Làm sao để ko bị bóc chi phí khi muốn khai báo thực tế

• Thread starter Cam Van
  • Ngày gửi
C

Cam Van

Guest
28/2/05
38
0
6
42
TP.HCM
Các bạn, vui lòng cho V hỏi:
1. Ở đây có ai từng làm quyết toán giải thể ( hay quyết toán thuế 5 năm/1 lần ) mà ko từng bị phạt, ko bị truy thu thuế ( hay bị truy thu thuế ở mức độ nhẹ ) ko? Và có ai xem lại kết quả quyết toán của thanh tra thuế, "tranh đấu" để ko phải "bồi dưỡng" cán bộ thuế số tiền lớn ko. Nếu chỉ là tiền trà bánh thì V ko nói, ý V ở đây là tiền để cán bộ thuế hạ mức đóng thuế mà doanh nghiệp phải nộp theo quyết toán của họ.
2.Tiền làm thêm giờ có được coi là chi phí hợp lí ko?
3.Lao động thử việc có phải kí hợp đồng ko ? Hay là trong hợp đồng chính thức chỉ cần ghi thử việc từ thời gian nào đến thời gian nào thôi? Và khi có quyết định tăng lương có cần kí hợp đồng mới ko? Hay là chỉ cần kẹp quyết định đó chung với hợp đồng lao động để khi quyết toán ko bị bóc chi phí
4. Có ai nghe nói về quyết định 48 ko? Sao V đọc quyết định đó thấy hao hao so với quyết định 15.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Cam Van nói:
Các bạn, vui lòng cho V hỏi:
1. Ở đây có ai từng làm quyết toán giải thể ( hay quyết toán thuế 5 năm/1 lần ) mà ko từng bị phạt, ko bị truy thu thuế ( hay bị truy thu thuế ở mức độ nhẹ ) ko? Và có ai xem lại kết quả quyết toán của thanh tra thuế, "tranh đấu" để ko phải "bồi dưỡng" cán bộ thuế số tiền lớn ko. Nếu chỉ là tiền trà bánh thì V ko nói, ý V ở đây là tiền để cán bộ thuế hạ mức đóng thuế mà doanh nghiệp phải nộp theo quyết toán của họ.
2.Tiền làm thêm giờ có được coi là chi phí hợp lí ko?
3.Lao động thử việc có phải kí hợp đồng ko ? Hay là trong hợp đồng chính thức chỉ cần ghi thử việc từ thời gian nào đến thời gian nào thôi? Và khi có quyết định tăng lương có cần kí hợp đồng mới ko? Hay là chỉ cần kẹp quyết định đó chung với hợp đồng lao động để khi quyết toán ko bị bóc chi phí
4. Có ai nghe nói về quyết định 48 ko? Sao V đọc quyết định đó thấy hao hao so với quyết định 15.
1. Bạn đã ký vào biên bản rồi còn xem lại cái gì
Nếu bạn có đủ chứng cứ để "đấu tranh" về việc họ kết luận sai cho bạn k?
Chuyện thỏa thuận của bạn với cán bộ thuế mình k nói
Nếu thấy oan ức bạn có thể Khiếu nại lên các cấp mà
Bạn yên tâm trước khi vào doanh nghiệp họ đã phân tích ước lượng số thu rồi
(Nếu cứ y như quyết toán của bạn thì vào kiểm tra làm gì)
2.3. Tất nhiên cái này quy định tại Luật Lao động mà
4. chẳng biết cái Qd 48 là cai gì

C

Cam Van

Guest
28/2/05
38
0
6
42
TP.HCM
ao2day nói:
1. Bạn đã ký vào biên bản rồi còn xem lại cái gì
Nếu bạn có đủ chứng cứ để "đấu tranh" về việc họ kết luận sai cho bạn k?
Chuyện thỏa thuận của bạn với cán bộ thuế mình k nói
Nếu thấy oan ức bạn có thể Khiếu nại lên các cấp mà
Bạn yên tâm trước khi vào doanh nghiệp họ đã phân tích ước lượng số thu rồi
(Nếu cứ y như quyết toán của bạn thì vào kiểm tra làm gì)
2.3. Tất nhiên cái này quy định tại Luật Lao động mà
4. chẳng biết cái Qd 48 là cai gì
V ko nói về việc phải tranh đấu hay oan ức gì trong chuyện này. Cái mà V muốn biết là có tồn tại một doanh nghiệp nào mà kế toán trưởng có khả năng đó ko? Vì như V biết ngay cả cty luật vẫn bị......

zeny

zeny

Người mê chơi nhất
3/10/03
113
0
16
42
Biên Hoà
Làm sao để ko bị bóc chi phí khi muốn khai báo thực tế
Câu này vừa dễ mà vừa khó ấy nhỉ. Khó là làm sao bạn có đầy đủ chứng từ hợp lý hợp lệ, còn bạn cứ làm đúng luật thì ai bóc được chi phí của bạn ra nào.
1. Khi bạn chưa đặt bút ký vào Biên bản làm việc của Thanh tra thuế hoặc khi ký Biên bản bạn ghi rõ ý kiến của DN là chỉ chấp nhận 1 phần nội dung của cán bộ thuế trong Biên bản làm việc thì bạn mới có thể "tranh đấu" được chứ, còn bạn ký rồi và chấp nhận toàn bộ mà khồng có ý kiến gì thì " Bút sa gà chết" :wall: Vừa rồi 1 người bạn của mình đã tranh đấu thành công sau gần 2 năm tranh đấu :eek:know: từ chi cục thuế lên tận Bộ tài chính đấy.
2. Tiền làm thêm giờ nếu có đầy đủ chứng từ như Đề nghị làm thêm giờ, Bảng chấm công làm thêm giờ ... thì đương nhiên đó là chi phí hợp lí.
3.
cái này thì kg nắm rõ Luật thế nào, nhưng ở cty mình bên Nhân sự làm thế này, thời gian thử việc được quy định trong quy chế của cty(đã được duyệt bởi BQL các KCN) nên không thấy ký HĐ, sau thời gian thử việc mới bắt đầu ký HĐ. Còn lên lương theo định kỳ hàng năm của HĐ có thời hạn thì mới kỳ lại HĐ, còn các trường hợp khác chỉ có QĐ kèm theo thôi.
Mọi người cho thêm ý kiến nhé!
4. QĐ 48 là QĐ Ban hành chế độ kế toán cho loại hình DN Vừa và nhỏ, bạn xem thêm ở đây, bạn thấy nó hao hao giống QĐ 15 là đương nhiên vì cùng là chế độ kế toán mà, chỉ khác nhau là dành cho loại hình doanh nghiệp nào thôi.
Bạn xem thêm ở đây http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=21120&page=2

C

Cam Van

Guest
28/2/05
38
0
6
42
TP.HCM
zeny nói:
1. Khi bạn chưa đặt bút ký vào Biên bản làm việc của Thanh tra thuế hoặc khi ký Biên bản bạn ghi rõ ý kiến của DN là chỉ chấp nhận 1 phần nội dung của cán bộ thuế trong Biên bản làm việc thì bạn mới có thể "tranh đấu" được chứ, còn bạn ký rồi và chấp nhận toàn bộ mà khồng có ý kiến gì thì " Bút sa gà chết" :wall: Vừa rồi 1 người bạn của mình đã tranh đấu thành công sau gần 2 năm tranh đấu :eek:know: từ chi cục thuế lên tận Bộ tài chính đấy.
Sếp của cty bạn của bạn cho phép tranh đấu ah, thường V thấy các giám đốc ngại va chạm đến thuế lắm. "dĩ hòa di quý mà"

zeny nói:
Tiền làm thêm giờ nếu có đầy đủ chứng từ như Đề nghị làm thêm giờ, Bảng chấm công làm thêm giờ ... thì đương nhiên đó là chi phí hợp lí.
Vân thấy trong các chi phí thì lương là khoản khó bóc nhất nên muốn làm tốt các khoản lương. Người lao động thử việc thì mình có cần phải làm HDLD 3 tháng ko? Hay chi cần trong hợp đồng chính có ghi thử việc từ thời gian nào đến thời gian nào? Vì bên V sẵn sàng truy thu các khoản BHXH,BHYT cho người lao động trong 3 tháng thử việc.
V có xem sơ qua QD48 nhưng ko rõ khác nhau như thế nào mà sao lại phân thành QD 48 và QD 15? ko lẽ chỉ khác mỗi cái tên áp dụng cho doanh nghiệp nào? V chỉ có thấy 1 vài TK bên QD15 có mà bên 48 thì ko thôi, còn nhìn chung thì V thấy giống. Mình phải áp dụng cho năm nào? Báo cáo tài chính năm 2006?
Bên V kê khai theo thực tế phát sinh nên V muốn biết liệu có doanh nghiệp nào ko bị truy thu thuế ( hay chỉ ở mức độ nhẹ ) khi quyết toán ko? Vì khi quyết toán giải thể cty trước , cty mình bị chóng cả mặt. Còn khi mình khai thực mà còn tốn kém tiền....thì tức :wall:

Sửa lần cuối:
D

doquynhtrang

Guest
3/10/06
8
0
0
Hà Nội
Quyết toán thuế

Tôi làm quyết toán thuế thấy thế này, kiểu gì CB thuế cũng phải bóc ra chi phí để thu lại tiền cho Nhà nước và cho...............mình. Chứ chẳng nhẽ kiểm tra mà không phát hiện ra gì à !!!!:banana:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA