Tk 002

• Thread starter nguoiquangnam
  • Ngày gửi
nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Đối với doanh nghiệp gia công sản xuât, nhận nguyên vật liệu của đơn vị khác về làm thì được hoạch toán thế nào? Các anh chị giúp em với:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
nguoiquangnam nói:
Đối với doanh nghiệp gia công sản xuât, nhận nguyên vật liệu của đơn vị khác về làm thì được hoạch toán thế nào? Các anh chị giúp em với:wall:
-Khi nhận NVL về gia công dựa vào trị giá NVL trên hợp đồng ghi Nợ TK 002.
-Khi xuất trả hàng gia công: C.002.
-Tập hợp chi phí gia công 621,622,627 kết chuyển qua 154 sau đó kết chuyển qua 632. (632 của đơn vị nhận gia công)
-Ghi nhận doanh thu dịch vụ gia công hàng hóa:
N.111,112,131/C.511,C.33311.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
hoangaccounting nói:
-Tập hợp chi phí gia công 621,622,627 kết chuyển qua 154 sau đó kết chuyển qua 632. (632 của đơn vị nhận gia công)
Cái này phải xem xét lại à nha!Vì chưa chắc gì khi sản phẩm gia công hoàn thành là giao hết cho khách hàng sao lại kết chuyển hết vào giá vốn hàng bán?

Đây là DN sản xuất để tiện cho sau này còn thanh lý quyết toán nguyên phụ liệu gia công nên mình nghĩ nên theo dõi xuất nhập tồn sản phẩm làm ra.Sau khi hoàn thành tiến hành nhập kho sản phẩm, đến khi nào xuất giao cho khách hàng thì mới hạch toán như bạn nói!

Khi sản phẩm hoàn thành nhập kho: N 155/C 154
Đến khi nào xuất cho khách hàng: N 632/ C 155

Sửa lần cuối:
H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Nhat Dieu nói:
Cái này phải xem xét lại à nha!Vì chưa chắc gì khi sản phẩm gia công hoàn thành là giao hết cho khách hàng sao lại kết chuyển hết vào giá vốn hàng bán?
Thế chị nghĩ như thế nào khi đơn vị nhận gia công giao hàng từng đợt cho khách hàng (để kịp tiến độ sản xuất và đưa hàng ra thị trường cho bên đem hàng đi gia công) khi đó bắt buộc bên nhận gia công phải xuất hóa đơn VAT cho bên đem hàng đi gia công chứ chị để cho bên đem hàng đi gia công tính giá vốn chứ? ===> Khi đó thì đơn vị nhận gia công phải tính giá vốn và đồng thời ghi nhận doanh thu cho đợt hàng mà mình gia công vừa rồi chứ.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
hoangaccounting nói:
Thế chị nghĩ như thế nào khi đơn vị nhận gia công giao hàng từng đợt cho khách hàng (để kịp tiến độ sản xuất và đưa hàng ra thị trường cho bên đem hàng đi gia công) khi đó bắt buộc bên nhận gia công phải xuất hóa đơn VAT cho bên đem hàng đi gia công chứ chị để cho bên đem hàng đi gia công tính giá vốn chứ? ===> Khi đó thì đơn vị nhận gia công phải tính giá vốn và đồng thời ghi nhận doanh thu cho đợt hàng mà mình gia công vừa rồi chứ.
Em đọc kỹ lại câu nói của chị nha!
Nhat Dieu nói:
Câu trả lời của em không rõ ràng ở chỗ là: Giả sử rằng trong tháng ấy tập hợp all chi phí vào TK 154 nhưng vẫn còn dở dang tại phân xưởng, hoặc sản phẩm làm ra chưa giao hết cho khách hàng. Như vậy kết chuyển giá trị nào từ TK 154 sang TK 632?
Vấn đề có gì là không kịp tiến độ cơ chứ? Khi sản xuất hoàn thành, làm thủ tục nhập kho để theo dõi số lượng gia công, sau đó xuất kho giao cho khách hàng, đồng thời viết hóa đơn cho hàng đã xuất này!==> Ghi nhận doanh thu và giá vốn.

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Nhat Dieu nói:
Em đọc kỹ lại câu nói của chị nha!

Câu trả lời của em không rõ ràng ở chỗ là: Giả sử rằng trong tháng ấy tập hợp all chi phí vào TK 154 nhưng vẫn còn dở dang tại phân xưởng, hoặc sản phẩm làm ra chưa giao hết cho khách hàng. Như vậy kết chuyển giá trị nào từ TK 154 sang TK 632?
Vấn đề có gì là không kịp tiến độ cơ chứ? Khi sản xuất hoàn thành, làm thủ tục nhập kho để theo dõi số lượng gia công, sau đó xuất kho giao cho khách hàng, đồng thời viết hóa đơn cho hàng đã xuất này!==> Ghi nhận doanh thu và giá vốn.
Ặc em chị nói là chi phí tương ứng cho đợt hàng gia công mà đơn vị nhận gia công xuất trả cho đơn vị đem đi gia công thôi mà. Ko cần nói thì chị cũng rõ rồi mừ

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
hoangaccounting nói:
Ặc em chị nói là chi phí tương ứng cho đợt hàng gia công mà đơn vị nhận gia công xuất trả cho đơn vị đem đi gia công thôi mà. Ko cần nói thì chị cũng rõ rồi mừ
Vậy nên chị mới nói rằng câu trả lời em chưa rõ ràng, dễ gây cho người khác hiểu sai!Hơn nữa đâu phải những đơn hàng nhận gia công ấy xảy ra trong 1 tháng đâu, có thể nhận NVL về làm cho mấy tháng lận mà. Đâu phải trả liền trong tháng đó được.
Vì đâu phải ai cũng có thể hiểu được hết đâu. Hehe!
Nhưng mình nên đi qua tài khoản 155 là tốt hơn cho việc quản lý!

Sửa lần cuối:
M

minhtam2005

Guest
20/10/06
4
0
0
44
Ha Tay
Em muốn hỏi ké một chút, Dn em có nhận giữ hộ một ít hàng hoá, nhưng DN đã xuất bán lượng hàng này và cuối năm có trả đủ lượng hàng nhưng là hàng của DN. Em xin hỏi các anh chị hạch toán như thế nào? Có đựoc hạch toán vào TK002 không?

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Nhung chi phi lien quan den hang hanggia cong thi it lam , chi co tien luong thoi, ma luong nay thi luong cho cong nhân thời vụ thôi, theo em nên làm theo cách chị Nhat Dieu ro rang hon, và nắm được số sản phẩm dở dang cuối kỳ nữa
Cảm ơn mọi người

N

ng_duyen83

Guest
20/11/06
7
0
0
40
hung yen
chào cả nhà mình mới đi làm nên có nhiều thứ còn chưa biết mong mọi người chỉ giáo giùm mình với nhe!
chả aa2 công ty mình bán một số CC-DC , đã làm thủ tục xuất hóa đơn và thu tiền rồi nhưng bên mua hàng họ nói bây giờ họ chưa dùng nên họ gửi lại bên mình, bây giơ mình phải làm thủ tục ra sao va hạch toán vào đâu?
Rất gấp !!! mong mọi ngừơi giúp mình với cảm ơn nhiều!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
ng_duyen83 nói:
chào cả nhà mình mới đi làm nên có nhiều thứ còn chưa biết mong mọi người chỉ giáo giùm mình với nhe!
chả aa2 công ty mình bán một số CC-DC , đã làm thủ tục xuất hóa đơn và thu tiền rồi nhưng bên mua hàng họ nói bây giờ họ chưa dùng nên họ gửi lại bên mình, bây giơ mình phải làm thủ tục ra sao va hạch toán vào đâu?
Rất gấp !!! mong mọi ngừơi giúp mình với cảm ơn nhiều!
Khách hàng nhờ bên công ty bạn bán hộ phải không:
- Khi nhận bán hộ:
N002
- Khi bán được N111,112/C331(phải trả bên khách ký gửi)
Đồng thời C002
- Khi thanh toán cho khách hàng: N331/C111,112,511 (phần hao hồng được hưởng- nếu có).
Cách đơn giản hơn là xử lý như hàng bán bị trả lại, yêu cầu khách hàng xuất hóa đơn trả lại, nếu họ không có hóa đơn thì lập biên bản trả lại hàng.

N

ng_duyen83

Guest
20/11/06
7
0
0
40
hung yen
Cảm ơn hiền nhiều nhe! hiền ơi cho mình hỏi thêm một chút nữa nhe ! Nếu như vậy mình cáo phải làm phiếu nhập kho gì khong? Mình không biết ghi vào đâu để theo dõi.
Hiềnhay ai biết chỉ dẫn giùm mình nhe!

A

anhhai89

Trung cấp
13/11/10
77
0
6
35
phu yen
ai làm kt toán trong nghành may (chuyên gia công)có tài liệu kế toán về phàn nhập kho và xuất kho gửi mail qua cho mình với, mail của mình là :kimhoapk@gmail.com. cẩm ơn mị người nhiều, pleas!

A

anhhai89

Trung cấp
13/11/10
77
0
6
35
phu yen
công ty em nhận hàng về gia công, khi đối tác xuất nguyên phụ liệu chỉ có phiếu xuất kho thôi và chỉ ghi số lượng không ghi đơn giá, như vậy nên em không theo dõi vào tk002 được.Xin hỏi các anh chị, có phải khi đối tác xuất nguyên phụ liệu cho mình phải xuất luôn hóa đơn và ghi giá trị của tùng mặt hàng không ạ?
Ai đó cso kinh nghiệm almf ơn giúp em đi, vì em chưa làm công ty may bao giờ nên rối thật

HOLLAND

HOLLAND

Trung cấp
7/4/10
108
1
18
Cần Thơ
Vậy nên chị mới nói rằng câu trả lời em chưa rõ ràng, dễ gây cho người khác hiểu sai!Hơn nữa đâu phải những đơn hàng nhận gia công ấy xảy ra trong 1 tháng đâu, có thể nhận NVL về làm cho mấy tháng lận mà. Đâu phải trả liền trong tháng đó được.
Vì đâu phải ai cũng có thể hiểu được hết đâu. Hehe!
Nhưng mình nên đi qua tài khoản 155 là tốt hơn cho việc quản lý!

Hi chị Nhat Dieu, đúng vấn đề chị nói. Chị cho em hỏi xíu là nếu như một hợp đồng em nhận có 3 mã hàng, trong tháng thứ nhất em làm được 1,5 mã hàng và dĩ nhiên em chỉ có thể giao cho bên Gia công 1 mã hàng hoàn tất. Trong khi đó chi phí tiền lương của công nhân trong tháng đó (lương thời gian theo tháng) là của 1,5 mã hàng.
Vậy trong trường hợp này mình kết chuyển chi phí NVL và chi phí nhân công ra sao vậy chị? Em mới làm bên lĩnh vực gia công nên em còn hơi mơ hồ, chị giúp em nha. Thanks chị!