạt thì bạn hạch toán vào chi phí - TK 811. Nhưng khi làm quyết toán thuế TNDN thì loại trừ nó ra thôi!
Hạch toán như thế là chưa đúng. Nếu hạch toán như thế thì làm sao khớp Báo cáo thuế và Tk thuế được
Nên hạch toán Nợ 421/có 333
tk 421 dư nợ thì có sao đâu.

T

tinhco

Trung cấp
14/11/04
65
0
6
Chau Thanh
Nhat Dieu nói:
OK

Sửa lần cuối:
H

huyenminh

Guest
22/8/06
23
0
0
Đống Đa, Hà Nội
hach toán khoản bị phạt

Theo mình thì khoản này hạch toán đúng là phải vào TK 811 -Chi phí khác, sau đó khi quyết toán thuế TNDN thì loại trừ khỏi chi phí.
Kể cả đơn vị bạn hoạt động đã lâu hay mới thành lập thị cũng không thể phản ánh ngay khoản này làm giảm lợi nhuận sau thuế được.
Các bạn thấy thế nào?

N

NinhVietHoa

Guest
14/4/06
15
0
0
Ha Noi
huyenminh nói:
Theo mình thì khoản này hạch toán đúng là phải vào TK 811 -Chi phí khác, sau đó khi quyết toán thuế TNDN thì loại trừ khỏi chi phí.
Kể cả đơn vị bạn hoạt động đã lâu hay mới thành lập thị cũng không thể phản ánh ngay khoản này làm giảm lợi nhuận sau thuế được.
Các bạn thấy thế nào?
Bạn nói thế là chưa đúng rồi. Hạch toán thẳng các khoản tiền phạt vào 421 là hoàn toàn bình thường. Giả sử trong năm công ty có 1000 lần chi tiền nghỉ mát bằng tiền mặt (ví dụ số CBCNV là 500 chẳng hạn, phát tiền rải rác) Cuối năm Bạn mới thống kê lại và điều chỉnh vào sau thuế à. Tiền chi phí phúc lợi không được tính vào chi phí tính thuế mà.

T

Tran Thuy 2006

Guest
14/8/06
14
0
0
Vũng Tàu
Theo mình khi bị phạt bạn hoạch toán
N 811/ C 333
Khi nộp phat
N 333/ C 111, 112...
Nhưng khi làm quyết toán thuế cuối năm thì bạn loại khỏi phần chi phí hợp lý( có mục đó trong tờ khai đó bạn)
Trường hợp này mình đã gap phải và có hỏi ý kiến của cục thuế quản lý mình đó bạn

Z

zhoulong

Trung cấp
1/11/06
95
0
0
Hà nội
www.chungta.com
Cảm ơn các bạn, mình đã tìm ra cách xử lý. Chúc các bạn vui vẻ:thanx:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA