Lương chiếm bao nhiêu % doanh thu?

• Thread starter hoaile27
  • Ngày gửi
H

hoaile27

Guest
2/11/06
20
0
0
48
tp hochi minh
Các bạn ơi cho mình hỏi. cty mình la cty sản xuất , doanh thu một năm khoảng 50 tỷ. theo các bạn thì lương chiếm bao nhiêu %?nếu hóa đơn đầu vào không đủ thì có thể lấy lương để thay thế?và làm như thế nào nếu không đủ danh sách công nhân?cám ơn các bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
kidmandang

kidmandang

Giang Hồ Thuật Sĩ
10/11/05
522
2
18
HCM
hoaile27 nói:
Các bạn ơi cho mình hỏi. cty mình la cty sản xuất , doanh thu một năm khoảng 50 tỷ. theo các bạn thì lương chiếm bao nhiêu %?nếu hóa đơn đầu vào không đủ thì có thể lấy lương để thay thế?và làm như thế nào nếu không đủ danh sách công nhân?cám ơn các bạn rất nhiều.

+ Tỷ lệ lương trên doanh thu làm gì có CV nào quy định, nó phụ thuộc vào tình hình, đặc điểm kinh doanh của cty bạn :wall:
+ Về việc hạch toán tiền lương thay cho chi phí đầu vào khác ko có hóa đơn nếu là tôi thì chẳng dại gì làm cho mệt.

V

vicashuong

Guest
20/11/06
69
1
0
TP.HCM
kidmandang nói:
+ Tỷ lệ lương trên doanh thu làm gì có CV nào quy định, nó phụ thuộc vào tình hình, đặc điểm kinh doanh của cty bạn :wall:
+ Về việc hạch toán tiền lương thay cho chi phí đầu vào khác ko có hóa đơn nếu là tôi thì chẳng dại gì làm cho mệt.
Bạn nói mình thấy khó hiểu quá, bạn có thể nói rõ hơn được không?

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
hoaile27 nói:

- Hôm trước hoai le hỏi làm sao bí mật tiền lương anh em bàn tán xôn xao riêng chủ nhà bỏ đi đâu mất biệt.... hôm nay tìm thấy ở mục này.

Không ai có thể biết được tiền lương chiếm tỷ trọng bao nhiêu % DT. Vì tiền lương chỉ là bộ bộ phận cấu thành nên giá trị sản phẫm. Tất nhiên hiện nay có thể xác định tiền lương bình quân của ngành, để so sánh...

VD: Tiền Lương của ngành may mặc, Gia giày, Thép...., Gia công phần mềm.... Tiền lương của ngành LĐ thủ công sẽ cao SX...

Tóm lại: Với câu hỏi chung chung thì khó trả lời chính xác được.

N

Nguyen Tuan Dat

Guest
5/3/05
19
0
0
48
TP.HCM
1. Không có quy định nào về việc xác định lệ tiền lương / doanh thu hoặc chi phí hoặc gì gì đó. Đây là việc của từng ông chủ. Tuy nhiên tổng quỹ lương không vượt quá số đã đăng ký với cơ quan thuế nếu không có sự biến động về nhân công;tỷ lệ tăng tiền lương năm nay/năm trước không được cao hơn tỷ lệ tăng lợi nhuận của cty năm nay/năm trước;không được tăng tiền lương khi công ty đang lỗ.
2. Bạn muốn dùng tiền lương khống để giảm thu nhập chịu thuế. Thực ra thì cũng được. Nhiều DN sản xuất cũng dùng cách này, đây là việc làm để trốn thuế (xin nhắc lại với bạn đây là "trốn thuế"). Nếu làm không kín, việc này bị cơ quan thuế phát hiện (thiếu gì cách để biết việc này), công ty của bạn sẽ lãnh đủ hậu quả đến mức không bao giờ dám làm lần thứ hai đâu. Bạn nên nghĩ cách gì cao siêu hơn đi. Bạn là NV, bạn nghĩ gì nếu bạn ký sổ lương là (ví dụ) 3 triệu nhưng ký sổ lương là 6 triệu?

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Nguyen Tuan Dat nói:
1. Không có quy định nào về việc xác định lệ tiền lương / doanh thu hoặc chi phí hoặc gì gì đó. Đây là việc của từng ông chủ. Tuy nhiên tổng quỹ lương không vượt quá số đã đăng ký với cơ quan thuế nếu không có sự biến động về nhân công;tỷ lệ tăng tiền lương năm nay/năm trước không được cao hơn tỷ lệ tăng lợi nhuận của cty năm nay/năm trước;không được tăng tiền lương khi công ty đang lỗ.

2. Bạn muốn dùng tiền lương khống để giảm thu nhập chịu thuế. Thực ra thì cũng được. Nhiều DN sản xuất cũng dùng cách này, đây là việc làm để trốn thuế (xin nhắc lại với bạn đây là "trốn thuế"). Nếu làm không kín, việc này bị cơ quan thuế phát hiện (thiếu gì cách để biết việc này), công ty của bạn sẽ lãnh đủ hậu quả đến mức không bao giờ dám làm lần thứ hai đâu. Bạn nên nghĩ cách gì cao siêu hơn đi. Bạn là NV, bạn nghĩ gì nếu bạn ký sổ lương là (ví dụ) 3 triệu nhưng ký sổ lương là 6 triệu?

=> Có nên nói cái này không hả bạn? Khi mình chưa chắc chắn.

L

lam tein dung

Guest
13/6/06
18
0
0
41
tay ninh
ban noi kho hieu qua , co the noi ro hon duoc ko ?

L

lam tein dung

Guest
13/6/06
18
0
0
41
tay ninh
cac ban oi cho minh hoi ?
minh dang lam luong . Neu nghi ko phep thi bi tru luong gap doi , neu nghi co phep thi bi tru 1 ngay nghi . khi lam ban luong thi so tien tru gap doi co dua vao bang luong ko ? va ghi ghi ly do vi sao tru ko ?
luc truoc khi nghi ko phep thi trong bang luong minh tru 1 ngay , va lam phieu thu do nghi ko phep 1 ngay nua , cung la 2 ngay , nhung lam nhu vay thi no dai dong qua , minh dinh dua vao bang luong luon
ai giup minh voi . cam on nhieu.

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Tổng quỹ lương trong 1 DN SX không có 1 tỷ lệ nào với doanh thu,tùy từng ngành ,từng loại hình DN sẽ có một bảng lương cho từng DN,dựa vào đó để hạch toán ,VD 1 DNSX có nhiều máy móc tự động thì tỷ lệ tiền lương rất thấp trong giá thành SP,hoặc cũng có 1 số DNSX thủ công thì tỷ lệ tiền lương sẽ rất cao trong giá thành

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA