Đơn hàng nào cũng cần phải làm hợp đồng kinh tế?

• Thread starter hoaanh2912
  • Ngày gửi
hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Em hỏi các anh chị 1 chút. Cty em làm về in ấn xuất bản, thông thường thì những đơn hàng nào lớn 1 chút em mới làm hợp đồng kinh tế. Nhưng thấy sếp em bảo đơn hàng nào cũng phải làm HĐKT. Bởi em thấy nhà cung cấp cho cty em cũng không có HĐKT với bên em. Không biết các công ty khác thế nào ạ? Và nhiều khi có HĐKT, thực hiện giao hàng cho khách rồi em cũng không nhớ làm biên bản thanh lý hợp đồng, cái này thiếu có được không? Nhờ các anh chị tư vấn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Về bài bản thì có HĐKTế và có thanh lý hợp đồng. Tuy nhiên, có những đơn hàng nhỏ có thể sử dụng đơn đặt hàng.
Lại tuy nhiên lần nữa nha :) sếp muốn thế thì mình cứ làm thế.

B

Bui_Van_Hieu

Guest
27/9/06
1
0
0
41
TP.HCM
Về vấn đề này minh xin nêu cách mà công ty minh thường làm để cho bạn tham khảo.
Mình chỉ làm hợp đồng kinh tế đối với một trong 2 trường hợp sau:
1- Khi khách hàng yêu cầu
2- Khi giá trị của đơn hàng trên 100.000.000 đ ( quy định bắt buộc)
Còn về việc thanh lý hợp đồng thì bạn không nên làm 01 bản thanh lý riêng, mà ban nên đưa nó vào trong 1 điều khoản của HĐ. VD ban co thể viết : Sau 30 ngày kể từ ngày hai bên thanh toán hết các nghĩa vụ cho nhau mà không bên nào khiếu kiện gì thì hợp đồng đương nhiên được thanh lý.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Bui_Van_Hieu nói:
Về vấn đề này minh xin nêu cách mà công ty minh thường làm để cho bạn tham khảo.
Mình chỉ làm hợp đồng kinh tế đối với một trong 2 trường hợp sau:
1- Khi khách hàng yêu cầu
2- Khi giá trị của đơn hàng trên 100.000.000 đ ( quy định bắt buộc)
Còn về việc thanh lý hợp đồng thì bạn không nên làm 01 bản thanh lý riêng, mà ban nên đưa nó vào trong 1 điều khoản của HĐ. VD ban co thể viết : Sau 30 ngày kể từ ngày hai bên thanh toán hết các nghĩa vụ cho nhau mà không bên nào khiếu kiện gì thì hợp đồng đương nhiên được thanh lý.
Vậy như bạn nói thì mình ko cần phải làm lại HĐKT và thanh lý lại từ đầu đúng ko? (vì hôm nọ kiểm lại thấy rất nhiều hóa đơn có HĐKT nhưng ko có thanh lý).
Giờ sếp mình đang bắt mình đến từng khách hàng một để ký HĐKT trong khi vụ việc phát sinh xong từ đầu năm.
Cảm ơn mọi người đã cho ý kiến.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Môt người ban tôi là chủ DN in ấn, khi quyết tóan được yêu cầu cung cấp các hợp đồng in gia công.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
xuantham nói:
Môt người ban tôi là chủ DN in ấn, khi quyết tóan được yêu cầu cung cấp các hợp đồng in gia công.
Đa số các trường hợp gia công thì đều phải làm hợp đồng kinh tế cả. Không những vậy mà em thấy cũng cần phải làm thanh lý với các loại hợp đồng này chị nhỉ!

To hoaanh2912:Tùy theo quy định của công ty mà tất cả các trường hợp mua hàng có làm HDKT hay không, bạn nên làm theo chính sách của công ty, không thể thay đổi được đâu.Có chwang thì đề nghị sếp sữa lại quy trình vậy!

Như bên công ty mình cũng vậy hầu như là đều làm Hợp đồng nguyên tắc cho cả năm. Sau 1 năm thì làm biên bản thanh lý và ký lại hợp đồng khác. Tuy nhiên với nhũng việc mua hàng có giá trị thấp thì chỉ làm đơn đặt hàng thôi. Thực sự là những trường hợp liên quan đến mua hàng mà khong có đơn đặt hàng, hợp đồng thì đừng có hòng mà được thanh tóan!
Còn chuyện 1 HDKT có làm thanh lý hay không bạn nên xem lại thời gian có hiệu lực trên HDKT xem. Từ đó sẽ biết được có nên làm thanh lý hay không?

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
Nhat Dieu nói:
Đa số các trường hợp gia công thì đều phải làm hợp đồng kinh tế cả. Không những vậy mà em thấy cũng cần phải làm thanh lý với các loại hợp đồng này chị nhỉ!

Như bên công ty mình cũng vậy hầu như là đều làm Hợp đồng nguyên tắc cho cả năm. Sau 1 năm thì làm biên bản thanh lý và ký lại hợp đồng khác. Tuy nhiên với nhũng việc mua hàng có giá trị thấp thì chỉ làm đơn đặt hàng thôi. Thực sự là những trường hợp liên quan đến mua hàng mà khong có đơn đặt hàng, hợp đồng thì đừng có hòng mà được thanh tóan!
Còn chuyện 1 HDKT có làm thanh lý hay không bạn nên xem lại thời gian có hiệu lực trên HDKT xem. Từ đó sẽ biết được có nên làm thanh lý hay không?
-Đúng vậy bạn ah, Cty mình cũng làm về in ấn nhưng chỉ những hợp đồng có giá trị lớn thì mới làm hợp đồng kinh tế và chủ yếu là ký kết với các DN còn tư nhân thì họ ko yêu cầu.

-Đối với hợp đồng nguyên tắc chỉ làm khi mình lấy hàng hoặc đặt hàng thường xuyên thì mới ký loại HĐ này bạn ah. Còn đối với ngành in ấn thì rất khó bởi vì các đơn hàng đều khác nhau và giá cả thì biến động theo số lượng đặt hàng.
- Khi đã làm hợp đồng thì nên làm thanh lý hợp đồng luôn. Vì nếu khách hàng thanh toán qua kho bạc thì nhất định họ sẽ lấy đấy. Còn nếu khách hàng ko yêu cầu thì thôi vậy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA