Kê khai đầu ra trước, tháng sau mới viết Hóa đơn

• Thread starter Womenlinh_vnn
  • Ngày gửi
W

Womenlinh_vnn

Guest
11/7/06
5
0
0
HN
Các anh chị cho em hỏi: -- Trường hợp CTy có HĐồng kinh tế với một CTy khác vào tháng 10, đã thu tiền ( Cung cấp dịch vụ Bảo trì trong 12Tháng ) . Cuối tháng KToán khai trong tờ khai thuế đầu ra MS02/GTGT: Trị giá HĐồng, chính là số tiền đã thu của khách hàng làm căn cứ để tính thuế đầu ra của tháng đó. Nhưng tháng 11 CTy mới mua được Hóa đơn( do CTy mới thành lập ) . Vậy trong tháng 11 này Cty không kê đầu ra trên MS02/GTGT mà chỉ kê Hóa đơn đó trên bảng BCSDụng Hóa đơn. Việc kê khai trên có được Thuế chấp nhận không? nếu không thì phải điều chỉnh tờ khai như thế nào? . Em xin cảm ơn các anh chị!:0frown: :thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lephuochung79

Guest
20/11/06
11
0
0
44
qui nhon
Về nguyên tắc bạn phải xuất HDGTGT bán hàng trong tháng 11 và kèm theo Bảng báo cáo sử dụng hóa đơn hàng tháng

L

lephuochung79

Guest
20/11/06
11
0
0
44
qui nhon
Nếu bản không xuất hóa đon bán hàng mà lại có báo cáo sử dụng HD là 1 điều phi lý đấy

phong2v

phong2v

Guest
Womenlinh_vnn nói:
Các anh chị cho em hỏi: -- Trường hợp CTy có HĐồng kinh tế với một CTy khác vào tháng 10, đã thu tiền ( Cung cấp dịch vụ Bảo trì trong 12Tháng ) . Cuối tháng KToán khai trong tờ khai thuế đầu ra MS02/GTGT: Trị giá HĐồng, chính là số tiền đã thu của khách hàng làm căn cứ để tính thuế đầu ra của tháng đó. Nhưng tháng 11 CTy mới mua được Hóa đơn( do CTy mới thành lập ) . Vậy trong tháng 11 này Cty không kê đầu ra trên MS02/GTGT mà chỉ kê Hóa đơn đó trên bảng BCSDụng Hóa đơn. Việc kê khai trên có được Thuế chấp nhận không? nếu không thì phải điều chỉnh tờ khai như thế nào? . Em xin cảm ơn các anh chị!:0frown: :thanx:
ko hiểu tại sao bạn lại làm như thế. bạn dựa vào đâu mà kê khai thuế không biết nữa khi mà bạn chưa xuất hoá đơn. còn thu tiền là một vấn đề khác chứ có liên quan gì đến kê khai thuế đâu. Bạn làm phụ lục điều chỉnh giảm doanh thu và thuế bán ra của kỳ trước còn kỳ này thì kê khai theo hoá đơn bình thường

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Bạn làm theo hướng dẫn của Phong2v nhé còn khoản tiền mà bạn đã nhận của cty kia thi bạn có thể hạch toán vào khoản khách hàng đặt trước tiền hàng. Thân!
Các anh chị cho em hỏi: -- Trường hợp CTy có HĐồng kinh tế với một CTy khác vào tháng 10, đã thu tiền ( Cung cấp dịch vụ Bảo trì trong 12Tháng ) . Cuối tháng KToán khai trong tờ khai thuế đầu ra MS02/GTGT: Trị giá HĐồng, chính là số tiền đã thu của khách hàng làm căn cứ để tính thuế đầu ra của tháng đó. Nhưng tháng 11 CTy mới mua được Hóa đơn( do CTy mới thành lập ) . Vậy trong tháng 11 này Cty không kê đầu ra trên MS02/GTGT mà chỉ kê Hóa đơn đó trên bảng BCSDụng Hóa đơn. Việc kê khai trên có được Thuế chấp nhận không? nếu không thì phải điều chỉnh tờ khai như thế nào?

W

Womenlinh_vnn

Guest
11/7/06
5
0
0
HN
Cảm ơn các anh chị nhé! em sẽ điều chỉnh lại

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Womenlinh_vnn nói:

Mình nghĩ là không sao đâu, bỡi vì có lần công ty mình gặp phải trường hợp công trình đã quyết toán năm 2005 nhưng vì bên giao thầu đã thanh toán tiền mà không đòi hóa đơn, thế là để mãi sang T1/06 mình phải kê bổ sung và nộp thuế GTGT của năm 2005, sau đó mãi T3/06 mình mới viết hóa đơn đầu ra không kê doanh thu, chi phí nữa mà chỉ báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thôi. Khi cơ quan thuế vào quyết toán thì họ lập trên quyết định là đã kê thuế TNDN năm 2005 và kê khai thuế GTGT vào T1/2006.
Nhưng những gì làm thuận theo quy định thì đỡ phiền phức hơn, mình phải làm ngược trong trường hợp vậy thật rất khó chịu nhưng không còn cách nào khác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA