Mỗi tuần một chuyên đề

Hàng hóa nhập khẩu phi mậu dịch

• Thread starter ketoandemakho
  • Ngày gửi
K

ketoandemakho

Trung cấp
15/5/06
76
1
6
anywhere in vietnam
Các bạn cho mình hỏi:
Công ty mình nhập khẩu phi mậu dịch hàng nguyên liệu , như vậy mình có nhập kho :hạch toán thế nào , các chi phí liên quan: thuế GTGT, thuế nhập khẩu, lệ phí hải quan: hạch toán thế nào? Mình có thể xuất kho nguyên liệu này ra sx được không? khi tạo ra thành phẩm thì đem ra ngoài thị trường bán được không? Xin hỏi cách hạch toán xuất kho nguyên lệu và hạch toán bán ra ngoài thành phẩm này?
Giả sử cty mình bán nguyên liệu nhập khẩu qua hình thức phi mậu dịch này có được ko?(trong giấy phép cty mình được bán nguyên liệu)Trong các bài webketoan có nói là hình thức nhập khẩu phi mậu dịch là do người khác biếu tặng thì mới sử dụng hình thức nhập khẩu này? các bạn cho mình biết rõ về hình thức nhập khẩu phi mậu dịch?

Khóa học Quản trị dòng tiền
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
ketoandemakho nói:
Các bạn cho mình hỏi:
Công ty mình nhập khẩu phi mậu dịch hàng nguyên liệu , như vậy mình có nhập kho :hạch toán thế nào , các chi phí liên quan: thuế GTGT, thuế nhập khẩu, lệ phí hải quan: hạch toán thế nào? Mình có thể xuất kho nguyên liệu này ra sx được không? khi tạo ra thành phẩm thì đem ra ngoài thị trường bán được không? Xin hỏi cách hạch toán xuất kho nguyên lệu và hạch toán bán ra ngoài thành phẩm này?

Giả sử cty mình bán nguyên liệu nhập khẩu qua hình thức phi mậu dịch này có được ko?(trong giấy phép cty mình được bán nguyên liệu)Trong các bài webketoan có nói là hình thức nhập khẩu phi mậu dịch là do người khác biếu tặng thì mới sử dụng hình thức nhập khẩu này? các bạn cho mình biết rõ về hình thức nhập khẩu phi mậu dịch?

trước hết bạn nên nói rõ nguyên liệu của bạn từ đâu có mà nhập PMD.
- Căn cứ điểm I mục 3 Thông tư số 112/2005/TT-BTC ngày 15/12/2005 của Bộ Tài chính hướng dẫn thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát hải quan quy định :

Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại.

Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại (dưới đây gọi tắt là hàng phi mậu dịch) gồm:

1. Quà biếu, tặng của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài gửi cho tổ chức, cá nhân ở Việt Nam; của tổ chức, cá nhân ở Việt Nam gửi cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài.

2. Hàng hoá của cơ quan đại diện ngoại giao, tổ chức quốc tế tại Việt Nam và những người làm việc tại các cơ quan, tổ chức trên;

3. Hàng viện trợ nhân đạo;

4. Hàng hoá tạm nhập khẩu của những cá nhân được Nhà nước Việt Nam cho miễn thuế;

5. Hàng mẫu không thanh toán;

6. Dụng cụ nghề nghiệp, phương tiện làm việc của người xuất nhập cảnh;

7. Tài sản di chuyển của tổ chức, cá nhân;

8. Hành lý cá nhân của người nhập cảnh gửi theo vận tải đơn, hàng hoá mang theo người của người nhập cảnh vượt tiêu chuẩn miễn thuế;

9. Hàng phi mậu khác.

Tuy nhiên, có 1 sự du di của luật trong việc nhập PMD là :
căn cứ vào thông tư 33/2003/TT-BTC, Mục I, điều 5, khoản đ có quy định:

- Trường hợp hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu gửi qua dịch vụ chuyển phát nhanh có yêu cầu gấp rút về mặt thời gian (phục vụ sản xuất), số lượng nhỏ nếu chủ hàng đề nghị được nhập khẩu theo chế độ phi mậu dịch thì Chi cục Hải quan Bưu cục Ngoại dịch hoặc Chi cục Hải quan sân bay quốc tế giải quyết theo đề nghị của chủ hàng ( làm thủ tục theo loại hình hàng phi mậu dịch nhập khẩu, thu đủ thuế (nếu có) trước khi thông quan, không hoàn thuế).

Nếu nguyên vật liệu của bạn là hàng mua có hợp đồng, invoice nhưng vì lý do nào đó được hải quan chấp nhận giải quyết nhập theo hình thức PMD thì bạn cứ hạch toán như tờ khai mậu dịch, bán như thông thường.

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
nhờ Vit con mình mới biết được trường hợp công ty mình phải hạch toán thế nào, vì công ty mình cũng nằm trong trường hợp du di của thông tư 33/2006 -BTC, lúc trước mình chỉ nghĩ phi mậu dịch là không nhằm mục địch thương mại thôi nay thì hỉu rùi. Côg ty mình nhập hàng để bán nhưng do số lượng ít, vàn thời gian chuyển nhanh, bên cạnh đó cũng gửi qua chuyển phát nên cũng được nhập dưới hình thức phi mậu dịch. Đang lo không bít mấy lô hàng này bán đi sẽ hạch toán thế nào đây? Mình có thể hạch toán như hàng bán trong nước bình thường hay ko?

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
nguoiquangnam nói:
nhờ Vit con mình mới biết được trường hợp công ty mình phải hạch toán thế nào, vì công ty mình cũng nằm trong trường hợp du di của thông tư 33/2006 -BTC, lúc trước mình chỉ nghĩ phi mậu dịch là không nhằm mục địch thương mại thôi nay thì hỉu rùi. Côg ty mình nhập hàng để bán nhưng do số lượng ít, vàn thời gian chuyển nhanh, bên cạnh đó cũng gửi qua chuyển phát nên cũng được nhập dưới hình thức phi mậu dịch. Đang lo không bít mấy lô hàng này bán đi sẽ hạch toán thế nào đây? Mình có thể hạch toán như hàng bán trong nước bình thường hay ko?

bạn hãy hạch toán như thông thường nhưng khi thuế quyết toán công ty kiểm tra sổ sách có hỏi tại sao hàng mua nhập PMD thì đưa đủ lý do, chứng từ chứng minh là đó hàng mua có thanh toán và được Hải quan cho phép nhập PMD.

K

ketoandemakho

Trung cấp
15/5/06
76
1
6
anywhere in vietnam
Hàng này không có invoice, hợp đồng
Bên mình là người nhận được gửi bởi 1 công ty nước ngoài, trong tờ khai ko ghi là hàng biếu tặng hay gì cà, bên mình nhận từ hải quan bưu cục và phải đóng thuế gtgt và thuế nhập khẩu . bạn trả lời giùm mình câu hỏi phía trên được ko?

Cho mình hỏi thêm 1 câu: hàng hóa(tscd hoặc nguyên vật liệu ) nhập khẩu theo hình thức phi mậu dịch phải nộp thuế GTGT và mình đã nộp thuế GTGT (giấy nộp tiền vào kho bạc) thì mình có khai báo thuế GTGT và có được hoàn thuế phần này ko?chứng từ để kê khai có phải là giấy nộp tiền vào kho bạc ko? trên bảng kê số 03 kê khai hàng tháng:mã số thuuế của người bán có phải là mã số thu của kho bạc ko?(theo quy định hải quan nào nộp tại kho bạc đó)còn tên cơ sở kinh doanh có phải là tên chi cục hải quan mình làm tờ khai?doanh số mua chưa có thuế= (trị giá mua trên tờ khai(ngoại tệ)*tỉ giá hải quan quy định trên tờ khai)+thuế nhập khẩu?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
ketoandemakho nói:
Hàng này không có invoice, hợp đồng
Bên mình là người nhận được gửi bởi 1 công ty nước ngoài, trong tờ khai ko ghi là hàng biếu tặng hay gì cà, bên mình nhận từ hải quan bưu cục và phải đóng thuế gtgt và thuế nhập khẩu . bạn trả lời giùm mình câu hỏi phía trên được ko?

híc, không có invoice hợp đồng gì hết thì coi như là hàng biếu tặng rùi (tờ khai thì chả bao giờ ghi cụ thể là hàng biếu tặng hay không biếu tặng).
Bạn hạch toán giá trị món hàng vào tài khoản 711
Nợ 156, 152 / Có 711: giá trị trên tờ khai của móng hàng
Nợ 156, 152 / Có 333: thuế nhập khẩu
Nợ 133 / Có 333: thuế GTGT
Nợ 333 / Có 111: tiền đóng thuế NK và GTGT

Xuất sử dụng hạch toán như bình thường

ketoanmakho nói:
Cho mình hỏi thêm 1 câu: hàng hóa(tscd hoặc nguyên vật liệu ) nhập khẩu theo hình thức phi mậu dịch phải nộp thuế GTGT và mình đã nộp thuế GTGT (giấy nộp tiền vào kho bạc) thì mình có khai báo thuế GTGT và có được hoàn thuế phần này ko?chứng từ để kê khai có phải là giấy nộp tiền vào kho bạc ko? trên bảng kê số 03 kê khai hàng tháng:mã số thuuế của người bán có phải là mã số thu của kho bạc ko?(theo quy định hải quan nào nộp tại kho bạc đó)còn tên cơ sở kinh doanh có phải là tên chi cục hải quan mình làm tờ khai?doanh số mua chưa có thuế= (trị giá mua trên tờ khai(ngoại tệ)*tỉ giá hải quan quy định trên tờ khai)+thuế nhập khẩu?

thuế GTGT hàng nhập PMD được khấu trừ bình thường
Chứng từ kê khai đúng là giấy nộp tiền vào kho bạc.
Thường thì trên bảng kê 03 mình để trống phần mã số thuế người bán, mã số thu của kho bạc là số tài khoản của Chi cục hải quan chứ không phải là mã số thuế. Tên cơ sở kinh doanh là tên chi cục hải quan nơi mình làm tờ khai.
doanh số mua chưa có thuế= (trị giá mua trên tờ khai(ngoại tệ)*tỉ giá hải quan quy định trên tờ khai)+thuế nhập khẩu => đúng vậy

H

Hoalan81

Trung cấp
10/10/06
71
0
6
Thanh hoa
Tiện đây cho em hỏi luôn nhé! Cty em cũng nhập một lô hàng và mở tờ khai PMD. Nhập về để làm Hội thảo và đã nộp đầy đủ thuế GTGT hàng NK, thuế nhập khẩu. Xếp em bảo có thể bán được vì chúng tôi đã nộp đầy đủ thuế rồi. Em muốn hỏi như vậy có đúng không? Lô hàng đó chưa trả tiền cho người bán mà mới chỉ nộp thuế thôi. Em còn đắn đo mong nhận được sự giúp đỡ của Anh Chị.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Hoalan81 nói:
Tiện đây cho em hỏi luôn nhé! Cty em cũng nhập một lô hàng và mở tờ khai PMD. Nhập về để làm Hội thảo và đã nộp đầy đủ thuế GTGT hàng NK, thuế nhập khẩu. Xếp em bảo có thể bán được vì chúng tôi đã nộp đầy đủ thuế rồi. Em muốn hỏi như vậy có đúng không? Lô hàng đó chưa trả tiền cho người bán mà mới chỉ nộp thuế thôi. Em còn đắn đo mong nhận được sự giúp đỡ của Anh Chị.

Lô hàng công ty có thanh toán, có hợp đồng, có invoice...không?
Nếu có, cái lô hàng của bạn đã nhập sai hình thức (phải nhập MD chứ không phải PMD)
hàng nhập PMD thì có thể bán được, trả cho người bán được (trừ ngân hàng ACB ra thì mấy ngân hàng khác đồng ý chuyển tiền cho tờ khai PMD), hạch toán như bình thường nhưng có được tính số tiền mua hàng vào chi phí không thì còn tuỳ vào bên thuế.

Sửa lần cuối:
H

Hoalan81

Trung cấp
10/10/06
71
0
6
Thanh hoa
Em rất cảm ơn vitconlonton nhé. Lô hàng của em có hợp đồng, nhưng là Hợp Đồng Mượn Thiết Bị, có invoi không thanh toán với người bán. Thế nên em phải mở tờ khai PMD anh a! Theo anh nói thì khi em muốn bán lô hàng đó thì phải thanh toán với người bán phải không a? Ngược lại nếu chưa trả cho người bán mà mới chỉ nộp thuế thì hàng đó không được bán. Như vậy xếp em nói sai anh nhỉ?

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Hoalan81 nói:
Em rất cảm ơn vitconlonton nhé. Lô hàng của em có hợp đồng, nhưng là Hợp Đồng Mượn Thiết Bị, có invoi không thanh toán với người bán. Thế nên em phải mở tờ khai PMD anh a! Theo anh nói thì khi em muốn bán lô hàng đó thì phải thanh toán với người bán phải không a? Ngược lại nếu chưa trả cho người bán mà mới chỉ nộp thuế thì hàng đó không được bán. Như vậy xếp em nói sai anh nhỉ?

việc bán hàng không liên quan tới vụ thanh toán em à. Em cứ việc bán dù cho chưa thanh toán bên kia. Tuy nhiên vì lô hàng của em là hợp đồng cho mượn, invoice không thanh toán thì em sẽ không chuyển tiền cho người bán được, nếu có thể trả tiền (bằng tiền mặt hay cách gì gì đó) thì em cũng không hạch toán nó vô chi phí được.
với lại vịt con là Con Gái mừ :wall: :wall:

B

birdcut85

Guest
26/11/06
1
0
0
tp hcm
Chào anh chị,

Em đang có vướng mắc về vấn đề sau, các anh chị xem giúp em với. Em xin cám ơn rất nhiều.

Anh chị cho em hỏi về thủ tục nhập khẩu đối với hàng hóa (tã em bé và khăn giấy) dùng làm hàng mẫu giới thiệu và marketing sản phẩm mới thì :(mà cái này có phải là hàng phi mậu dịch không nhỉ).

1. Có cần "văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển tài sản của tổ chức từ nước ngoài vào Việt Nam" theo quy định về hồ sơ Hải Quan trong công văn 2714/TCHQ-GSQL (ngày 20/6/06) hay không? hay là theo Khoản 3 điều 4, NĐ12/2006/NĐ-CP (ngày 23/01/06)..thì đó là hàng hóa phi mậu dịch và không cần giấy phép của BTM hay Bộ quản lý chuyên ngành mà chỉ cần làm thủ tục thông quan thôi ạ?

2. còn 1 công văn 1314/TM/DT có nói về vấn đề nhập hàng làm mẫu hay để marketing nè, nhưng mà nó ban hành từ năm 1999 nên em không biết còn hiệu lực không nữa, vì NĐ12 nói những quy định trước đây trái với ND 12 thì không áp dụng nữa.

Tóm lại là em có cần giấy phép của bộ thương mại hay không nhi?

Anh chị nào biết thì chỉ em với nhe, rất cám ơn các anh chị

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
birdcut85 nói:
Chào anh chị,

Em đang có vướng mắc về vấn đề sau, các anh chị xem giúp em với. Em xin cám ơn rất nhiều.

Anh chị cho em hỏi về thủ tục nhập khẩu đối với hàng hóa (tã em bé và khăn giấy) dùng làm hàng mẫu giới thiệu và marketing sản phẩm mới thì :(mà cái này có phải là hàng phi mậu dịch không nhỉ).

1. Có cần "văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển tài sản của tổ chức từ nước ngoài vào Việt Nam" theo quy định về hồ sơ Hải Quan trong công văn 2714/TCHQ-GSQL (ngày 20/6/06) hay không? hay là theo Khoản 3 điều 4, NĐ12/2006/NĐ-CP (ngày 23/01/06)..thì đó là hàng hóa phi mậu dịch và không cần giấy phép của BTM hay Bộ quản lý chuyên ngành mà chỉ cần làm thủ tục thông quan thôi ạ?

2. còn 1 công văn 1314/TM/DT có nói về vấn đề nhập hàng làm mẫu hay để marketing nè, nhưng mà nó ban hành từ năm 1999 nên em không biết còn hiệu lực không nữa, vì NĐ12 nói những quy định trước đây trái với ND 12 thì không áp dụng nữa.

Tóm lại là em có cần giấy phép của bộ thương mại hay không nhi?

Anh chị nào biết thì chỉ em với nhe, rất cám ơn các anh chị

- Hàng mẫu chia là 2 loại: loại hàng mẫu có thanh toán và loại hàng mẫu không thanh toán
Với loại 1: mở tờ khai PMD
Với loại 2: mở tờ khai MD

- "văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép chuyển tài sản của tổ chức từ nước ngoài vào Việt Nam" theo quy định về hồ sơ Hải Quan trong công văn 2714/TCHQ-GSQL (ngày 20/6/06) hay không? ---> không cần

- công văn 1314/TM/DT --> hết hiệu lực lâu rồi

- Giấy phép của bộ thương mại: không cần đâu

X

xuantd

Guest
25/9/07
2
0
0
Băc Ninh
Công ty em nhập hàng mẫu để chào hàng cho khách hàng. Trị giá hàng rất lớn. Nếu mở PMD thì phải đóng rất nhiều thuế. Vậy em có thể mở dưới tờ khai kinh doanh tại hải quan khu công nghiệp không và có được hoàn thuế không a? Xin các bác cho em biết

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
TT 59 có ghi rõ các trường hợp được xét miễn thuế như sau:
II/ Xét miễn thuế:
1.4.2/ Đối với hàng hoá nhập khẩu:
1.4.2.1/ Hàng hoá là quà biếu, quà tặng của các tổ chức, cá nhân từ nước ngoài tặng cho các tổ chức Việt Nam có trị giá hàng hoá không vượt quá 30 (ba mươi) triệu đồng thì được xét miễn thuế.
Tổ chức Việt Nam là các cơ quan Nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội nghề nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân.
1.4.2.2/ Hàng hoá là quà biếu, quà tặng của các tổ chức, cá nhân từ nước ngoài tặng cho các cá nhân Việt Nam với trị giá hàng hoá không vượt quá 1 (một) triệu đồng thì được miễn thuế hoặc trị giá hàng hoá vượt quá 1 (một) triệu đồng nhưng tổng số thuế phải nộp dưới 50.000 đồng thì được miễn thuế (không phải làm thủ tục xét miễn thuế nhập khẩu).
Trường hợp hàng hoá ghi gửi tặng cho cá nhân nhưng thực tế là gửi tặng cho một tổ chức (có văn bản xác nhận của tổ chức đó) và hàng hoá đó được tổ chức đó quản lý và sử dụng thì mức xét miễn thuế được áp dụng như quy định đối với hàng hoá là quà biếu, quà tặng của các tổ chức, cá nhân từ nước ngoài tặng cho các tổ chức Việt Nam.
1.4.2.3/ Đối với hàng hoá của các tổ chức, cá nhân từ nước ngoài được phép tạm nhập khẩu vào Việt Nam để dự hội chợ, triển lãm hoặc được nhập vào Việt Nam để làm hàng mẫu, quảng cáo nhưng sau đó không tái xuất mà làm quà biếu, quà tặng, quà lưu niệm cho các tổ chức, cá nhân Việt Nam thì được xét miễn thuế đối với hàng hoá dùng làm tặng phẩm, quà lưu niệm cho khách đến thăm hội chợ, triển lãm có trị giá thấp dưới 50.000 (năm mươi nghìn) đồng/1 vật phẩm và tổng trị giá lô hàng nhập khẩu dùng để biếu, tặng không quá 10 (mười) triệu đồng.
1.4.2.4/ Hàng hoá của các tổ chức, cá nhân từ nước ngoài được phép nhập khẩu vào Việt Nam với mục đích để làm giải thưởng trong các cuộc thi về thể thao, văn hoá, nghệ thuật,... được xét miễn thuế đối với hàng hoá dùng làm giải thưởng có trị giá không quá 2 (hai) triệu đồng/1 giải (đối với cá nhân) và 30 (ba mươi) triệu đồng/1 giải (đối với tổ chức) và tổng trị giá lô hàng nhập khẩu dùng làm giải thưởng không quá tổng trị giá của các giải thưởng bằng hiện vật.
1.4.2.5/ Đối với cá nhân nhập cảnh vào Việt Nam ngoài tiêu chuẩn hành lý cá nhân còn được miễn thuế số hàng hoá mang theo có trị giá không quá 1 (một) triệu đồng hoặc trị giá hàng hoá vượt quá 1 (một) triệu đồng nhưng tổng số thuế phải nộp dưới 50.000 đồng để làm quà biếu, tặng, vật lưu niệm (không phải làm thủ tục xét miễn thuế nhập khẩu).
1.4.2.6/ Hàng hoá của các đối tượng được tạm miễn thuế nhưng không tái xuất mà tạm nhập tại chỗ (nếu hàng hóa tạm nhập tại chỗ là hàng hóa nhập khẩu có điều kiện tại thời điểm tạm nhập tại chỗ thì phải được phép của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền) để làm quà tặng, quà biếu cho các tổ chức, cá nhân Việt Nam thì hàng hoá quà biếu, quà tặng được xét miễn thuế là không vượt quá 30 (ba mươi) triệu đồng đối với tổ chức; và hàng hoá quà biếu, quà tặng được miễn thuế là không vượt quá 1 (một) triệu đồng đối với cá nhân hoặc trị giá hàng hoá vượt quá 1 (một) triệu đồng nhưng tổng số thuế phải nộp dưới 50.000 đồng (không phải làm thủ tục xét miễn thuế nhập khẩu).
1.4.2.7/ Hàng mẫu của các tổ chức, cá nhân từ nước ngoài gửi cho các tổ chức, cá nhân Việt Nam được thực hiện theo định mức xét miễn thuế là không vượt quá 30 (ba mươi) triệu đồng đối với tổ chức; và định mức miễn thuế không vượt quá 1 (một) triệu đồng đối với cá nhân hoặc trị giá hàng hoá vượt quá 1 (một) triệu đồng nhưng tổng số thuế phải nộp dưới 50.000 đồng.
1.4.3/ Hàng hoá là quà biếu, quà tặng có trị giá vượt quá định mức xét miễn thuế, miễn thuế theo quy định trên thì phải nộp thuế đối với phần vượt. Trừ các trường hợp sau thì được xét miễn thuế đối với toàn bộ trị giá lô hàng:
1.4.3.1/ Các đơn vị nhận hàng quà biếu, quà tặng là cơ quan hành chính sự nghiệp, các cơ quan đoàn thể xã hội hoạt đồng bằng kinh phí ngân sách cấp phát, nếu được cơ quan chủ quản cấp trên cho phép tiếp nhận để sử dụng thì được xét miễn thuế trong từng trường hợp cụ thể. Trong trường hợp này đơn vị phải ghi tăng tài sản phần ngân sách cấp bao gồm cả thuế, trị giá lô hàng quà biếu, quà tặng và phải quản lý, sử dụng theo đúng chế độ hiện hành về quản lý tài sản cơ quan từ kinh phí ngân sách cấp phát.
1.4.3.2/ Hàng hoá là quà biếu, quà tặng mang mục đích nhân đạo, từ thiện, nghiên cứu khoa học.
1.4.3.3/ Người Việt Nam định cư ở nước ngoài gửi thuốc chữa bệnh về cho thân nhân tại Việt Nam là gia đình có công với cách mạng, thương binh, liệt sỹ, người già yếu không nơi nương tựa có xác nhận của chính quyền địa phương.
1.5/ Đối với hàng hoá nhập khẩu để bán tại cửa hàng miễn thuế: cơ quan hải quan quản lý theo chế độ quản lý giám sát hàng hoá nhập khẩu để bán miễn thuế theo quy định tại Quy chế về cửa hàng kinh doanh hàng miễn thuế ban hành kèm theo Quyết định hiện hành của Thủ tướng Chính phủ.
Trường hợp nếu có hàng hoá khuyến mãi, hàng hoá dùng thử được phía nước ngoài cung cấp miễn phí cho cửa hàng miễn thuế để bán kèm cùng với hàng hoá bán tại cửa hàng miễn thuế thì số hàng hoá khuyến mãi, hàng hoá dùng thử nêu trên không phải tính thuế nhập khẩu. Hàng hoá khuyến mãi và hàng hoá dùng thử đều chịu sự giám sát và quản lý của cơ quan hải quan như hàng hoá nhập khẩu để bán tại cửa hàng kinh doanh hàng miễn thuế.
-----
Nếu hàng của em chỉ nhập khẩu để nhắm mục đích giới thiệu sản phẩm, trưng bày hội chợ thì sẽ được miễn thuế NK.

N

nga15

Guest
15/8/07
32
0
0
38
Quảng Ngãi
chào các bạn cho mình hỏi cty mình mua thủy sản của một người ko có khả năng xuất hóa đơn mà chỉ có phiếu xuất kho thôi thì cty mình phải làm thế nào để chứng minh là đã mua lô hàng đó?

H

hoang1080

Guest
18/1/06
7
0
1
HN
www.dangkhoa.vn
Bạn chỉ cần làm hợp đồng mua bán thông thường với điều kiện phải có xác nhận của UBND xã nơi cá nhân bán hàng cho công ty bạn, cái này trong các văn bản có đề cập đến mà, bạn tìm lại nhé

H

hansamu

Guest
31/3/07
5
0
0
HaNoi
Xin Vitconlonton giúp e với:
Cty e có nhập một lô hàng dưới dạng PMD mặt hàng là những cuốn captoglue dùng để làm hàng mẫu và quảng cáo. Khi nhập hàng bên e vẫn đóng thuế nhập khẩu và VAT bình thường, nhưng ko phải chuyển tiền trar người bán. Trường hợp này e nên hạch toán thế nào ạh, e đã tìm hiểu một số bài viết thấy hạch toán thế này
Nợ 156
Nợ 1331
Có 711
Có 333
---> Vì nó là hàng mẫu, quảng cáo. khách hàng đến mua hàng thì cho họ, nếu vậy TK 156 của mình xử lý thế nào ạh? Pleas help me!

H

hanhtho

Sơ cấp
10/9/07
8
0
1
189 hoang hoa tham
Hi các anh chị,
Làm ơn cho em hỏi trường hợp của Cty em với ạ: hàng của bên em là phần mềm trong nước không sản xuất được, mua trên mạng, tải về trên mạng, thanh toán qua ngân hàng bình thường. Hoá đơn và DVD tích hợp được gửi qua DHL thì được nhập ngay tờ khai PMD? Vậy số tiền bên em thanh toán cho đối tác có được ghi nhận là CF hợp lý hay ko? Và theo luật trước khi thanh toán bên em phải nộp TNDN đối với nhà thầu phụ cho bên đối tác là 5%/tổng giá nhưng chị KTT lại không làm điều này và đang cố làm thủ tục khai MD,gửi hàng lại cho đối tác. Em mới ra trường và mới vào mà được giao luôn việc này! Khó quá, các anh chị giúp em với được không ạ?

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Hi các anh chị,
Làm ơn cho em hỏi trường hợp của Cty em với ạ: hàng của bên em là phần mềm trong nước không sản xuất được, mua trên mạng, tải về trên mạng, thanh toán qua ngân hàng bình thường. Hoá đơn và DVD tích hợp được gửi qua DHL thì được nhập ngay tờ khai PMD? Vậy số tiền bên em thanh toán cho đối tác có được ghi nhận là CF hợp lý hay ko? Và theo luật trước khi thanh toán bên em phải nộp TNDN đối với nhà thầu phụ cho bên đối tác là 5%/tổng giá nhưng chị KTT lại không làm điều này và đang cố làm thủ tục khai MD,gửi hàng lại cho đối tác. Em mới ra trường và mới vào mà được giao luôn việc này! Khó quá, các anh chị giúp em với được không ạ?
------
hì hì...
lâầnsau em Post 1 bài là ok rùi nhé! đừng post vào 2 mục như thế này nhé!
Được cái bác hat ở đây cũng dễ tính 1 tý!@ :dance2::dance2:

L

Lyhien le

Guest
13/10/14
1
0
1
33
Chào các Anh/ Chị.
Cho em hỏi tí ạ, Công ty em sắp được nhận 1 kiện hàng theo hình thức phi mậu dịch (có invoice). Nhưng vì công ty có vốn nước ngoài nên không được phép nhập khẩu. Trong trường hợp này, Công ty em phải thuê công ty khác nhập khẩu ủy quyền hay là tự công ty em có thể đứng ra làm ạ? Và nếu bên em có thể tự đứng ra thì thủ tục gồm những gì ạ? Mong nhận được sự giải đáp của các Anh/ Chị ạ. EM cảm ơn nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA