Chi phí tài chính

• Thread starter nguoiquangnam
  • Ngày gửi
nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Khi mua hàng nhập khẩu thanh toán theo T/T, bên em có mở tài khoản ngoại tệ eur nhưng không sử dụng, khi em chuyển tiền thanh toán khách hàng ờ nước ngoại thì sự chênh lệch tỉ giá giữa lúc ghi nhận hàng mua vào và lúc thanh toán đưa vào chi phí tài chính (635) có hợp lý không a? Vì khi thanh toán thì em mua ngoai tệ và chuyển ngay cho khách hàng. Mọi người chia sẻ kinh nghiệm cho em với.
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Ta Thanh Hien

Guest
13/8/06
32
0
0
Thanh pho Ho Chi Minh
Theo mình nghỉ là đúng. Vì chênh lệch tỷ giá bạn sẽ hạch toán vào 413 cuối kỳ kết chuyển qua 635. Có ai có ý kiến khác không? chi phí chuyển tiền bạn có đưa vào chi phí tài chính luôn không vậy?

S

Song Huong

Cao cấp
Ta Thanh Hien nói:
Theo mình nghỉ là đúng. Vì chênh lệch tỷ giá bạn sẽ hạch toán vào 413 cuối kỳ kết chuyển qua 635. Có ai có ý kiến khác không? chi phí chuyển tiền bạn có đưa vào chi phí tài chính luôn không vậy?
Theo chuẩn mực số 10 thì
Chỉ phản ánh các khoản chênh lệch tỷ giá hối đoái vào TK 413 trong các trường hợp sau:
Chênh lệch tỷ giá hối đoái đã thực hiện và chênh lệch tỷ giá hối đoái do đánh giá lại của các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ cuối năm tài chính của hoạt động đầu tư XDCB trong giai đoạn trước hoạt động của doanh nghiệp mới thành lập (Khi chưa hoàn thành đầu tư);
- Khoản chênh lệch tỷ giá hối đoái do đánh giá lại của các khoản mục tiền tệ có gốc ngoại tệ cuối năm tài chính của hoạt động kinh doanh;
- Khoản chênh lệch tỷ giá hối đoái khi chuyển đổi báo cáo tài chính của cơ sở ở nước ngoài hoạt động độc lập

Thân

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Vậy trường hợp của em thì có wuyen ghi vào TK 635 phải không ạ, không thể đưa vào 413 được, vì theo qui định thì công ty em không nằm trong các trường hợp trên, em chỉ ghi vào 635 rồi cuối kỳ kết chuyển về TK 911 có được không?
Nhờ mọi người góp ý nha

S

Song Huong

Cao cấp
nguoiquangnam nói:
Vậy trường hợp của em thì có wuyen ghi vào TK 635 phải không ạ, không thể đưa vào 413 được, vì theo qui định thì công ty em không nằm trong các trường hợp trên, em chỉ ghi vào 635 rồi cuối kỳ kết chuyển về TK 911 có được không?
Nhờ mọi người góp ý nha

Nếu chênh lệch giữa tỷ giá thanh toán > tỷ giá ghi sổ được hạch toán vào Tài khoản 635-Chi phí tài chính.

Nếu chênh lệch giữa tỷ giá thanh toán < tỷ giá ghi sổ được hạch toán vào Tài khoản515-Doanh thu hoạt động tài chính

Cuối kỳ, bạn kết chuyển vào tài khoản 911

Thân mến.

N

ngochantrung

Guest
30/8/06
12
0
1
40
TP. Ho Chi Minh
Hạch toán chi phí tài chính

nguoiquangnam nói:
Khi mua hàng nhập khẩu thanh toán theo T/T, bên em có mở tài khoản ngoại tệ eur nhưng không sử dụng, khi em chuyển tiền thanh toán khách hàng ờ nước ngoại thì sự chênh lệch tỉ giá giữa lúc ghi nhận hàng mua vào và lúc thanh toán đưa vào chi phí tài chính (635) có hợp lý không a? Vì khi thanh toán thì em mua ngoai tệ và chuyển ngay cho khách hàng. Mọi người chia sẻ kinh nghiệm cho em với.
:wall:

Ở công ty mình xác định tỷ giá như trường hợp của bạn như sau:
- Khi hàng về, căn cứ vào tỷ giá ghi trên Tờ khai HQ (TKHQ) để xác định khoản nợ phải trả với người nước ngoài quy ra nguyên tệ (VND)
- Đến hạn thanh toán, bạn dùng tiền VND để mua ngoại tệ thanh toán cho người nước ngoài theo tỷ giá thực tế tại thời điểm của ngân hàng.
- Chênh lệch tỷ giá phát sinh là phần chênh lệch giữ tỉ giá ghi trên TKHQ ngày nhập hàng với tỷ giá thực tế ngày thanh toán. Và phần chênh lệch này bạn sẽ ghi vào TK 635 hoặc 515.
* Ở đây mình mình chỉ ko thông lắm cách làm của công ty mình ở chổ là : Có phải căn cứ vào tỷ giá ghi trên TKHQ để xã định giá trị hàng nhập kho hay là phải căn cứ vào tỷ giá bình quân liên ngân hàng vào ngày lô hàng nhập kho sẽ đúng hơn. Mong các bạn đóng góp ý kiến thêm nhé!!!

T

thanhtuyet76

Guest
1/11/06
24
0
0
Hanoi
Mình đồng ý với ý kiến của Song Hương. Bạn ấylàm như vậy là đúng đấy.
Ngochantrung phải căn cứ vào tỷ giá trên TKHQ để xđịnh gtrị hàng Nkho.

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Giá nhập kho là giá ghi trên TKHQ chứ, giá trị tính thuế trên tớ khai đó, Mình làm theo chị Song huong ma, Nhưng mình thấy người kế toán trước mình đưa khoản chênh lệch gí thực tế trả và giá ghi sổ vào 642 hết, nên mình hỏi lại thử có nhầm không?
Cảm ơn mọi người đã giúp đỡ nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA