Chứng Tư Kế Toán Bị ướt

• Thread starter dangkhoaquan
  • Ngày gửi
dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
Mọi ngươi cho minh hỏi, công ty bà chị minh lưu trữ chứng từ kế toán nhưng để bị ướt mất,vậy thì bây giờ xử lý thế nào (quy định phải lưu trữ trong 20 năm), và có những văn bản pháp luật nào quy định điều đó?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
Chắc bác Đang khóa quân lại làm ướt phải không
ướt thì phơi nắng thôi
còn về lưu chứng từ
thì tại Điều 40 Luật kế toán số 03/2003/QH11.
có quy định lưu trữ chứng từ: 5 năm, 10 năm và vĩnh viễn

Sửa lần cuối:
dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
thưa bạn áo 2 dây mình đang hỏi về cách xử lý khi chứng từ bị ướt (hư ) mà, mình biết chứng từ phải lưu trữ trong 20 năm rồi

ao2day

ao2day

User đã bị cấm truy cập
18/4/06
282
0
0
33
₪°ღ Cửa Phật ღ°₪
À nhớ rồi bác ở Đà nẵng nên bị ảnh hưởng của bão

Những chứng từ gốc thì bác k nên chỉnh sửa vào đó
chỉ sao chụp lại chỉnh sửa rõ ràng trên bản sao chụp
và thông báo cho cơ quan thuế biết thôi

khách quan mà

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
như vậy là căn cứ vào "Điều 40 Luật kế toán số 03/2003/QH11. " hả ao2day? nhưng mình hỏi thêm 1 tí những chứng từ đó là chứng từ gốc bị ướt đến mức nhìn ko ra (nói rõ ra là hư) rồi thì cũng để nguyên như thế hay còn cần làm những động tác gì nữa ko? (ví dụ, lập biên bản,khai báo....) và bác làm ơn cho mình biết căn cứ vào nhưng văn bản pháp luật nào?

N

nhung phạm

Guest
12/3/06
22
0
0
43
Vũng tàu
nếu chứng từ bị ướt chỉ có cách là phơi khô, vậy mới khô thôi chứ làm sao bây giờ, có lẽ tại bác QUan làm gì nó nên nó mới ướt chứ gì???
àh nhân tiện đây mình hỏi các bác chút nghen, có ai có tài liệu về hệ thống tài khoản kế toán mới và tài liệu về thực hành kế toán thuế trên Excel gởi cho mình với nhé, cám ơn các bác.. àh gởi vào phamthihongnhung@hotmail.com nhé

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
khổ quá trời ạ,mình nói thẳng là nếu nó hư luôn thì sao,phơi khô rồi nhưng không thấy gì hết,giấy đóng thành cục,mọi người giúp với

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
dangkhoaquan nói:
khổ quá trời ạ,mình nói thẳng là nếu nó hư luôn thì sao,phơi khô rồi nhưng không thấy gì hết,giấy đóng thành cục,mọi người giúp với
Cho chị hỏi thêm em tí:
- Chứng từ này em đã khai báo qua hệ thống sổ sách kế toán hay chưa?
Nếu khai báo rồi mà gặp các tình huống bất khả kháng (cháy, nổ, thiên tại) như vậy thì em báo với cơ quan quản lý thuế để họ lập biên bản. Và mình lập các chứng từ bổ sung để làm chứng từ lưu. Tùy vào tình huống em làm hư chứng từ có thể có nộp phạt họăc không nộp phạt.
- Chứng từ do nhân viên giữ chưa khai báo thì nhân viên nào làm hư chứng từ nhân viên đó chịu trách nhiệm (như phải đi xin lại liên 1 giống như làm mất chứng từ) hoặc không được khai báo chi phí đó...... :boldred:

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
dạ chứng từ này đã khai báo trong hệ thống sổ sách kế toán(đã lưu trữ được 7 năm).Như vậy chung quy lại là phải khai báo với thuế đúng không ạ??

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Tốt nhất nên lập Biên bản và chụp hình lại, vì còn ảnh hưởng đến việc quyết toán thuế sau này nữa. Còn việc thời hạn lưu trữ chứng từ thì ko hẳn là 20 năm đâu, tùy mỗi loại chứng từ mà có thời hạn lưu trữ khác nhau, bạn xem chi tiết trong Luật kế toán.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA