Doanh thu bị trả lại

• Thread starter haidtm
  • Ngày gửi
H

haidtm

Guest
22/4/06
23
0
0
Ha dong
Mọi người giúp mình với.
Công ty mình có Hợp đồng làm phần mềm cho KH, họ đặt trước 35% tổng giá trị và mình đã xuất hóa đơn (35%) cho họ (từ năm 2005) và số tiền này mình đã ghi nhận doanh thu, nhưng đến năm nay do ko đảm bảo về thời gian nên hợp đồng này bị Hủy và công ty mình phải hoàn trả lại họ toàn bộ số tiền mà họ đã đặt trước. Vậy giờ mình phải làm sao? :thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
haidtm nói:
Mọi người giúp mình với.
Công ty mình có Hợp đồng làm phần mềm cho KH, họ đặt trước 35% tổng giá trị và mình đã xuất hóa đơn (35%) cho họ (từ năm 2005) và số tiền này mình đã ghi nhận doanh thu, nhưng đến năm nay do ko đảm bảo về thời gian nên hợp đồng này bị Hủy và công ty mình phải hoàn trả lại họ toàn bộ số tiền mà họ đã đặt trước. Vậy giờ mình phải làm sao? :thanx:

Yêu cầu bên mua xuất hóa đơn (trả lại hàng), kèm theo hợp đồng, biên bản thanh lý (hủy) hợp đồng, và các chứng từ khác-----> chuyển cho bạn.
Và bạn hạch toán như hàng bán bị trả lại...

H

haidtm

Guest
22/4/06
23
0
0
Ha dong
phinguyen79 nói:
Yêu cầu bên mua xuất hóa đơn (trả lại hàng), kèm theo hợp đồng, biên bản thanh lý (hủy) hợp đồng, và các chứng từ khác-----> chuyển cho bạn.
Và bạn hạch toán như hàng bán bị trả lại...

Cảm ơn bạn nhiều.
Nhưng bên mua họ lại không đồng ý xuất trả hóa đơn (Họ nói bên họ ko có chức năng viết hóa đơn phần mềm) và họ nói mình nên xuất thêm 1 hóa đơn nữa bằng giá trị hóa đơn cũ nhưng viết với giá trị âm, ko biết làm như vậy ko biết có được ko nhỉ?
Và trong trường hợp hóa đơn mình mới xuất đầu năm 2006 thì có thể làm điều chỉnh mà ko cần họ xuất trả hóa đơn hoặc là xuất thêm hóa đơn với giá trị âm hay ko?
Mọi người giúp mình với nhé.:thanx:

B

Black_rose

Guest
Đó chỉ là doanh thu chưa thực hiện mà sao bạn lại hạch toán vào doanh thu, nhưng miễn bàn về vấn đề này. Bây giờ điều kiện là muốn lấy lại tiền thì họ phải xuất trả hóa đơn cũ mà bạn đã viết ý, có đề nghị của họ và biên bản nêu rõ lý do trả hóa đơn đó. Đây không phải doanh thu bị trả lại, dthu hàng bị trả lại là khi bạn xuất hàng nhưng không đảm bảo quy cách, phẩm chất...
Trường hợp này mình nghĩ bạn nên ghi đỏ bút toán dthu 35% mà bạn đã hạch toán và ghi lại bằng bút toán khác
Nợ TK111,112: 35%
Có TK: 3387: Giá chưa thuế
Có TK 3331: Thuế
Va khi họ trả hóa đơn có biên bản và đề nghị của phía công ty họ bạn nghi
Nợ TK 3387:
Nợ TK 3331:
Có TK111,112:
Trường hợp bạn mà trả tiền rùi nhưng ko lấy lại đc hóa đơn thì hết cách..... mình cũng chẳng biết hạch toán ntn?????????

Sửa lần cuối:
N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Vấn đề này của bạn tôi đã viết hôm trước. Không hiểu đã vi phạm điều gì mà BQT đã xóa bài đi không thấy đâu? Bây giờ thì tôi thấu hiểu tâm tư của những người bị xóa bài mà không hiểu vì sao rồi. Tuy vậy cũng nói lại với các bạn vấn đề này.

Đối với sản phẩm là phầm mềm. Chỉ khi nào chạy thử ổn định, có biên bản nghiệm thu và bàn giao chấp nhận (từng phần hay ) hay tòan bộ sản phẩm thi khi đó bạn mới có sản phẩm bàn giao cho bên mua và khi đó DT của sản phẩm mới được xác định thực. Còn TH của bạn nêu là công ty của bạn chỉ ứng trước tiền để viết phần mềm mà chưa có sản phẩm bàn giao thi đây chưa gọi là DT được. Bên bạn khi xuất hóa đơn để nhận tiền mà không căn cứ vào điều gì để xuất là sai. Lẽ ra khi nhận tạm ứng trước theo hợp đồng bạn chi ghi nhận nó trên công nợ 131 mà thôi. (Ứng trước tiền hàng của người mua) Bên bạn đã làm sai và hạch toán sai bản chất nghiệp vụ kinh tế phát sinh.

Việc bên mua họ không thể xuất trả hóa đơn cho bạn được là đúng vì thực chất họ đã nhận bàn giao cái gì về giá trị phần mềm của bên bạn cho họ đâu mà họ trả lại? Hai bên làm gì có biên bản giao nhận nghiệm thu? Cơ sở nào để họ xuất trả lại hàng cho bạn đây?

Theo cách làm của các cơ quan thuế hiện nay là bên bạn đã xuất hóa đơn cho bên mua. Nếu bên mua không nhận thì phải xuất hóa đơn trả lại. Nhưng vấn đề này bản chất nó không phải vậy. Nếu làm sai từ đâu thì phải sửa từ đấy.

Do vậy cách tốt nhất của hai bên hiên nay chỉ là lập biên bản hủy hóa đơn đã xuất, trình bày lý do hủy hóa đơn này thật rõ ràng. Sau đó bạn làm tờ khai điều chỉnh báo cáo thuế và làm bút toán điều chỉnh lại hạch toán mà thôi.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA